tại sao ghi nhạc ra cd nghe rất dở?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by duongvannam, 16/9/10.

1. diykid

diykid Advanced Member

Bác Chương overturecafe phải không ạ, em có vào thăm website của bác nhưng chưa có điều kiện ghé quán bác chơi. Chắc lúc nào phải ghé bác tham khảo vài ý kiến vàng ngọc của bác trước khi nâng cấp dự án MỚI.

2. vuquangba79

vuquangba79 Advanced Member

nếu không có điều kiện sài cd gốc hoặc cd F1 các shop hay bán phôi phono Mitsubishi,ta dùng nguồn lossless (chuẩn) ghi theo chuẩn audio nghe cũng tạm được!

3. tronghien

tronghien Advanced Member

còn mình còn tệ hại hơn , chỉ mua nổi đĩa vài ngàn rồi chép nghe củng đở ghiền và củng đở tốn xèng....... :lol:

4. chaien

chaien Advanced Member

Bác chú ý tốc độ ghi CD nhé, cũng quan trọng lắm - Thường chỉ để 4x thôi nhé.

5. blackber

blackber Advanced Member

Trước đây mình toàn mua đĩa 15k, từ ngày mình kéo line FPT lên HDVN down lossles burn ra đĩa nghe cũng được, đôi khi nhạc chép bị bên to bên nhỏ, có nhiều album tìm ở shop không thấy lên HDVN search ra có ngay. :D

6. hphuong01

hphuong01 Advanced Member

Mình cũng vào hdvietnam.com down load lossless. quá nhiều bài hay, mình down đền gần 4T rồi.

7. eugene1985

eugene1985 Advanced Member

bác chủ có thể list dàn của bác ra ko, nhạc trước 75 ko so lossless với 320 được đâu vì nguồn tùm lum, thu từ băng cối hay là cassette cũng ko rõ, rồi băng có bị nhão ko, cách thu có đúng chuẩn ko...,nên thấy bài nào nghe rõ,ko xè, ca sĩ hát rõ, ấm,ko bị thé hay nén thì cứ ghi đĩa mà chơi, chơi nhạc này chủ yếu là nghe lgiọng ca sĩ hồi trẻ, nhạc cụ đánh thực, mộc mạc. nếu mà chơi đúng thì phải có máy hát băng từ như là Sony,Akai, Teac, Revox,....

8. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

Bên này giờ toàn hàng giả cầy thôi bác a!nghe đỡ nghiền thôi chứ còng nguồn linh tinh lắm!ko phải ai up lossless cũng Rip từ CD gốc đâu!

9. sonex

sonex Advanced Member

Em dùng foobar đổi đuôi Flac sang Wav rồi dùng Nero 7 burn ra đĩa Mitshubitsi(18K/1cd+vỏ) ở tốc độ 8x nghe thấy ổn nếu không muốn nói là hay. Chắc tai em nó chầy cối quá nên thành ra thế.

10. lenamvl

lenamvl Advanced Member

các bạn nói đúng . chọn WAV là ngon nhất . mình đang xài Nero 8 . ghi CD rất được . đĩa ghi là Mitsubishi -audio , tốc độ ghi là min

11. banglv99

banglv99 Advanced Member

Quan trọng nhất vẫn là sỏurce có tốt hay không. Còn chép 8x, 16x or 24x chỉ về vấn đề kỹ thuật đảm bảo ko bị rớt, còn không ảnh hưởng đến chất âm. Tốt nhất là tìm file đuôi wav, mỗi bài tầm 40-50MB, chất lượng sẽ rất tốt, trong HDvietnam cũng có nhiều bác share source rất hay, kinh nghiệm của mình là tìm các bác uy tín, đọc comment bên dưới topic, thanks, và down về....80% là như ý.

12. lephucminh

lephucminh Approved Member

Hơn nữa nếu nguồn phát của các bác càng tốt mà đi với nguồn nhạc tốt thì càng tốt còn nếu nguồn phát tốt mà đi với với nguồn nhạc xấu sẽ càng để lộ ra điểm dở của nguồn nhạc

13. OngIu

OngIu Advanced Member

Em thấy nguồn nhạc trên hdvietnam chất lượng thật giả lẫn lộn rất khó biết. Nhiều bác up lên công bố là 24 bit/192 Khz xong nghe lại không chi tiết và chuẩn bằng CD. Do vậy em cũng thấy nguồn nhạc chất lượng cao và tin tưởng được là rất đáng quan tâm trước khi có một cái CD chất lượng tốt các bác ạ.

