Tán âm bằng tấm ốp tường 3D

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by lonelyghos, 11/12/15.

1. lonelyghos

lonelyghos Advanced Member

Tấp ốp này giá cũng ổn, quan trọng là mặt nó gồ gề không phẳng như tường, không biết có tác dụng tán âm, hút âm không ạ? bác nào dùng rồi tư vấn em cái, định đầu tư chục m cho đẹp

Attached Files:

Tags:
  2. hello7

hello7 Approved Member

quan trong nó làm bằng chất gì, có giống như mấy loại kia ko ý, nếu gần giống cũng ok đó bác

3. thuandigital

thuandigital Approved Member

nhìn có vẻ không ổn lắm bác ah

4. hoangvoila

hoangvoila Advanced Member

em thấy phù hợp quán karaoke thì đúng hơn

5. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Chào các bác! E cũng định dán ít tấm giả gạch 3D phía sau loa để tránh cộng hưởng âm thanh giữa loa và tường sau, liện dán tấm giả gạch 3D có tác dụng ko vậy các bác?

6. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

7. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

8. mtbc

mtbc Advanced Member

Chẳng có đặc tả kỹ thuật như thông số hút âm nhỉ...

9. tungh

tungh Advanced Member

Em đã từng dán và kết quả thật bất ngờ, em phải vứt hết ạ :D
    Các bác nên tìm hiểu kỹ xem lỗi nằm ở đâu trong phòng trước, với mỗi kiểu lỗi lại có cách khắc phục khác nhau, chất liệu khác nhau, thông số khác nhau... Bản chất của tán là giúp âm thanh được tán đều ra các hướng, tạo không gian. Vì thế các bác nên xác định cần phải tán ở tần số nào, từ đó mới có phương án hợp lý.
    Theo kinh nghiệm 3 lần làm phòng của em thì em thấy có mấy vấn đề em gặp phải:
    - Phòng bị vang khi nói chuyện: Nếu các bác để ý những phòng như thế này thường nghe rất ồn ào, nghe một lúc là đau đầu. Phải triệt tiêu vang tầm 70% (cái này do cảm nhận thôi), tiêu hết sẽ làm phòng bị câm, bản nhạc sẽ bị khô, mất hồn, như studio luôn.
    - Phòng bị dội bass: Đặt bass trap vừa đủ.
    - Tránh để các bức tường trống song song, âm thanh sẽ dội đi dội lại, va đập lung tung... cái này chắc các bác "nghĩ" tấm 3D sẽ giải quyết được, nhưng rất tiếc là không phải, vì vật liệu lúc này lại phải là tiêu âm chứ không phải tán.
    - Các tấm rèm sẽ làm dải trung và trung cao bị hút tương đối tùy chất liệu. Cái này rất nhiều người bị dính mà không biết tại sao ở nhà nghe cứ thiếu thiếu chi tiết. Tương tự đó là thảm trải sàn, em bỏ thảm thấy bản nhạc tự nhiên hơn, nhiều âm thanh, nhiều nhạc hơn. Nhưng chắc em vẫn trải vì còn phục vụ anh em lên chém gió, ngồi đỡ đau... :p
    - Trần nên xử lý bằng vật liệu tiêu âm, trên thị trường có nhiều loại như thạch cao tiêu âm, nhôm tiêu âm, nhưng em còn thêm cả tấm USG (một dạng bông khoáng ép mật độ cao thành tấm) gác lên trên thạch cao đục lỗ tiêu âm cho chắc. Sau khi làm, bị hút nhiều quá, em phải gọi lão @DũngAudio cấp cứu gần chục tấm tán âm xốp, treo lên đẹp, dễ làm, nhẹ nhàng mà hiệu quả, tất nhiên không thể bằng gỗ (em đoán thế), hehee...
    Và một điều em thấy rất nên, đấy là các bác nên làm từng bước, đừng vội vàng tống hết vào nhà, vừa hao tiền, vừa bừa bộn, vợ con nó kêu đau đầu lắm :p Nhiều người khuyên em nên tiêu trước rồi tán, có người lại nói là tán hết rồi tiêu, blah, blah... Lần thứ ba em vừa tiêu vừa tán, nhưng nay một tý, mai một tý cho nó phê, kaka.
    Cuối cùng các bác nên để những dịch vụ chuyên nghiệp họ tính toán và thiết kế giúp. Cái này là rất chân thành, em không những không chê đồ DIY, mà còn khuyến khích anh em mò mẫm, nhưng làm việc với các tần số vô hình (nay vui - nhạc hay, mai buồn - nhạc dở) thì nên có đo đạc, tính toán một cách bài bản. Không nên áp dụng bừa. Nếu có điều kiện thì dùng đồ hãng như ASC (đắt lòi tù và), em thì dùng tiêu tán của lão @atlantic, vừa miếng hơn và được tư vấn xuyên màn đêm luôn :D

