Tắt nguồn ở Ampli kêu cái "pụp"

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by gago, 20/6/08.

1. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

Re: Tắt nguồn ở Ampli kêu cái "pụp"- CD cũng bị

Theo mô tả của bác thì hiện tượng này xảy ra với 99.99% CDP bác ạ. :lol:
    0.01% còn lại không bị bụp là do có thiết kế cái relay chổ ngõ ra của CDP thôi chứ nếu không có cái relay này thì nó vẫn bụp như thường.
    Cái tụ bác nói thì nó có điện dung rồi đó bác ạ,103 là 0.01uF đấy.Tụ này có 2 nhiệm vụ
    Thứ nhất là bảo vệ tiếp điểm bên trong công tắt.
    Thứ hai là dập đi những xung cao áp khi công tắt vừa tiếp xúc hoặc vừa hở dẩn đến có xung gai nhọn chạy qua biến thế nguồn làm phát sinh gai nhọn bên thứ cấp và sinh ra DC không phẳng và không cân bằng +/- nên các opam bị lệch DC trong khoảng thời gian rất ngắn nhưng để duy trì lại điểm 0 của ngỏ ra opam thì lại phải mất thời gian dài hơn do các yếu tố hồi tiếp có tính dung kháng nên gây tiếng bụp.
    Như vậy mạch điện tử bên trong CDP luôn chịu nhược điểm này
    Vì vậy chỉ cần giảm volume ampli xuống là ok thôi.
    Bác không giảm volume ampli mà bác tắt,mở nguồn CDP thì có ngày nó sẽ tèo cái loa của bác :(
    Chúc bác vui.
    Thân.

2. Anonymous

Anonymous Guest

Ôi rất cám ơn bác, thế là tôi hết bâng khuâng :D
    nhưng bác ơi cho tôi hỏi thêm làm cách nào để một tay mơ như tôi biết CDP nào có mạch relay không bác,
    Chào các bác.

3. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

Em cũng chỉ biết mở máy ra nếu thấy có relay là nó...có.Không thấy là ...không có. :lol:
    Các loại CDP có nguồn stanby nếu tắt bằng remote hoặc on/off bằng phím bấm trước mặt máy cũng không bị bụp vì VXL sẽ ra lệnh mute trước khi mất điện hoặc sẽ mở mute vài giây sau khi cấp điện.
    Thân.

4. Anonymous

Anonymous Guest

Vâng, xin cám ơn bác ạ. :D

5. daruto

daruto Advanced Member

Đề nghị bác MINHTHOI đổi ngay cái bản sô-nát XXX kia đi nhé :mrgreen: :lol: :lol:

6. liubitel

liubitel Advanced Member

Bác kiểm tra lại dây tín hiệu xem vì em dùng dây DIY khi tắt pow cũng bị kêu pụp nhưng ko to lắm khi thay dây hãng vào hết ngay (nguyên nhân có thể do dây DYI hàn ko chuẩn)

