Tận hưởng cảm giác âm thanh ngọt ngào với T+A Dac 8

Discussion in 'Kinh nghiệm' started by hoangoclan, 21/7/12.

1. hoangoclan

hoangoclan Advanced Members

Tối khuya ngồi mãi với chiếc lap cũng chán nên em quyết định khui em Dac 8 ra nghịch ngợm một chút.
    Hệ thống phối ghép loa sẵn có em CD Teac 25XS + ampli tube Kalypso + loa LINN KEILIDH em nghe mấy bữa nay rồi thấy cũng vào nhưng hôm nay nhiệt độ Hà Nội giảm xuống nên thấy có phần hơi "lạnh" mặc dù sức nóng của mấy quả tube không hề giảm :D

Đầu tiên em chỉ có một thay đổi nho nhỏ, thay vì nguồn âm phát trực tiếp từ đầu Teac thì thử cho qua em Dac 8, em Teac nối với Dac 8 bằng cable Coxial 75Ohm. Xong rồi! tiến hành bật nút power của Dac 8, play đĩa CD Tongli MISSING YOU, thông số trên màn hình hiện rõ 44k1

Một thứ âm thanh thật khác lạ tràn ngập trong phòng, quả thật chất âm của Teac và T+A khác biệt nhau quá nhiều, thứ âm thanh ngọt ngào tuôn ra từ cặp loa thùng kín khác hẳn với sự mạch lạc nhưng khô khan khi trước, không hề lạnh lùng kiểu "chất âm Đức" thường thấy.

Với sự kết hợp này thì dải trung âm tỏ ra ấn tượng rõ nét nhất thể hiện đặc trưng qua từng nốt luyến láy của ca sĩ, tuy nhiên dải cao chưa thực sự làm em thấy hài lòng lắm :">

Chuyển qua bài test thứ hai, lần này cho em Dac 8 chơi nhạc lossless qua laptop. Công cụ hỗ trợ em dùng 1 chiếc HiFace Two của hãng M2Tech, phương thức kết nối vẫn dùng coxial 75Ohm:

HiFace Two thì em đã cài đặt sẵn vào máy rồi nên cắm vào nhận luôn, tuy nhiên em config lại chút thông số để fix tần số lấy mẫu lên 192kHz:

Vừa nhắp vào OK được khoảng 3s thì từ Dac 8 phát ra tiếng "tạch" nhẹ một cái, trên màn hình lập tức chuyển thông số 192k

Xong! giờ chơi bài gì nhỉ, OK em nhắp vào biểu tượng jetAudio, browse cái folder lossless có sẵn trên máy nhưng không thấy Tongli, mà thôi không có Tongli thì chơi Jinchi vậy, cũng rưa rứa chất giọng như nhau cả thôi.

Em nhắp chọn album JINCHI 07 - Absolutely Develop a Fever tải của bác HaLong_Audio...

Ôi chao, đây mới là thứ âm thanh em kỳ vọng vào em Dac 8. Mặc dù nguồn gốc cũng zip từ đĩa CD 16 bit/44.1kHz nhưng khi được đẩy lên 24bit/192kHz rõ ràng là có khác biệt, đặc biệt thể hiện rất rõ ở dải cao, nghe trong sáng lung linh hơn hẳn. Nghe hết album này không khéo lượng glucoza trong máu tăng lên ấy chứ, đúng là chưa bao giờ em nghe cặp LINN KEILIDH hót ngọt và du dương như lúc này... nhưng cái gì quá cũng không tốt, nghe Tongli và Jinchi kiểu này nhiều thì nguy cơ mắc tiểu đường rất cao :roll:

Sốt ruột thử nghiệm Dac ở một đẳng cấp cao hơn, lần này em thay đổi hẳn bộ phối ghép ampli & cặp loa để trải nghiệm sự kết hợp giữa T+A Dac 8 với một bộ pre/pow thuần bán dẫn và một cặp loa bookshelf đời mới.
    Cấu hình phối ghép: nguồn phát nhạc lossless từ laptop xuất tín hiệu digital qua Dac 8, từ Dac 8 em dùng ngõ xuất âm analog XLR kết nối đến ampli qua một cặp Balanced XLR Cable:

Bộ ampli trong thử nghiệm này là cặp pre/power Krell: KRC-2 & KSA-100S

Với hệ thống này thì có lẽ đánh cặp loa bookshelf Dynaudio Contour S 1.4 là vừa sức, sau khi ghép nối tổng thể hệ thống như thế này:

Giờ chọn album nhạc nào đây? ồ chương trình jetAudio mở lại vẫn lưu chương trình của Jinchi đã nghe trước đó, vậy thì nghe thử lại xem sao?