Còn nhiều điều lắm, nhưng em không phải chuyên nghiệp nên khó giải thích. Các bác cần gì mà nằm trong khả năng và kinh nghiệm của em, em sẽ cố diễn đạt giúp các bác, góp phần làm cho forum "Strong again" (hô hào tý), keke...

10. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Tấm dán này dán cho đẹp thôi ạ. Em cũng từng có ý định dán. Tuy nhiên căn cứ vào chất liệu và chiều dày của nó, thì nếu có tác dụng, chỉ có tác dụng trên một dải hẹp của miền tần số cao.

Trong khi đó xử lý phòng, theo quan điểm mà em thấy ủng hộ, chủ yếu chỉ xử lý cho dải tần dưới 600 Hz. Còn dải tần cao hơn thì lựa chọn loa và amply phù hợp sẽ cho hiệu quả xử lý cao hơn mà vẫn giữ được chất âm đặc trưng của bộ dàn.

hoangtrong and tungh like this.
  11. nadm10

nadm10 Advanced Member

Sao lại không đọc bài của bác sớm tý chứ. Rất cụ thể hiệu quả, không sợ loay hoay và sa vào hố vôi!
    Thanks bác nhiều!

tungh likes this.
  12. tungh

tungh Advanced Member

Hihi, thank bác đã quan tâm! Nhiều người giống bác mà, em cũng đã từng dính, vứt đi cả chục triệu bạc mà không dám kêu ca. Có những thứ mình nên làm và không nên làm.
    - Nên làm: Tự nghe, tự cảm nhận, tự sắp xếp theo thẩm mỹ của mình, tự sướng với cái mình đang có. Không có gì là tối ưu!
    - Không nên: Tự làm tiêu tán nếu không biết, không hiểu mình đang làm gì; làm theo phong trào; mỗi phòng mỗi khác, điều kiện khác nhau không nên áp dụng bừa; nghe bằng tai "hàng xóm", vì tai họ khác tai mình, nhà họ khác nhà mình, chưa kể sở thích nhạc khác nhau, các bác nên nhớ "cái tôi" của họ có thể luôn cao hơn mình, nên có thể hệ thống của họ luôn nhất, việc khen hay chê chỉ là tham khảo.
    ...
    Tạm thế đã ạ :p

13. xedich

xedich Approved Member

Cứ tấm bông khoáng ép là chuẩn nhất, xử lý được âm dội trong dải tần số rộng. Mấy chất liệu khác thường chỉ hút được giải cao thôi

14. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Quả này là xương máu rút ra đây. Em cũng bị thế, he he.

tungh likes this.
  15. tungh

tungh Advanced Member

Em bắt chước một "giáo sư" trên này, thấy "giáo sư" kiếm tiền dễ quá nên thử nghịch, hóa ra là mình dại. Chắc "giáo sư" có yểm bùa nên nhiều cụ mời mọc lắm :D :D :D

