tại sao ghi nhạc ra cd nghe rất dở?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by duongvannam, 16/9/10.

1. HHK

HHK Advanced Member

*.nrg là đuôi mở rộng tệp file ảnh (image) của chương trình Nero burning rom bác chỉ việc dùng nero mở ra ghi ra là xong, nên ghi với tốc độ chậm nhất có thể. Về việc ghi đĩa thì nên tìm con đường ngắn nhất chứ đừng chuyển sang đuôi này đuôi kia sẽ bị suy hao. phần mềm để ghi có nhiều nhưng cá nhân em thì hay load nhạc lossless trên mạng về, (đuôi *.APE hoặc *.FLAC, *.WAV) folder nhạc load về thường có file info (đuôi *.CUE hoặc *.M3U) em dùng phương pháp kéo thả vào trình ghi đĩa tên "burrn" và ghi với tốc độ 1X, em cũng là tín đồ của nero cả chục năm nay rồi, nhưng để ghi nhạc lossless thì phải công nhận burrn tiện lợi hơn và kết quả cho ra là mĩ mãn vì đến thời điểm này em chưa tìm ra phần mềm hoặc phương pháp ghi nào tốt hơn, ổ đĩa ghi thì xưa nay chỉ có Plextor là hơn cả nhưng giờ ít gặp nên ASUS cũng là 1 sự lựa chọn tốt.
    kính

2. vtlam

vtlam Advanced Member

Bác đánh giá ổ ghi Pioneer với Asus thế nào ạ. Em định quất 1 con ổ ghi mà chưa biết lấy cái nào.

3. Супер

Супер Advanced Member

Plextor không phải là the best ạ.Nó chỉ là ổ tốt nhất được phân phối nhiều ở VN thôi.
    Ghi đĩa ở tốc độ 4X tốt hơn là ở 1X :wink:

4. Супер

Супер Advanced Member

Nếu chọn 1 trong 2 thì em sẽ chọn Pioneer.

5. totii

totii Advanced Member

các bác cho em hỏi :ở Saigon chổ nào sao chép đĩa CD ạ?
    em mới được cho vài cái CD rất hay.mà nó lại cũ nên em tìm chổ
    chép lại.rất cám ơn.

6. HHK

HHK Advanced Member

thời lượng ghi 1X ở chương trình burrn không có nghĩa là lâu hơn 4 lần so với 4X ở nero và cũng không khẳng định được nó tốt hơn bác ạ, thậm chí với nero version cao thì mức mặc định speed thấp nhất đã là 8X rồi.
    Theo kinh nghiệm của em thì không phải ngẫu nhiên mà giá ổ Plextor đắt gấp 2 lần ASUS, đời làm thợ của em chưa từng nhìn thấy ổ plextor có vấn đề gì đáng phàn nàn kể cả đọc và ghi, có chăng chỉ nên phàn nàn giá của nó có thể mua được 2 ổ nhãn hiệu khác và em cũng không thể chứng minh được plextor là best, vì em dựa trên kinh nghiệm thôi chứ không có ý định review quảng bá sản phẩm :) em ghi đĩa bằng phôi TDK trên ổ ASUS dùng 5 năm rồi vẫn tốt mặc dù quăng quật thoải mái (nhưng không phải là mang tô vít ra cào đâu nhé) có nghĩa là đĩa luôn trong tình trạng không vỏ và làm đĩa test nên phải sử dụng thường xuyên.
    @vtlam: em thấy pioneer ở mức bình thường, em cũng ít gặp vì thị phần của pionner không bằng mấy hãng khác

JupR74 likes this.
  7. Супер

Супер Advanced Member

Em có post bài test giữa các ổ ở đây.Đây là bài test chứ không phải review sản phẩm gì.
    Kết quả cho thấy tốc nào độ tối ưu và loại ổ nào tốt nhất :wink:

