Test Amplifier bằng .....máy đo

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by hien.t.nguyen, 25/3/08.

1. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Mong các bác giúp em, hiện em có máy đo và máy phát sóng
    1/ Máy hiện sóng tektronick 2246
    2/ Máy phát sóng
    a/ em phát tần số 1khz sóng sin: trở tải 8 om, 50wat, em vặn max volume máy phát sóng, ở 0 db.
    tăng dần volume amply cho đến khi méo(tù đầu) sau đó lùi về cho đến khi hết méo thì được hình này ạ.
    như hình thì công suất amply của em được bao nhiêu wat ạ? phải chăng khoảng 14wat ạ?

b/ để nguyên như a, em chuyển đo sóng vuông: ở 1k thì được hình như sau:
    c/ để nguyên như a, em đo sóng vuông ở 10k thì được hình như sau:

sóng em đo được ở b, c được phát là sóng vuông nhưn hình ra có thay đổi khá nhiều? điều này có khác thường không các bác?hix
    Em đo amply PP, bóng tầng đầu 6dj8, bóng driver 6sn7 và bóng công suất 6146pp
    Em cảm ơn các bác nhiều ạ

2. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Dạ không ạ, vì nó thay đổi cấu trúc mạch đo bác ạ.
    Bác có thể dùng mạch thứ 2: Máy phát tần => Ampli => Điện trở chuẩn 0,1 Ôm mắc nối tiếp với loa.
    Tương tự, phát sóng sin tần số muốn đo, vặn volume ở mức thật nhỏ. (Chắc chắn bác chẳng muốn nghe test tone ở mức âm lượng thật lớn đâu), có thể bỏ luôn ampli nếu máy phát tần của chúng ta có công suất đủ lớn. (3W chẳng hạn)
    Tiến hành đo 2 lần, Lần 1 đo HĐT 2 đầu trở chuẩn để tính cường độ dòng điện I (rms) trong mạch, sau đó đo hiệu điện thế 2 đầu cọc loa U (rms). Lấy U chia I sẽ có trở kháng của loa.
    Cách này thoạt nhìn thì có vẻ tiện vì không phải tháo ra gỡ vào, tuy nhiên nó chỉ tiện nếu chúng ta chỉ muốn đo trở kháng ở 1 số ít điểm tần số. Mỗi lần thay đổi tần số phải tiến hành đo 2 lần, hoặc phải có 2 Vôn kế RMS (có giải tần làm việc >20kHz), đọc trị số 2 lần và ghi vào bảng tính.
    Ngoài ra, một số ampli không hoạt động tốt tại mức âm lượng nhỏ.

Khi dùng mạch 1 với trở 2k hoặc 5k thì có thể để ampli hoạt động ở chế độ đến 50% hoặc 70% công suất cực đại, là chế độ mà ampli hoạt động tương đối chuẩn.

3. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Thấy nó để 5V(AC?) chắc được >3W .

4. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Dạ vâng ạ, em phát sóng sin em đặt ở tần số 1khz, 0 db, và volume trên máy phát tần số em để max , máy hiện sóng em để thang đo 5v AC như hình đó ạ.
    Bác làm ơn cho em hỏi tính thế nào để được >3w :D

Theo kiến thức còi của em thì Vrms=Vpp/1.4142= 3x5v/1.414=10.6v
    khi đó công suất tính gần đúng= 10.6x10.6/8= 14wat vậy là cách tính của em có vấn đề không ạ? :(

5. minhhp6365

Mình cũng lơ mơ thôi, chỉ biết là nếu để VAC thì : P=UxU/R ----> 5x5/5 ~ 3W

6. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Thấy nó để 5V(AC?) chắc được >3W
    Mình cũng lơ mơ thôi, chỉ biết là nếu để VAC thì : P=UxU/R ----> 5x5/5 ~ 3W[/quote][/quote]