Cảm giác đầu tiên là khác biệt rõ rệt, âm thanh tuôn trào có phần mãnh liệt hơn tràn ngập căn phòng nhỏ chưa đầy 20m2 như muốn đẩy bung bốn bức tường nhưng vẫn không làm người nghe cảm thấy áp lực gò bó trong đó. Rõ ràng cặp Dynaudio S 1.4 cần một không gian rộng rãi hơn để thể hiện khả năng tuyệt vời của nó, nhưng dù sao với những gì đôi tai em đang nghe và cảm nhận thì vậy đã là quá đủ. Lim dim cặp mắt thả người trên chiếc ghế thấp quen thuộc, cô ca sĩ đang cất giọng ca phía trước, không quá gần mà cũng không quá xa... và rất thật. Quả là không ngoa khi nói chất âm của T+A không khác đèn điện tử là bao, và cặp Contour S 1.4 thể hiện khả năng tái tạo tuyệt vời những âm thành đầy quyến rũ ấy, ngập tràn mà không chói gắt như thường thấy ở một cặp loa chưa được break-in.

Nếu so với bộ ampli tube và cặp loa LINN thì độ ngọt của giọng ca có phần không bằng, nhưng đánh giá trên tổng thể thì bộ phối ghép này mang lại sự hài hòa hơn, nhất là sự cân bằng thấy rõ rệt ở tất cả các dải âm, bass tròn đầy, trung âm chính xác và giọng ca vững vàng. Rõ ràng đẳng cấp Hi-end của Dyn Contour được thể hiện như thể nó đang mô tả một cách chính xác em Dac 8 đang thực sự mang lại những gì: đó là sự xóa nhòa ranh giới giữa digital và analog, điều mà không phải chiếc DAC nào cũng thành công.

Với mức giá bỏ ra để sở hữu em Dac 8, có thể là vội vàng khi nghĩ là em đã hoàn toàn hài lòng về em nó, nhưng rõ ràng là em chưa hề có cảm giác thất vọng hụt hẫng.

Tiện có sẵn một bộ loa/ampli khác mình ghép nốt xem phối ghép tả phế lù thì nó ra răng :))
    Cấu hình lần này chủ đạo vẫn là em Dac 8, ampli tích hợp Marantz PM-15S2 + B&W 705, đây có lẽ là lần đầu tiên mình cho kết hợp 15S2 với cặp 705 tại nhà.

Lúc này trong phòng lấp ló bóng dáng bà xã vốn thường ngày chả mấy quan tâm đến vụ test tủng này không biết xuống thẩm âm cùng hay thẩm cái gì nữa, tình hình mà nghe tiếp mấy em Tongli, Jinchi nữa chắc sẽ được nghe thêm tiếng sư tử gầm không biết chừng :-O

Mình quyết định chọn album High Endition Volume 11 cho thay đổi không khí và đây cũng là sở trường của B&W và việc lựa chọn gu nhạc phô diễn chất giọng của các nghệ sĩ hàng đầu sẽ khắc phục được sở đoản của Marantz khi phối ghép các cặp loa bookshelf có đường kích loa bass khiêm tốn. Như thường lệ Allan Taylor cất giọng với bài Chimes at Midnight quen thuộc thì dẫu hệ thống có dở tới mấy thì mấy con thạch sùng trên tường cũng phải bò ra :)) nói vui vậy thôi chứ cặp loa/ampli này cũng không tệ nhất là khi lại được tiếp sức bởi em Dac 8. Và những gì thể hiện của bộ phối ghép này cũng phải nói là khá nhuyễn tuy không thể quá ấn tượng.

Giờ là lúc dành thời gian cho em nó chơi qua nhiều album để trải nghiệm nhiều thể loại nhạc khác đã trước khi có một kết luận đầy đủ nhất... hãy chờ tiếp xem sao nhé :D

Tags:
  2. lionheart88

lionheart88 Advanced Member

Nghe bác tả mà hay quá!
    Ko biết em này giá bn xu thế ạ?
    Em có thể qua chỗ bác giao lưu nghe thử đc ko ạ!

3. Spitfire

Spitfire Approved Member

Con T+A Dac 8 này em thấy nó có cổng USB, bác thử kết nối USB trực tiếp với PC xem sao? mà giá như bác cho ae chiêm ngưỡng nội y của em nó thì còn phê hơn nữa nhỉ, hàng Đức tư bản phải không ạ :)

4. hoangoclan

hoangoclan Advanced Members

Hàng Đức tư bản chuẩn luôn bác, kết nối qua cổng USB thì cũng ngon như kết nối qua M2TECH luôn bác ạ :lol:

Rảnh mời bác qua em giao lưu nghe thử, em ở 117 Lạc Long Quân - HN bác nhé :D

Attached Files:

5. Spitfire

Spitfire Approved Member

Em chộp thêm được cái hình mung em nó và nội thất ở đây, chắc bác chủ thớt còn đang vui duyên mới chưa nỡ phá tem :mrgreen:
    http://www.audio.de/testbericht/d-a-wandler-t-a-dac-8-im-test-1288804.html#
    mời các bác chiêm ngưỡng; với em thì vụ này gạch bự quá, rơi vào chân em là què chân lun :p

Bác chủ thử nghiên cứu cái cổng Ctrl ở góc dưới ổ cắm nguồn bên phải nó là cái gì vậy?

Attached Files:

6. dantran360_login

dantran360_login Advanced Member

haizzz bác thật là may mắn khi kinh doanh trong lĩnh vực này.