7. dlamtv

dlamtv Advanced Member

May mà cái dây DIY chưa làm hư dàn máy... :(

8. bambo_layo

bambo_layo Advanced Member

- Hiện tượng bị "nổ" khi tắt hoặc bật âmly (đầu đĩa CD) là do mạch dập xung không làm việc (hỏng).
    - Đối với đầu đĩa CD, các loại đầu rẻ tiền thường dùng 2 bóng transistor cho mỗi kênh, nối ở gần đầu ngõ ra tín hiệu để làm nhiệm vụ dập xung (hay còn gọi là MUTE) để tránh tiếng "pụp" nói trên. Các đầu CD cao cấp thì dùng relay cuộn dây để thay cho 2 bóng transistor nói trên. Lý do là dùng bóng bán dẫn để dập Mute sẽ làm giảm chất lượng âm thanh cuối cùng, dùng relay sẽ đỡ bị "ảnh hưởng" hơn. Các audiophile nhiều người còn đấu thẳng luôn để có được chất lượng âm thanh tốt nhất có thể. Họ khắc phục tiếng "pụp" đó bằng cách bật đầu CD trước khi bật âmly.
    - Đối với âmly, thì nhiều khả năng người ta dùng relay để dập. Về nguyên tắc thì relay gây ra độ trễ khiến cho xung tín hiệu lúc bật máy (sò khuyếch đại kích bật) không đi qua được thẳng ra loa. Nếu máy sau khi phát tiếng "pụp" mà vẫn có tiếng bình thường thì phải kiểm tra mạch điều khiển relay (thường là thay thế link kiện) hoặc thay thế thử relay. Nếu relay bị hở mối hàn (nhưng ko mất hẳn tiếp xúc) thì còn có tiếng lích tích nhỏ lúc bật máy hoặc thậm chí cả lúc đang nghe.
    - Bệnh liên quan đến relay hay sò dập Mute còn có 1 triệu chứng khác, không gây ra tiếng pụp nhưng lại thể hiện ở chỗ 1 kênh nghe âm thanh yếu hẳn so với lúc bình thường. Là 1 dạng đối lập với hiện tượng "pụp". Cách sửa thì như nhau.
    - Còn bị lúc bật hay lúc tắt thì có thể là do cách nhà thiết kế bố trí relay, có thể ở phía trước hay phía sau nguồn tín hiệu. Thường gặp nhất là cách bố trí ở phía sau, gần với cọc tín hiệu ra giắc cắm loa. Còn bố trí ở phía trước thì em mới chỉ gặp ở Power amp của Meridian (Model 556). Ở kiểu bố trí này thì relay thật ra ko "gây trễ" trên đường đi của tín hiệu, mà được dùng để hạn dòng "rush current", khiến cho dòng điện đi vào phần sò công xuất khuyếch đại tăng lên 1 cách từ từ, chứ không đột ngột, không gây ra xung lúc mới bật máy. Ngoài ra thiết kế kiểu này còn yêu cầu dùng tụ bù, hay trích 1 phần từ tụ nguồn chính để "back up" lúc tắt máy, khiến cho dòng điện cũng "chết từ từ", ko đột ngột do đó ko gây ra tiếng bụp.
    - Nếu phần mạch dập Mute này hỏng hết "chết sạch" thì bác sẽ nghe tiêng "pụp" cả lúc bật lẫn tắt máy. Cái này không hẳn là 1 thứ bệnh đối với máy, chủ yếu là gây khó chịu cho người nghe và loa mới là thiết bị "bực mình" nhất.

9. nomind

nomind Approved Member

Ampli của em cũng có hiện tượng "bụp" cả lúc tắt và bật, cũng thử nhiều cách:
    -Bật CDP trước
    -Ngắt connect giữa CDP và Amp
    Không hiểu là bị bệnh gì đó, hay đây là do thiết kế của nhà sản xuất

10. mr.viet

mr.viet Approved Member

Các Bác Cho Em Hỏi Cách sử Dụng Con Amply Maranzt SR 5200 với ạ. Em đấu 2 loa vào đường FRONT nhưng khi Bật C-Direct ON thì 2 loa này có Tiếng ra Còn Khi để C- Direct OFF thì không có tiếng ra loa Front ạ, Và khi Em kết nối Cổng Optical C- Direct Để OFF thì không có tiếng tại đường FRONT cong Đường Serounr, Center vẫn có tiếng ra ạ. Không biết có bị Bệnh gì không?
    Em Cám ơn

11. quangtuong

quangtuong Advanced Member

Em có con 74d , khi ON thì không sao .khi Off nó củng kêu cái "bụp" vậy củng phải thay tụ hả mấy bác ?

12. blackber

blackber Advanced Member

Cái amp Sansui au 307II em đang dùng cũng bị vậy, tắt kêu bụp thiệt to.

13. bichtn

bichtn Advanced Member

gửi bởi blackber » 27 Tháng 2 2017, 17:57

Cái amp Sansui au 307II em đang dùng cũng bị vậy, tắt kêu bụp thiệt to.
    Bạn cách ly Amply với các nguồn phát để xác định được nguyên nhân gây tiếng kêu. Nếu sau khi cách ly riêng chỉ còn Amply và mà khi tắt vẫn có tiếng kêu thì cần kiểm tra lại Amply.

Share This Page

Loading...