Vâng bác ạ: của em đặt mức thang đo là 5v một ô vuông do đỉnh sóng sin đến chân khoảng 3 ô vuông nên toàn bộ sẽ là Vpp= 3x5 Vac= 15V trở tải em dùng trở 8 ôm nên nếu theo công thức của bác thì P= 15x15/8= 28wat
    Em cũng mới tình hiểu nên cũng không biết gì ạ? :)

7. Pilab

Pilab Advanced Member

Em đã hiểu tàm tạm rồi... Bác hướng dẫn rất rõ ràng!
    Tks :)

8. Pilab

Pilab Advanced Member

LED chỉ thị UNCAL đang sáng vàng.

Bác chú ý chỉ thị lớn hơn > trong hình!
    Thang đo bác chọn thì đúng nhưng cả hai chiết áp chưa xoay đến... (LED chỉ thị UNCAL phải tắt) vì vậy nên thực tế tín hiệu ra lớn hơn 6 ô x 5 V = 30 Vpp và công suất ra lớn hơn 14 W có thể khá nhiều (giá trị mỗi ô sẽ lớn hơn 5 V; tối đa mỗi ô cỡ 5x2.5 = 12.5 V)!

:)

Attached Files:

File size:
      69,1 KB
      Views:
      466
      File size:
      74,6 KB
      Views:
      466
  9. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Vâng em cảm ơn bác, để tối em đo lại xem thế nào ạ. :D

10. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Chào bác, em đã thử vặn đi vặn lại rồi mà không biết làm sao để tắt cái đèn Led chỉ thị UNCAD, vậy có nghĩa là em chưa biết cách đo, Nếu có thể bác có thể hướng dẫn em cách đo được không ạ? :(
    Em cảm ơn bác ạ.

11. Pilab

Pilab Advanced Member

Thông thường khi xoay chiết áp VAR cùng chiều kim đồng hồ nhẹ nhàng đến hết bác sẽ nghe một tiếng tách nhỏ, khi đó Led chỉ thị UNCAL sẽ tắt.
    Nếu không được thì em cũng không biết làm ntn nữa...

12. TTLabs

TTLabs Advanced Members

Với sóng sine chuẩn thì 30Vpp tương đương với khoảng 10.6Vrms, do đó công suất tiêu tán trên tải 8ohm sẽ là 14W :D

13. AmaZa

AmaZa Advanced Members

:D Em cảm ơn bác, em cũng thử làm như bác hướng dẫn quả là không được, có lẽ em chưa biết cách sử dụng ạ? :(
    Em đo như sau:
    a/ Lắp trở tải giả 8 ôm, 50 wat vào cọc dương và âm của đầu ra loa của amply
    b/ nối tín hiệu từ máy phát sóng vào cọc RCA của amply
    c/ Nối day từ máy hiện sóng đến hai đầu trở tải giả ở cọc ra loa
    d/ bật nguồn amply, máy phát sóng, máy hiện sóng.
    e/ volume của máy phát sóng Max, tần số phát 1khz tại 0 db: Hình 1, 2
    f/ em đo ở cả kênh R và L hai sóng trên và dưới bằng CH1 và CH2 đặt thang đo 5VDC trên núm volume Volts/div có volume Var em vặn hết về bên trái(vặn sang phải thì đỉnh sóng sin cao lên thêm, em vặn lên xuống thì đèn UNCAL cũng không tắt) - Hinh 3,4
    g/ volume của amply ở mức 0 giờ sau đó vặn từ từ cho đến khi đỉnh hình sin bị méo, em vặn ngược volume của
    amply cho đến khi sóng sin đẹp - Hình 5
    h/ Lúc này em cũng dùng máy đo vạn nang đo điện áp AC trên hai đầu trở tải giả 8 ôm thì được khoảng 11VAC
    Như vậy:

A: Máy đo và cách đo của em có vấn đề gì không ạ, nếu cách đo mà sai thì các bác giúp em nên đo thế nào thì đúng ạ?
    B: Nếu cách đo như trên mà đúng thì amply em được bao nhiêu wat a? ~ 11x11/8=15wat
    C: trong trường hợp em vặn Max volume sóng vuông bị tù đầu đo điện áp trên hai đầu trở em đo được 17VAC ạ.