Nghe con này thì khỏi phải suy nghĩ bác nhỉ? cỏ mấy thì cũng vượt qua hết.

Hôm qua em mới nghe con DAC Magic Plus của Cambridge thôi đã phê lắm rồi. Bỏ luôn CD :) Nếu thêm con M2Tech thì ko biết đến bao giờ CD mới có cơ hội.

Giá em này chát thật.

Thân.

7. CADIC1008

CADIC1008 Advanced Member

Em thấy câu này chưa chắc đúng à nghe, bác không sợ gạch đá vìu vìu à :lol: ? bác phải nói rõ là bỏ CD nào chứ không nhiều bác chơi CDP khủng buồn chít. Em cũng chơi thử mấy con DAC tầm tiền như Magic plus trở lại thấy cũng bình thường thôi mà.

8. kthien

kthien Advanced Member

bác bỏ CD gì vậy cho em cho

9. dantran360_login

dantran360_login Advanced Member

Sorry bác... Quên ko nói rõ con CDP AudioAnalogue Crescendo của em :) Còn các bác chơi CDP khủng thì cũng chơi DAC khủng. Nên ko buồn chít được đâu bác. :)

Em đang so sánh khi ghép con Cambridge vào Amp Crescendo so với CDP.

Thân.

10. viking

viking Advanced Member

EM đã nghe thử rồi, sau chuyển qua NAD M51.

11. foreveralove

foreveralove Approved Member

Bác Viking ơi! Bác mua NAD M51 ở đâu vậy... có thể giới thiệu cho em được không?

Nếu được bác pm hoặc chỉ giúp em qua số 0938.31.81.31

12. noobiii

noobiii Advanced Member

Hàng Đức chắc nghe Beethoven tê lắm đây.

13. Nguyen manh hung

Nguyen manh hung Advanced Member

Nghe bác tả mà hay quá.......> nghề nghiệp chính Bác ơi
    Ko biết em này giá bn xu thế ạ?.......> 50 xệ ( khiếp quớ)
    Em giúp bác chủ tý..http://hdmedia.vn/index.php?main_page=p ... cts_id=598

14. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Chú này giá hơi cao, nhưng là tương lai của anh em chơi Audio. Ước mơ cũng chỉ là ước mơ hic hic hic.

15. tackehoa

tackehoa Advanced Member

Triển lãm Audio năm ngoái tại khách sạn Daewoo em có nghe em này cùng hệ thống âm ly cũng của T+A, Mac mini làm cơ đánh đôi loa khủng của Dyn. Phải nói là rất ấn tượng.

16. cocsku

cocsku Advanced Member

Em cũng thấy khoai tây nó so sánh em này với NAD M51, có vẻ như cũng có mặt hơn mặt kém, chứ không vượt trội hẳn.

17. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Tây nó so sánh, vậy ta đã ai so sánh chưa ạ? Em thấy NAD M51 thua V-DAC II về độ ngọt, thế mới buồn chứ

18. audiorack

audiorack Approved Member

Em thấy nhiều bác khen NAD M51, bác nào đã xài qua cho em tí review con này được không ah?

19. Excel Man

Ưu:
    Âm hình rộng, xử lí tốt, như "hát trước mặt", kết nối cực tốt, đa dạng.
    Nhược: Trầm mỏng.

20. audiorack

audiorack Approved Member

Thế thì phù hợp với bộ dàn nào đang nhiều bass bác Excel man nhỉ

21. audiohanoi5

audiohanoi5 Approved Member

DAC 8 này em thấy dùng cổng kết nối usb đấu thẳng nghe hay hơn là đấu qua cổng coxial, với lại mấy bác chơi lossless cũng thường làm theo cách này, mục đích là làm sao giảm thiểu được càng nhiều mối nối trung gian thì càng tốt, như em thì em hay cắm thẳng từ mac air vào dac 8 qua công usb bằng cable của norodost, em thấy kiểu này hợp với tai em, ko biết ý kiến các bác thế nào

22. cnfan

cnfan Advanced Member

Mình cũng chơi giống bác, dùng nordost kéo thẳng ra amply chạy direct sound wasabi trong jriver, nói Chung là hài lòng về dac này

23. Excel Man

Công nghệ ngày một phát triển, dùng dây USB chắc chắn sẽ tốt hơn dây coaxial trong tương lai các bác ạ. Hiện tại nhiều DAC gần đây dùng dây USB cho chất lượng âm thanh tương đương với dây coaxial và đỡ được khoản chi cho thiết bị converter. Trở lại 2 năm về trước thì ít DAC có cổng USB cho chất lượng cao. Về dây USB hãng nào thì lại là vấn đề bàn cãi.

24. anhtuantu

anhtuantu Advanced Member

Em cung dang nham em nay ve nghe xem the nap

25. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Riêng về phần nhìn cố thêm tí nữa làm con Ps Audio PerfectWave (Mk2 cadng tốt), còn về lâu dài mình có thể dể dàng upgrade thêm Bridge hay lên luôn Direct Stream thì k phải ân hận về sau.

Share This Page

Loading...