Tại sao không ai nghe nhạc bằng loa BOSE?

Discussion in 'Loa' started by nguyen_987, 13/8/09.

1. TKSOUND

TKSOUND Approved Member

Em cũng đang tính sắm cặp BOSE để coi phim, nghe nhạc, học tiếng anh trên laptop mà chưa biết chọn dòng nào? Em đang tính mua dòng Companion 2 Series III Bác nào đang xài cho em xin ý kiến với ạ?

2. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

mình đuoc nghe 301. 501. 601. với đôi tai của em : nhạc thì rất chi tiết nhưng nghe ồn ào và đanh tiếng lắm. hợp cho party thôi

JupR74 likes this.
  3. Vietthanh_Pham

Vietthanh_Pham Advanced Member

Bose chỉ hát karaoke thoi ạ

thuhuong likes this.
  4. thuhuong

thuhuong Advanced Member

Đấy là cụ tưởng thế thôi chứ đâu phải thế, có mỗi đôi 301 có hát thì hát thôi.
    Bose đời mới hệ thống Home Theate cũng ngon và đắt lắm, còn loa Blue tooth loại nhỏ nhỏ thì naim, BO, phải ạ bằng bác ý chứ.
    Em có con wave4 cứ đi chơi xa là đút túi mang đi nghe chống nghiện.

Attached Files:

dragon_smile likes this.
  5. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Thật ra có loa nào , ampli nào mà không nghe được nhạc đâu ???.... Có điều là tùy túi tiền và tai nghe .
    Thời xưa mình nghe nhạc bằng loa AR 4 ; AR 3a . Sau đó nghe loa Bose 501 ; 601 ; 901 .Khi đất nước rộng mở thì mới biết loa Bose là loa nghe nhạc bình dân của người Mỹ và đây chính là tiêu chí của giáo sư Bose - Ông là giáo sư âm thanh cực kỳ nổi tiếng của trường cực nổi tiếng Standford , Ông mới mất -
    Nếu ít tiền ta cứ chơi Bose còn nếu kha khá tiền ta nâng cáp lên loa Ý , Anh , Mỹ khác như Chario , Sonus Faber , ProAc , B&W , Wilson Audio , Vandersteen .......

JupR74 likes this.
  6. thuhuong

thuhuong Advanced Member

7. minhchau10

minhchau10 Approved Member

Trước em có đôi Bose 301 Series 5 hát karaoke thì được ghép với ampli nghe nhạc tiếng khô nghe không hay.

8. Lang Thang

Lang Thang Approved Member

Loa Bose thƯờng để hát Karaoke hoặc NgE nhạc rock thôi Bác ạ

9. audio VIP

audio VIP Approved Member

bose là loa nghe nhạc mà bác ? thời xưa chưa có loa karaoke nên bose lựa chon thôi , cũng giống JBL dòng JM 10 và JM 10II la loa xem phim nhưng vẫn được đuaw vao karaoke . bây giơ loa karaoke là các dong loa khác rôi .

10. Newbe

Newbe Advanced Member

thế nên nhà em có đôi monitor 301AV chỉ để ngắm

11. Hồng Nhung

Hồng Nhung New Member

152 Nguyễn Ngọc Nại, Q. Thanh Xuân, Hà Nội
    Em muốn mua một bộ loa để sử dụng cho dàn karaoke gia đình thì nên lựa chọn dòng nào là phù hợp nhất ạ !

12. audio VIP

Loa BIK là phù hợp nhất , bạn tham khảo dòng BIK Nhật BS 63 , 768 , 999

13. audio VIP

Bose là loa nghe nhạc , hát gì bác ? Châu Âu không hát karaoke ? bác vào trang chủ , call sẽ rõ.

14. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Em chỉ thấy bose ko kén phòng còn âm hình thì thuộc dạng 4D vì một loa hướng lên một loa hướng xuống....âm thanh tràn ngập phòng dầy dặn rạo rực,nên mấy bác đòi nhìn thấy sân khấu và ca sĩ vừa đi lại vừa hát, ngọt ngào, tinh tế lại ko kết cho lém.

JupR74 likes this.
  15. Zorro

Zorro Advanced Member

Làm gì có âm thanh 4D bác, 3D đã là ghê lắm rồi, cái D thứ 4 là thời gian đó ạh.

