Test DAC 32-Reference -HQ-DAC

Discussion in 'Kinh nghiệm' started by guile, 2/7/13.

1. guile

guile Advanced Member

Sau khi người yêu em mất (cách đây 2 tuần) em những tưởng sẽ không còn hứng thú gì nữa với nhạc nhẽo nữa sất (em đã viết thư xin ra khỏi nhóm nhạc HD trên vnav :( ) nhưng những đêm ngồi buồn bã chính âm nhạc đã giúp em lấy lại tinh thần một cách nhanh chóng :wink: . Và cũng do đặc thù nghề nghiệp (em giúp người ta giảm stress bằng âm nhạc trị liệu) nên em hiểu rõ về tác động của âm nhạc lên tinh thần hay đời sống của con người.
    Do đó trước giờ em cũng ráng đu, bám, trèo một cách vật vã cho cái thú audio này và mặc dù không phải một “đi ai oai” nhưng em vẫn thích dùng các sản phẩm của các “đi ai oai” nước nhà :oops: . Vì vậy tháng 10 năm ngoái khi em đọc thấy thông tin của bác Hào về sản phẩm Dac 32-Ref em đã rất hứng thú và đặt luôn bác sản phẩm hoàn thiện vì em chẳng có kinh nghiệm gì về chọt chẹt mỏ hàn cả. Và như các bác đã biết sau bao lần bác Hào nhá nhá, úp mở, úp mở, hẹn lần hẹn lữa, thì cuối cùng cái DAC ấy đã về đến tay em vào đúng 12h trưa nay (02/07/2013) (sau cả tuần khủng bố gia chủ bằng tin nhắn và đt đến mức lão Hào stress quá phải gọi đt năn nỉ “Em giả tiền bác, chứ bác thúc em thế này thì em chết mất”) :mrgreen: . Em chỉ kịp cắm em nó vào và bật lên đèn cho nó có tiếng (xem có hư hỏng gì không để còn báo gia chủ) rồi để đó còn đi…cày. Tối nay em sẽ ngồi test em nó, tiện thể thông báo tình hình cho các bác đang chơi em này luôn. Em cũng nói trước khi em test hoàn toàn là ý kiến chủ quan của riêng em nhé :evil: .
    Em cũng xin đăng cấu hình để test em nó như sau:
    • Nguồn điện: đã nối mass đất (em dẫn sâu xuống lòng đất hơn mét với 1 bó đồng đỏ), UPS 3KVA online santak đầu nguồn cho ra điện đúng 220V sạch sẽ -> BACL 3KV (100/110/120/220). Dây nguồn và ổ cắm (có lọc lẫn không lọc) toàn bộ của lão Giết Sơ.
      Thiết bị:
      1. o Pre : X5-LE Thivanlabs (đèn : 2 x 6P14P-EB +2 x E80CC Mullard)
        o Pow: DL-55 MK-I Thivanlabs (4 x 6CA7 Psvane Mk-II, 2 x 12AU7 Mullard, 2 x 6DJ8 Amperex )
        o Spk: Elac 243-LE
        o Sub: REL-T7
        o Dây:
        • - USB: Audioquest Cinamon
          - RCA: Quân sự (Thivanlabs)
          - XLR: Transparent (Giết Sơ)
          - Spk: VDH Magnum
      Nguồn phát:
      1. o Nhạc:
        • - HDMusic (24/96, 24/192..): mua chung với nhóm HD trên vnav
          - DSD: Download trên Linn
        o Trans: Dự định test trên 2 loại PC coi có khác nhau gì không (dự là không)
        • - HTPC: Zotac ID80+ (Intel Atom D2700, 4Gb Ram(Dual), GT520M, SDD 64Gb,PSU ngoài khỏi nhiễu)
          - PC: Core I7 930, 6Gb Ram (Triple), GT 660Ti, SSD 2x120Gb raid0,PSU Silencer 750)
          - Nas: Buffalo 4Tb nhạc HD + Films
          - HDH: Windows 8 Pro (bản quyền)
          - Player: Jriver (bản quyền) + Foobar 2000 (free)
      Tham chiếu:
      1. o USB convert Spdif: Vlink 192 (Musical Fidelity)
        o DAC: Denon AVR 4310CI (2xDAC Burr-Brown PCM-1791A)

Tags:
  2. lehuy173

lehuy173 Advanced Member

Bác chủ cho em test cùng được không ạ?

3. guile

guile Advanced Member

Em đi dạy về hơi trễ, tầm 9h tối mới về. Bác muốn thì mời bác sáng mai, đến nghe với em...^^

4. lehuy173

lehuy173 Advanced Member

Vậy là lệch múi giờ rồi. Em ngồi hóng tin vậy.

5. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Bác cho địa chỉ xem em có cơ hội giao lưu không ạ :D

6. yenha

yenha Advanced Member

Chào các bác!
    Chắc em nhận DAC32 sớm nhất, vào ngày đặc biệt nhất (trên tem "bảo hành" bác Hào ghi ngày 31/6/2013, không biết được bảo hành đến bao giờ nữa).
    Văn em cùi chắng biết tả thế nào nên lót dép chờ bác nào review để hóng hớt vậy.
    Test trên hệ thống của em:
    - Spk: Tannoy LGM12X
    - Pow: ULC EL84
    - DAC: DACEnd xuất tụ, DACEnd xuất BA, TDA1541 I/V OPA627, DAC32
    - Nguồn phát: Transport Philips CDMPro2LF, HP Probook4420
    - Cable: Chủ yếu là dây nguồn máy tính, dây USB cho máy in, dây IC DIY
    - CD, file: jazz at pawn 1 (CD tốt, file tải trên hdvietnam)
    ...
    Kết luận: Mấy bữa nữa rảnh em mượn máy chụp hình chụp trans Philip và mấy các DAC, đám đĩa CD nữa để bán thanh lý.
    P/S: cái đoạn ... để em viết sau, vừa typing vừa nghe lossless qua DAC32 phê quá

7. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Nếu bác xem trên mặt máy có cái nhãn đồng ngay góc phải phía trên giống DAC của em thì được hưởng chế độ bảo hành: Lifetime Warranty đấy bác :)

Attached Files:

8. guile

guile Advanced Member

Úi, test 1 hồi thì chuyển qua nghe nhạc cho sướng tai....nằm nghe phê quá ngủ tịt nó mất. Giật mình tỉnh dậy đã gần 2h sáng. Thôi, em xin khất đến mai em test tiếp và viết review sau hi hi hi

9. Nguyen manh hung

Nguyen manh hung Advanced Member

Bác làm em hồi hộp quá ! Em đang nóng lòng chờ em nó vìa đây :wink:

10. duongnv

duongnv Advanced Member

He he, Em sướng nhất là cái tem bảo hành. Cứ năm nào có ngày tháng ghi trên tem thì em mới công nhận. :D

11. HaiThuat3006

HaiThuat3006 Advanced Member

Giờ em mới để ý các cụ đã lập toppic này, em vừa phọt tý cảm nhận về DAC 32 bên kia, xin phép được ngồi hóng các cụ vậy.

12. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Em ko tin con DAC này hay hơn con DAC-END nhà em :D
    Các cụ rì-viu chung chung quá nên em ... ứ tin, haaaaaaa ...

13. guile

guile Advanced Member

Các bác ui, em ở trong Tp.HCM gần Đầm Sen các bác nhé. Nhiều bác cứ nghĩ em ở HN, chắc do giọng văn em nặng âm Bắc chăng? :lol:

14. HaiThuat3006

Em chỉ so lại cảm nhận DAC - end mà em đã nghe mờ, với DAC - end em đã từng phải pm em nhờ cụ Tú tư véo nhưng cuối cùng với em nó vưỡn không thành chính quả được như cụ, hay không hay là cảm nhận mỗi người và em chỉ dám phọt lên cảm nhận của em thôi. Hoa hậu còn có kẻ khen người chê, như cá nhân em ếch thích mấy ẻm hoa hậu thế giới da đen :D .
    Thân.

15. HaiThuat3006

Em cũng cứ tưởng là bác ở HN :) .

16. guile

guile Advanced Member

Khi mới nhận DAC em choáng nhất là cái thùng…mì Hảo Hảo….vâng, cụ cho em chờ 8 tháng để nhận 1 cái thùng mì cơ đấy :twisted:

Mở ra thì em nó rất là long lanh nhé. Nhìn rất đẹp và chuyên nghiệp (ngoại trừ cái thùng mì). Tháo vỏ ra chụp phát bên trong xem nào (thấy cái tem 30/06/2013)…chắc bảo hành Lifetime rồi…^^

Chuẩn bị điện đóm ổn định :oops: :

Chuẩn bị chỗ…nằm nghe nào… :lol:

Bật dàn lên:

Đèn đóm bật lên cho nó nóng đều, trong lúc chờ đèn thì bắt đầu cài driver (không tự nhận driver đâu các cụ nhé)…lên trang http://amanero.com/drivers.htm mà down về các cụ nhé

Sau khi cài driver xong thì bắt đầu setup cho Jriver, phần Output có thể chọn Kernel Streaming hoặc WASAPI (ASIO nó không chơi đâu nhé :shock: ), nếu Kernel Streaming thì chọn 32 bit interger (32 bit floating point cũng ko chơi đâu nhé) cho nó hoành :oops:

Còn chọn WASAPI thì như sau:

Kế đến là quất phần play trên RAM:

Xong hết em bắt đầu test....