Đặt chế độ máy phát sóng 1khz
    1/[​IMG]
    2/[​IMG]
    toàn bộ hình chế độ và máy hiện sóng của em
    3/[​IMG]
    hình phóng đại
    4/[​IMG]
    sóng đo được ở 1khz
    5/[​IMG]

Cảm ơn các bác đã xem ạ.

14. Pilab

Pilab Advanced Member

Bác kiểm tra lại, khi xoay VAR nhẹ nhàng theo chiều kim đồng hồ mà “đỉnh sóng sin cao lên thêm” là bác đang xoay đúng chiều để về giá trị chuẩn bằng 5 V/DIV; tiếp tục xoay nhẹ hy vọng bác nghe được tiếng tách nho nhỏ (kiểu như chiết áp volume kèm công tắc nguồn) – nhưng điều này em không chắc nên tốt nhất bác không nên thử vì lỡ có rủi ro gì… :(

Em không trực tiếp sử dụng thiết bị này mà chỉ xem qua thông tin ở đây (mục 12, 13, 14 trang 3-2, 3-3 về chỉnh UNCAL): http://igor.chudov.com/manuals/TEK-2246-OM.pdf

Bác đo được điện áp trên tải 8 Ôm là 11 VAC thì công suất tiêu tán trên tải vào khoảng 15 W là đúng. Tuy nhiên, với điện áp 11 VAC thì khi hiển thị đúng trên OSC phải cỡ 6 ô (31 Vpp). Vì các đèn UNCAL đều đang sáng nên trong trường hợp này căn cứ kết quả hiển thị trên OSC không thể trực tiếp xác định chính xác biên độ và chu kì của tín hiệu đo. Phép đo điện áp trên tải là 11 VAC thì tương ứng 31 Vpp, theo hình hiển thị cuối p-p cỡ 2,5 ô nên giá trị V/DIV thực tế là 31/2,5 cỡ 12.5 V/div; giá trị này khá phù hợp vì bác đã xoay VAR ngược chiều kim đồng hồ đến giới hạn cuối!

15. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Chân thành cảm ơn sự hướng dẫn tận tình của bác, em đã làm được rồi ạ. Núm Var em không dám vặn mạnh theo chiều kim đồng hồ, theo chỉ dẫn của bác em vặn núm var một chút là được rồi ạ. :D kết quả Vpp~30V nên đúng là công suất amply khi chưa méo trên tải 8 ôm là khoảng 14 wat ạ. :)

16. minhhp6365

Hôm nay coi kỹ lại thì thấy bác để máy phát sóng hơi lớn??? mình mỗi lần đo chỉ để máy phát sóng ở -20dB ~ 0.7VAC ?
    Bóng 6146 coi bộ cũng dữ à , mới ngó sơ data, chạy ở class AB có thể lên > 50W ! Bác ráng "quậy" thêm chút nữa .
    (Hơi nhiều chiện tí bác đừng phiền nghen. Chúc bác thành công)

17. AmaZa

AmaZa Advanced Members

:D Vâng cảm ơn bác.
    mình mỗi lần đo chỉ để máy phát sóng ở -20dB ~ 0.7VAC ?: để như vầy để đo công suất amply à bác và nếu để như vầy thì cách tính công suất như thế nào ạ?
    Bóng 6146 coi bộ cũng dữ à , mới ngó sơ data, chạy ở class AB có thể lên > 50W ! Bác ráng "quậy" thêm chút nữa .: Hiện amply của em nếu em phát sóng 1khz, 0 db, vặn Max volume amply(sóng sin tù đầu) thì điện áp đo được ở hai đầu trở tải giả là khoảng 17VAC ~ 36 wat
    chạy ở class AB có thể lên > 50W ! Bác ráng "quậy" thêm chút nữa .bác có thể hướng dẫn em cách quậy để đạt được > 50w không ạ, phải chăng hạ trở thoát catot của bóng công suất ạ, hiện em đang dùng trở thoát catot 500 ôm ạ :D
    (Hơi nhiều chiện tí bác đừng phiền nghen. Chúc bác thành công)nghịch để biết vui chơi thôi mà bác, cảm ơn bác ạ. :D