14. trta

trta Advanced Member

Đúng như bác nói, quan trọng vẫn là source chứ còn tốc độ thì tai người khó mà phân biệt được.
    Các đĩa F1 được bán tuy là rao ghi với tốc độc 1x nhưng em chả tin, 1x thì họ ăn bằng gì khi mà cả tiếng đồng hồ mới bủn được mỗi cái đĩa

15. MT732012

MT732012 Advanced Member

Theo em bác nên dùng file lossless mà ghi ra đĩa. Hoặc nếu không thì sắm một bộ DAC rời để nghe trục tiếp từ file ra bộ giàn khỏi phải ghi đĩa là tốt nhất

16. haichinha6

haichinha6 Advanced Member

Thấy trong này các bác không đề cập tới ổ ghi nhỉ - vì em này cũng quyết định mà không thấy các cao thủ nói đến em nó

17. ken0106

ken0106 New Member

Cho hỏi mình là newmem, từ CD rip vô máy thì được, nhưng có chương trình nào làm CD chất lượng cao không? Từ máy chép ra đĩa á.

18. haichinha6

haichinha6 Advanced Member

Không thấy các bác đề cập tới thiết bị ghi ạ, cũng quan trọng không kém chất lượng nguồn nhạc đấy ạ

19. phamthanhthuy9999

phamthanhthuy9999 Approved Member

như bạn hỏi ,dùng thiết bị ghi gì....Theo mình thì dùng ổ ghi plextor CD-R ;PX-w2410a và phần mềm exact audio copy....đĩa maxel hoâc tdk....ổ plextỏ mà bạn ko tìm đc....thì dùng pioonerr RW a04 cũng khá...

20. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Hệ thống set up tốt, đồ đánh tốt, đầu CD tốt ghi ra CD từ source lossless chuẩn với đầu ghi CD-DVD bình thường nghe vẫn rất hay.

Em ghi mấy đĩa Clayderman từ file lossless (rip từ CD gốc nước ngoài) ra CD với đầu ghi DVD rồi so với đĩa CD Clayderman gọi là gốc do Phương Nam phát hành thì thấy CD ghi từ nguồn lossless chuẩn nghe hay hơn CD gốc của Phương Nam (em mua mấy hộp collection gần 2 triệu đ), bó tay!

Bác nào lăn tăn với CD ghi từ lossless ra thì ghé em nghe thử biết liền chứ gì. Nếu có album gốc hay thì ghé em, em burn ra CD và nghe lại so với CD gốc xem sao nhé. Nếu test mù em em tin rất ít bác có thể phân biệt đúng được.

21. paul

paul Advanced Member

Burn từ CD gốc ra nếu là đầu ghi "xịn" hay chuyên dụng còn có thể khó phân biệt chứ mấy đầu ghi bình thường thì nếu để ý kỹ thì sẽ nhận ra sự khác nhau trong vòng 3 nốt nhạc. :D

22. DaNangTubes

DaNangTubes Advanced Members

Theo em thì thế này :
    1/ Thứ nhất là Nguồn phải chuẩn. Thường nguồn nhạc Download Free hiện nay đa số là chất lượng k đảm bảo. May mắn thì có thể có nguồn tốt, k thì.
    2/ Sau đó mới bàn đến thiết bị ghi và cách ghi.
    Nếu làm tốt 2 yếu tố trên thì mới nghĩ đến việc so sánh à.
    Chúc cả nhà vui vẽ

23. audio_pkh

audio_pkh Advanced Member

Các bác cứ tải về file ảnh (.iso, .rng) chép ra dĩa CD thì ko khác gì đĩa gốc, lưu ý ghi CD với tốc độ thấp nhất có thể
    ko bàn đến file nhạc nén vì chất lượng sao bằng file chưa nén :)
    ... Và thiết bị ghi nào cũng như nhau cả thôi, ổ quang laptop, máy tính cá nhân ghi cũng chuẩn luôn

24. Bống Bang

Bống Bang Advanced Member

Cứ lossless mà nghe thôi bác chủ, mp3 chẳng khác gì nghe loa nén.

25. anhtuantu

anhtuantu Advanced Member

em cứ chuyển qua đuôi wav sau đó burn đĩa là hát bình thường

Share This Page

Loading...