Tản mạn về sự "Nghe"

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by khoainhac, 12/11/11.

1. Buns

Buns Advanced Member

Bác đã nghe 2 đời Concerto chưa, nghe có khác đôi chút nhưng màu âm chủ đạo vẫn vậy. Vậy củ loa sử dụng chất liệu màng khác nhau vẫn có thể cho ra màu âm tương tự chứ (tuy rằng đương nhiên sẽ có khác)

2. khoainhac

khoainhac Advanced Member

Em chào bác clio206 , bài viết trên chỉ là cảm nhận chủ quan của riêng em mà thôi . Trên hệ thống loa cổ và loa đời mới , nếu nghe thử thể loại nhạc vàng , voice ,nhac trữ tình...chậm rãi , tự sự..., thì bác sẽ thấy nhận xét của em không phải là '' thiêu dệt '' đâu ạ ! Trong các thể loại nhạc trên thì '' màu âm '' mang ý nghĩa khá lớn đến gu nghe ,đến sự '' lột tả '' giai điệu của bản nhạc , mà màu âm loa cổ và loa đời mới khá khác nhau đấy ạ !
    Mặt khác , thực tế , dù loa cổ hay loa đời mới , việc tái tạo cho thật đúng , cho thật hay đủ cả ba dải tần bass , mid , treble là việc cực khó .Đa số , loa nghe hay được dải mid thì bass và treble ở mức... trung bình , cùng lắm là khá. Nếu loa có dải bass ấn tượng thì mid và treble mờ . Loa tốt thì khá lắm là nghe hay hai dải mid-bass hoặc mid-treble hoăc treble-bass . Vì thế , dùng loa cổ hay loa đời mới là tùy vào gu nghe , thể loại nhạc thường nghe để chọn lựa loa thể hiện tốt ở dải tần mà thể loại nhạc ấy đòi hỏi .

3. dongxanhvp

dongxanhvp Advanced Member

Em cho là loa nói riêng và các thiết bị âm thanh đời cổ nói chung được SX theo triết lý KT vị nghệ thuật nên nghe cảm giác đằm thắm, tình cảm hơn.
    Các thiết bị âm thanh đời mới được sx theo tiêu chí KT vị...........................xèng nhiều hơn nên nghe cảm giác ấn tượng, choáng ngợp hơn :lol:

4. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Cụ ấy định nghĩa thế thôi chứ em thấy cụ ấy là RTC-phile :mrgreen:

5. caithang

caithang Advanced Member

Bữa qua em nghe cụ Vê - Cu giảng về sắc sắc 0 0 rứt hay.
    Mặt Thiền học dưới cái nhìn của chủ nghĩa Mác Lê, em trộm nghĩ cụ VQ cao thâm mạc trắc hơn cụ CD nhiều. Lão này ngủ chay lâu rồi, giờ ra Tết quyết ăn chay uống chay chơi chay, cụ CD yêu đương vô tội vạ suốt ngày làm gì có cái tinh nó tẫm thế này

:D

6. caithang

caithang Advanced Member

Bác Khoainhac đâu rồi, ngoài rằm tháng Giêng rồi mà vẫn đi lễ lạt cầu xin bass treble tận đâu ??!!

7. khivang

khivang Advanced Member

Trong mấy món như ăn chay, uống chay thì em có thể hiểu nhưng riêng cái món chơi chay thì em chịu ko sao hình dung nổi. Thía kụ Vê-cu có giảng giải cho bác cụ thể cách thức chơi thía nào ko ạ ? :mrgreen:

8. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Chơi chay là chơi cái kô mặn hay giả mặn í - có khi còn phê hơn cái sắp lạt thếch rồi ý :mrgreen:

9. Potus

Potus Advanced Member

Phật pháp đi chăng nữa cũng có cấp độ. Trong chùa e thấy sơ qua cũng vài cấp độ. Ngay kể cả trụ trì chùa nhỏ thì làm sao so dc với Quán Sứ, 1 Cột nữa là audio. Nếu ai đó bảo là ngộ được đạo audio rằng thiết bị chỉ là phương tiện tái tạo thì có dám đổi bộ dàn đang nghe cho e lấy cái đài quả bom ở chợ giời ko