17. HaiThuat3006

Bác làm thầy có khác, cái gì cũng có đầu có cuối làm anh em sốt hết cả ruột :)

18. guile

guile Advanced Member

Set DAC là USB - volume:80%.
    Đầu tiên là test với DXD Mozart-Violin concerto in D marjo - Allegro và Haydn-String Quartet in D, Op.76, No.5 - Finale.Presto (24 bits /352Khz) và thông số của em nó đã hiện ra:

Với 2 bài này em cảm nhận DAC tạo ra 1 sân khấu có lớp lang rõ ràng, gọi là: đâu ra đó như thịt chó có lá mơ :lol: , tiếng violin và Cello tách bạch, nhanh nhưng không rối, tuy nhiên do em không nghe nhiều 2 bản này nên khó nói gì thêm :oops:. Chẳng qua test DSD coi nó thế nào thôi há há há

Sau đó thử đẩy lên Stereo DFF - DSD 128 - 5.6448Mbit/s (64 bits/752Khz) thì nhận được bảng thông báo :lol: :

Quay lại với các album em hay nghe, trước hết là Vivaldi: Concerti Opus 8 của Avision Ensemble

và ngạc nhiên chưa...mất đâu của em hết...1Khz...bác Hào giải thích hộ em cái :lol: :

Mặc dù DAC báo thiếu hết...1Khz...nhưng không vấn đề gì với âm nhạc, so với Vlink192+AVR4310 thì DAC-32 control khá tốt dãi trầm vì em nghe qua bộ cũ dãi trầm hơi rối, sân khấu mờ so với DAC-32 rất rõ ràng, dãi cao rất đẹp, vì bộ dàn em thể hiện dãi cao rất tốt vì em hay nghe buổi tối nên tập trung chủ yếu nghe các bộ dây là nhiều nhất

Giờ em quay qua album 1812 của bác Chai cốp ki (24bit/176Khz)với khúc khải hoàn chiến thắng cùng dàn trống-kèn-chập cheng hoành tráng để thử độ động :lol: :
    Một lần nữa em khẳng định là dãi trầm DAC control rất tốt so với dàn cũ của em, sân khấu của album này là rất rộng, tuy nhiên như ở trên em nhận xét, lớp lang vẫn đâu ra đó.

Về vocal em chọn What a wonderful world - Louis Armstrong (24/192) (vẫn thiếu...1Khz), giọng cổ-khàn của Armstrong trong bài này rất hay, hơi rung nhỏ sau mỗi câu hát khiến bài hát ngân nga như không dứt, cái này khi nghe DAC-32 em mới nghe được cái đoạn ngân-rung nhỏ này :

Sôi động xíu với 1 bài đoạt giải MTV của Madona - La Isla Bonita trong album True Blue (24bit/96Khz):

.....và ngạc nhiên chưa...lại thiếu...1Khz....TT_TT...

19. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Trời nóng quá em đùa vui chút mà cụ, ko có ý gì đâu. Em dạo này dac điệt gì quẳng hết vào gầm tủ rùi vì mệt quá ko ngó ngàng gì được :(
    Ít nhất em cũng thấy điểm chung với cụ phần bôi xanh kia :lol:

20. quanghao

quanghao Advanced Member

21. guile

guile Advanced Member

Trên màn hình vẫn thể hiện đúng 24/192 hoặc 24/96 bác ợ. Chỉ có 96 với 192 thôi còn 44/88/176/352 đều thể hiện đúng bác ợ...^^. Có ai giống em hem?

22. guile

guile Advanced Member

Rồi tới phần nhận xét chung của em về DAC như sau:
    - Hình thức: đẹp, pro, sang trọng, các cổng đủ món ăn chơi (AES,Coxial,Optical,RCA,BAl,USB)
    - Âm thanh: không có gì để phàn nàn 8) (chém nhiều người ta lại bảo em PR bác Hào)
    - Nhược điểm:
    + Điều khiển từ xa....1m, góc điều khiển hẹp.
    + Đóng gói ko đẹp :twisted:
    + Thể hiện 96 hoặc 192 mất đâu 1Khz (để tìm hiểu :mrgreen: )
    + Driver phải tự cài không tự nhận (cái này do lão Amanero hổng phải do bác Hào)
    + Không có manual đi kèm...
    Nói chung nhược điểm chẳng liên quan gì tới...âm thanh.
    Từ từ em sẽ thử test thêm các cổng khác của DAC vì em còn cái USB convert của Musical Fidelity và thử cắm trực tiếp qua Pow mà không qua Pre xem sao :mrgreen:

23. quanghao

quanghao Advanced Member

bác set jiver như vậy nhé

Attached Files:

24. HaiThuat3006

Em thì lại đã test sơ bộ qua Cosxial, tối sẽ về mày mò test tiếp qua usb cable, và chờ tiếp chia sẻ cảm nhận của bác :) .

25. guile

guile Advanced Member

Đã set y chang bác Hào chỉ dẫn vẫn 95/191 Khz :lol:
    Bác cho em hỏi có cái nút em chỉnh ra "R.off (slow/fast) BAND 47/50/60/70 Bal Phase+" là gì thế bác?
    Với lại em thử dùng Vlink192 để xuất ra Spdif rồi đưa qua đường AES/EBU nhưng không thấy có tín hiệu bác ạ

Share This Page

Loading...