18. minhhp6365

Bác có ở sg ko? Mình gõ máy khá chậm nên hơi làm biếng gõ :D

19. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Rất tiếc em lại không ở sg :( , vậy nếu có thể khi nào bác thu xếp được thời gian bác PM giúp em ạ. em cảm ơn bác :D

20. Pilab

Pilab Advanced Member

Bác có thể xem xét:
    Tín hiệu vào ampli thường đặt ở mức 2 Vpp (hoặc 1 Vpp...).
    Máy phát tần như chiếc AG 203D bác đang dùng https://www.valuetronics.com/Manuals/KENWOOD-AG-203D_AG-204D.pdf thì tín hiệu ra có thể đạt 5 Vrms trên tải 600 Ôm. Nếu bác đặt chuyển mạch ở 0 dB và chỉnh biên độ cực đại thì tín hiệu ra đo được khi không tải thường trên 7 Vrms. Để hiệu chỉnh đúng mức tín hiệu ra ở mức xác định cần lắp một tải thuần 600 Ôm ở ngõ ra của máy phát; sau đó chỉnh biên độ ra để điện áp trên tải này cỡ 0.7 Vrms ứng với 2 Vpp. Sau khi đã hiệu chỉnh đúng mức tín hiệu ra, giữ nguyên tải 600 Ôm và lấy tín hiệu trên tải này đưa vào ampli để đo kiểm công suất ra.

21. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Vâng em cảm ơn bác, Em thử để máy phát tần số 1khz, ở -20db volume của máy phát Max khi đo đo được điện áp ở đầu ra của máy phát khoảng 1.1VAC đo bằng máy hiện sóng Vpp ~3.1 vac.
    Vậy nghĩa là em nên để máy phát tần số 1khz, ở -20db và chỉnh volume của máy phát sao cho Vpp~2, Lúc này em đã đo thử tại đầu ra máy phát cũng là 0.7VAC ạ.

Cảm ơn các bác nhiều :D .

22. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Em chào các bác, máy đo AC vol của em đã về em thử phát sóng 1khz, 15k và 25k dòng ra khoảng 0.7VAC, 2 Vpp
    em lắp trở tải 8 ôm, 50w và đo bằng máy hiện sóng và máy đo AC vol thì được hình sóng như sau
    tần số phát 1khz, 15khz và 25khz sóng sin
    máy đo AC của em đo ở hai đầu trở tải giả được hình như sau nhưng em chưa biết cách đọc số đo mong các bác hướng dẫn em với ạ?
    em cảm ơn các bác ạ. :D

23. binhdinhquetoi

binhdinhquetoi Advanced Member

em cũng có cái máy đo db thế này. mong các bác chỉ giúp các đọc. không biết đọc nó có giống như cái VOM không ta

24. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Em chào các bác, mong các bác giúp em chút ạ.
    Em dùng máy phát tần số sin từ 20Hz ~ 40Khz đọc số đo được trên oshilo như sau:
    - mac tải 8 ôm, amply bị méo ở volume 14h, em lùi volume về 12h và đo thì như sau ạ.
    - Các bác xem giúp em máy của em đáp ứng tần số từ bao nhiêu đến bao nhiêu ạ, và cách tính để biết máy mình đáp ứng tần số nào với ạ.
    - Em cảm ơn các bác ạ

25. binhdinhquetoi

binhdinhquetoi Advanced Member

nội dung hay mà chìm sâu quá............................

Share This Page

Loading...