16. tronghien

tronghien Advanced Member

Inbox giáo sư đó cho anh biết nhé để .... phòng bị ........:D:D:D:D

tungh likes this.
  17. tungh

tungh Advanced Member

"Giáo sư" ấy không có nick trên này đâu anh, nhưng được nhắc rất nhiều lần trong một số topic Fan Club. Anh search là ra mà :D

tronghien likes this.
  18. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

em cũng đã từng như bác, tuy không vứt chục triệu nhưng mất nhiều công sức chế chế biến biến (copy-paste) y sì các chuyên gia NHỚN, nhưng vào 1 ngày đẹp trời, gỡ bỏ những thứ mình làm đi lại thấy âm thanh sáng sủa hẳn ra vậy là "ĐI ĐÚNG 1 VÒNG TRÁI ĐẤT!" :p. Túm lại, cái món này nhất định phải chuyên nghiệp, chuyên gia chứ không vớ vẩn được! Vớ vẩn thì... thà để nguyên cho xong!

tungh likes this.
  19. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Bác làm tôi mất hứng tý nhưng vui ...khà khà khà, ta là cáo độc, chúa tể một vùng...
    Chả là vậy, sáng mai tôi tiến hành thi công phòng nghe nhạc ( nói cho hoành tráng tý ), vật liệu bao gồm gỗ thông ốp trần và tường, sàn gỗ căm xe rồi...ban đầu tính ốp mút nhưng thấy nó sau này không vệ sinh được nên dẹp dùng gỗ thông...giữa thông với trần ( bằng ngói ) tôi phun bọt keo vì nghe đặc tính là cách âm các nhiệt.
    Hơi chút lăn tăn nhưng đã mua rồi thì phải tiếp tục ...

20. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Món này Không tự sáng tạo dc đâu bác! E cũng đã làm và.... thấy mình... xxx (bác đừng cười e nhé :p). Khi bác chuyên gia (e xin dc giấu tên- sợ bẩu là qc thì chết) đến nhà e nghe, vừa vài phút bác ấy nói ... hỏng rùi, sau đó kê kích lại đồ, dỡ bỏ thành quả bao năm của e, lấy máy đo tần số tại chỗ ngồi ktra trước và sau (nhưng o nói, chỉ bảo e tự thẩm âm lại) đến khi tai mình công nhận thì bác ấy mới đưa Thông số máy đo rồi phân tích cho e thấy cái sai của mình! Vậy đấy ạ.

tqv-hcm likes this.
  21. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Mua rồi hết rồi bác ơi, thôi thì cứ tiến hành với tinh thần tự sướng là không bổ Ngang cũng bổ Dọc.
    Khi nào xong và cảm thấy hài lòng Hải khoe còn không thỉ dấu...kakaka

22. tungh

tungh Advanced Member

Ốp gỗ nhìn ấm cúng, nhưng bác nên tránh cho chúng nó phẳng và song song với nhau :D
    Còn trên mái, em thấy họ hay dùng bông khoáng :p

23. Tiger 55

Tiger 55 Advanced Member

Chia sẻ với các bác, phòng mình sửa dùng ca su xốp dầy 1cm loại dùng lót cho sân thể thao, bên ngoài ốp loại bông khoáng của Thái 350k một bao có 5 tấm, bên ngoài đóng thạch cao loại cách âm của Vĩnh Tường, sơn nước phun sần, sau khi hoàn thành hàng xóm không có đập tường nữa vì nhà liên kế tường mười khi coi phim, khi nghe nhạc thì ok không có phải làm tiêu tán gì nữa.

24. ancola66

ancola66 Advanced Member

Theo mình thì trước khi nghĩ đến tiêu, tán âm hãy thử mấy cách sau:
    -Chọn dây nguồn, dây loa, dây tín hiệu phối hợp cho phù hợp. Phòng nhỏ không nên dùng dây gấu quá >>> Lực lớn gây ồn ào ù ì và hao ví.
    -Kê loa hợp lý với không gian phòng : Khoảng cách 2 loa, khoảng cách loa đến chỗ ngồi, độ chụm của loa, chiều cao của chân loa.
    Làm 2 điều trên tuy có tốn nhiều công sức để tìm ra sự phối hợp ưng ý nhất nhưng nó sẽ cho ra chất âm tự nhiên nhất.

Share This Page

Loading...