16. tran minh phuong

3D có gì là ghê gớm xếp, hình ảnh âm thanh nổi có cách đây gần trăm năm rồi. Nhưng âm thanh bose đem lại ko phải 3D nhưng loa lại phân L-R rõ rang-điều gì xảy ra khi đặt loa sai ( âm thanh có sự sai khác). Chân tình cám ơn xếp nhắc nhở em nói vui vậy thôi ko có ý gì đâu ah. Chúc cả nhà thảo luận vui vẻ. Kính.

17. dragon_smile

dragon_smile Approved Member

Ui! Bose Wave...mang đi xa nặng chít lun á bác. Gần 5kg...mang con Sound Link mini tiện hơn nhiều.
    Nhưng phải nói rằng dòng nay nghe tê tái (mình đang nói về chất âm nhé hok bàn đến vụ còi to nhen). Mình đang có em BSW III thôi, bé xíu xiu mà công nhận để trên cái kệ góc phòng mà nghe lê tê phê lun. Âm thanh tràn ngập khắp phòng. Phải nói là công nghệ dẫn sóng âm mà Bose trang bị cho tụi Wave Music này quá ổn.
    ~~~
    Còn theo mình thấy thì Bose đâu có SX loa để hát. Thiết kế của loa Bose là không định hướng nên khi nghe các bác thấy âm thanh tràn ngập phòng (Công nghệ Reflex)...mà đại đa số người nghe, ai cũng thấy hay...nói chính xác là không kén người nghe cũng như dễ ghép ampli. Bass mềm, treble nhuyễn, âm hình thì quá rộng lun. Bose
    nhắm đến đối tượng khách hàng là đại đa số người nghe Acoustimass – nghe để thư giãn chứ không phải là để chắt lọc và thưởng thức kiểu Audiophile. Nên hệ thống âm thanh thường thấy của Bose đa số là không có tinh chỉnh bass, treble…mà toàn mặc định.

Châu á nói chung và Việt Nam mình nói riêng khoái Karaoke thì gom anh Bose vào tẩn là vô cùng ổn. Một phòng hát có 2 cặp Bose thì đảm bảo khỏi cần Sub.

Vậy nên bác nào muốn một cặp loa nghe được đa thể loại, ổn về chất lượng cũng như giải quyết khâu OAI mà không quá chi tiết để “thẩm âm” theo từng thể loại nhạc thì Bose là sự lựa chọn hoàn hảo. Không mất thời gian tìm tòi phối ghép Ampli, loa, CDP, đầu tư dây AV, dây loa…Mua về là đập phừng phừng mà nhiều khi khiến anh audiophile hàng xóm ức tứa máu vì bộ âm thanh nhà mình đầu tư thời gian tìm tòi vài tháng tới vài năm mà chả hiểu sao qua nhà mình nghe đôi Bose…trả bao giờ bị đau đầu. Còn về nhà nghe thì 30 phút là muốn bán hết đi.

18. tran minh phuong

Bác ấy ko đau đầu vì tìm mãi chẳng thấy chỗ nào phát ra cái âm thanh làm cho đau đầu còn ở nhà bác ấy ngồi chỗ nào cũng nghe thấy trống cái đánh từ chỗ này kèn thổi từ chỗ kia tay thổi sáo ở góc nọ sai nốt rồi ... Ôi! Chói quá! Đau đầu quá! Mai đi mua bose nghe thôi... Đùa bác chút nhé! Thân.

JupR74 and dragon_smile like this.
  19. Zorro

Zorro Advanced Member

Âm thanh stereo của hệ thống nghe nhạc gia đình chỉ ra đời hơn 50 năm thôi bác ạh. Đôi khi ngày nay ta dùng từ 3D nhiều quá nên xem thường nó, chứ trong bộ dàn hiệu ứng âm thanh tạo ra được 3D hoàn chỉnh và đúng nghĩa không đơn giản chút nào.

Có rất nhiều bác vẫn đang ngộ nhận một bộ dàn cho âm thanh 3D tốt là nghĩa là khi nghe nhạc, nghe được âm thanh của 2 kênh L và R tách rời hẳn ra, nghĩa là ngồi nghe nhạc thì vẫn nghe rõ mồn một âm thanh riêng biệt từ 2 loa, điều này là sai bác ạh.

Với một số model loa của Bose, cách bố trí loa như vậy là loa đa hướng, tạo ra âm thanh đa hướng. Hiện có hãng loa German Physik (Đức) và Muraudio cũng đang làm loa âm thanh đa hướng, nhưng cách thức khác với Bose, và đặt biệt giá rất hi-end.

20. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

Hic. hi fi stereo đã đủ nát óc ra rồi. lại còn 3D,4D nữa chắc vào trại tâm thần lun mất

21. tran minh phuong

Xét trên góc độ kỹ thuật thì làm ra bộ loa đa hướng hay ( ko nhất thiết hai loa ) chắc khó hơn mấy cụ 3D là điều hiển nhiên. Nhưng lại là hai trừơng phái ko thể đem so sánh. Nhưng khéo như vậy lại hay vì đỡ bị mấy tay thu âm dùng bộ phát thanh điện tử đánh lừa đôi tai vàng của em! Còn bộ dàn nhà em khi cất tiếng lên em hình dung ra được bộ trống được đặt trên cái đầu đĩa ca sĩ đứng trên bộ trống đàn sáo trên vai ca sĩ, em thương mấy bác ca sĩ đứng ở tư thế vất vả hát cho em nghe lắm nhưng biết làm sao được khi cụ loa nhà em đã mấy chục tuổi xuân rồi, vậy mà đôi lúc cháu nhà còn bắt cụ hót giọng Xuân Mai nữa đấy.

22. emotions

emotions Advanced Member

Em đã từng dùng 201 (để hát và nghe nhạc được vài ngày) và Lifestyle 48 để xem phim và xem Paris by night và nghe nhạc pop, rock. Em có vài cảm nhận như thế này:
    - Thứ nhất: Bose không thiết kế với mục đích nghe kiểu audiophile. Em đã từng lấy mấy cái CD Audiophile Vocals, Best Voices này kia cho vào bộ Lifestyle 48 thì í ẹ, không thể nghe được, kể cả bộ 201 đánh với Denon cũng dở luôn. Tuy nhiên nếu bật các band như Blue, Savage Garden, Metallica v.v...thì rất hay, đặc biệt là xem Paris by night rất khoái. Nhưng cũng nếu những CD của Blue, Savega Garden mà nghe trên bộ hi-fi của em (Usher S520, Cambridge CX series, sub Rel) thì cũng í ẹ luôn, nghe tí là muốn tắt. Nghe Như Quỳnh mà hát trên Lifestyle 48 thì phê luôn.
    - Thứ hai:Bose thiết kế chủ yếu để nghe kiểu hội trường, tụ tập vui vẻ, có tiếng nhạc rập rìu (em ấn tượng hồi học ở Sing đi chơi bi-a, quán đó lắp toàn Bose Acoustimas, vừa chơi vừa nghe vừa nhún nhảy rất thích), trong khi đó nếu đầu tư hệ thống surround đấy mà toàn các anh hi-fi chắc j đã hay mà tốn tiền tốn diện tích.
    ==> Chốt: Bose thiết kế nhỏ gọn, giải pháp tổng thể là ổn. Chứ ai dùng Bose nghe nhạc audiophile đâu mà mọi người cứ bán ra tán vào nhiều làm j. Mỗi nhu cầu sẽ có giải pháp riêng, nên Bose vẫn phát triển đó thôi. Bộ Lifestyle 48 em để lại cho ông chú rồi, chứ giờ có tiền thì em vẫn sẽ sắm thêm bộ Lifestyle 650 mới. Lúc nào thích kiểu tắt đèn nghe Diana Krall, hay tiếng Sax khào khào thì nghe bộ hi-fi. Còn vui vui đông người, hoặc xem PBN thì Bose. Thế mới sướng

DanielTran and JupR74 like this.
  23. Zorro

Zorro Advanced Member

Theo em thì làm ra bộ loa có được stereo tốt khó hơn bộ loa đa hướng bác ạh.

Đúng là ca sĩ nhà bác cực quá, phải đứng trên bộ trống để hát, trên vai còn gánh thêm các ông đàn sáo nữa.;)

24. Zorro

Zorro Advanced Member

Em nghĩ bác chỉ nghe những cặp loa hoặc bộ combo ở mức thấp của Bose thì chưa thể khẳng định loa "Bose không thiết kế với mục đích nghe kiểu audiophile" hay "Bose thiết kế chủ yếu để nghe kiểu hội trường, tụ tập vui vẻ, có tiếng nhạc rập rìu" được đâu ạh.
    Ngoài các model phổ thông bình dân ra, Bose còn có các cặp lớn hơn như 464, 501, 601, 701, 901, 8.2 và 10.2 nữa.

JupR74 likes this.
  25. emotions

emotions Advanced Member

Vâng, đúng là những model bác liệt kê em chưa được nghe thử

Share This Page

Loading...