10. khivang

khivang Advanced Member

Hân hạnh quá, ko ngờ lại đc đích thân sư phụ hạ cố dảng rải. Dưng mờ sư phụ tu luyện lâu năm, công phu viên mãn nên dùng câu từ có đôi chỗ cao thâm diệu vợi, người phàm chúng iem ko sao hỉu nổi. Hay hôm nào cà fê cà fáo kính xin sư phụ thị giảng cho chúng iem một chiêu để mở rộng nhãn quan thì tốt biết mấy, qua đó nghiệp quả của sư phụ cũng tăng tiến mấy phần :mrgreen:

11. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Ngộ được thiết bị là công cụ tái tạo chẳng lẽ không ngộ được cái nào tái tạo tốt hơn, thật hơn nên xxx gì mà đổi hả bác :lol:

12. Potus

Potus Advanced Member

Vầng. Cứ nói thẳng nói thật như bác dễ nghe. Ghét nhất thói đạo đức giả

13. bonthotien

bonthotien Advanced Member

Thật đáng buồn :( :( :(

14. CD Mỹ

CD Mỹ Approved Member

Em nghe nhạc ở cấp độ 1, thỉnh thoảng ở cấp độ 2. Không biết khi nào đẳng cấp mới lên tầng thứ 4 nhỉ?

15. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Cụ khoainhac trốn đâu sao lâu lắm chả thấy lên post bài thế này.

16. khoainhac

Em xin cáo lỗi cùng các Bác vì lúc này em bận nhiều việc quá nên chưa viết tiếp được , mong các bác thông cảm ạ !

17. khoainhac

Em xin cáo lỗi cùng các Bác vì lúc này em bận nhiều việc quá nên chưa viết tiếp được , mong các bác thông cảm ạ !

18. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

chúng e rất thông cảm, chỉ cần bác xuất hiện comment vài câu là dc rồi! e sợ bác disconect vnav thì chít chúng e

19. cuadong

cuadong Advanced Member

Hôm nay em mới mò vào đây, đọc thấy hay hay, nhưng chưa đọc được kỹ. Để hôm nào rỗi em lại đọc lại. Em móc nó lên cho bác nào chưa biết

20. phanthimucgame

phanthimucgame Approved Member

Bác viết hay quá, càng đọc càng thích mê luôn

21. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

Cụ nào tối ngày cứ loa to loa bé, đồng trục hay full ren, day này dây nọ, đèn hay rắn... gì đó thì nên đọc kỷ bài này kẻo trở thành cương thi audio.

22. duclong

duclong Advanced Member

Không biết bác đã đọc hết 26 trang chưa mà comment vậy ?(em mất đúng 2 ngày)
    Em thấy topic này có ý nghĩa cho chúng ta hiểu sâu cái sự chơi, chứ đâu có định hướng, dẫn dắt mọi người phải chơi thế này thế kia đâu ? "loa to loa bé, đồng trục hay full ren, dây này dây nọ, đèn hay rắn" là do cách chơi của mỗi người, sao lại có thể trở thành "cương thi audio" được ?
    To bác chủ topic "khoainhac" ! Em thấy bác thi thoảng vẫn online mà sao không viết tiếp ạ ? cũng gần 2 năm rồi nhỉ.
    Em thực sự trân trọng topic này của bác cùng các "tiền bối" đã tham gia đóng góp như bác TuanCD; bác huyvuacobac; bác VQ_audio; bác Sanh Trang .......
    Rất kính mong các bác "quy tụ" để tiếp tục phát triển topic !
    Trân trọng !

23. kamikaze

kamikaze Advanced Member

Em đánh dấu ở đây............. :roll:

24. stentorian1936

stentorian1936 Advanced Member

Em vẫn nghe bằng chính đôi tai của mình chứ ko nghe bằng tai người khác nên nhiều bác chê bộ audio của em ít bass. E cho rằng nếu chỉ nghe bass thì các dải khác lại bị lấn át mất. Bass chỉ cần xuống sâu, gọn, chắc là OK.

25. tien1578

tien1578 Approved Member

việc phân chia cấp độ chỉ là số thứ tự cho hết thôi chứ không đánh giá mức độ nào là thấp, mức độ nào là cao; như em nghe nhạc thì lúc ở cấp độ này, lúc ở cấp độ khác, tùy theo tâm trạng của mình các bác ạ

Share This Page

Loading...