Như phía trên em đã nói, ổ Plextor là ổ tốt nhất mà được bán đại trà ở VN, nên bác làm thợ chỉ thấy Plextor là tốt nhất cũng là điều dễ hiểu.
    Plextor bác ít gặp ổ hỏng hơn vì nó tốt cũng là một phần, phần nhiều vì số lượng ổ Plex bán ra ít hơn nhiều so với các loại khác.Gì chứ ổ Plex em gặp ổ chết, ổ kém nhiều rồi.
    Pioneer bác không gặp bởi vì nó không nhắm vào thị trường phổ thông.Cái thời ổ ghi CD còn là mới mẻ ở VN thì ổ Pioneer đã xuất hiện trong hầu hết các Studio và Video Lab rồi.Ổ Pioneer thường được bán kèm với phần mềm xử lý Video của Adobe :wink:

8. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Có để nguyên hay không thì khi "ghi" soft phải "decode" sang dạng .wav mới được bác à.

9. longauto

longauto Advanced Member

Như nhau cả thôi bác à. Nếu bác chọn thì cái phần mềm của bác nó phải có một modul để giải mã ra wav rồi mới ghi được bác ơi. Còn nếu bác thích thêm công đoạn, cho "cho nó an tâm" thì ok thôi ợ :mrgreen:

10. newtointernet

newtointernet Advanced Member

Em thấy để ghi nhạc ra cd nghe tốt thì phụ thuộc rất nhiều yếu tố:
    1. Nguồn nhạc để ghi
    2. Phôi đĩa CD
    3. Đầu ghi
    4. Đầu đọc cái đĩa CD chép ấy.
    Em nghĩ đầu tiên là phải có nguồn nhạc thật tốt đã các bác ạ :D

11. totorauxom

totorauxom Advanced Member

ghi đĩa nên ghi bằng file NRG, nghe chơi chơi thôi ạ, chứ đầu ghi của mình chả ăn thua thì phí phôi lắm, em làm 2 thùng misubishi phono ghi rồi đem cho gần hết, tiền đấy để mua CD xịn nghe đã hơn, hic. gần 1,5tr/2 thùng chứ ít gì đâu

12. bizicafe

bizicafe Advanced Member

Chắc em tai trâu nên em down nhạc lossless về ghi ra đĩa CD nghe thấy cũng đã lắm :mrgreen: Đúng là tai trâu cũng có cái sướng của tai trâu, đỡ tốn xèng.

13. Caphedangvn

Caphedangvn New Member

Cũng tùy vào đầu đọc bác ạ. Em hay dùng Melody lòng đen chống xước dàn nhà em đọc ngon lành cành đào mà nhận đĩa rất nhanh. Anh cùng cơ quan em cũng dùng phono nhưng dàn nhà anh ấy không đọc được. Dùng đĩa 2k/cái lại đọc ngon lành cành đào.

14. ntd1081

ntd1081 Advanced Member

Đĩa tự burn thì lựa chọn được nguồn nhạc và phôi chuẩn nhưng đầu ghi không chuyên dụng, nên chất lượng sẽ bị ảnh hưởng nhiều

15. con_thach_sung

con_thach_sung Advanced Member

Từ 1441 xuống còn 320 hay 128 thì làm sao mà không dở; tối thiểu phải ghi ra từ FLAC hoặc tốt hơn thì WAVE và CUE bạn à

16. snel

snel Advanced Member

Chào các bác , cho em hỏi là ghi nhạc ra CD từ máy tính với ghi trực tiếp từ máy ghi chuyên dụng về chất lượng bản ghi có hơn kém nhau không ?

17. concerto

concerto Advanced Member

Em chưa nắm rõ bác ghi ra CD với nguồn gốc từ đâu ra và như thế nào ... nhưng em khiêm tốn trả lời là CÓ !

18. snel

snel Advanced Member

Chào bác , chỉ sử dụng 1 CD gốc duy nhất ghi trực tiếp đối với máy tính cũng như máy ghi chuyên dụng ạ .

19. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Các bác hay burn đĩa CD chú ý, ngoài các yếu tố ảnh hưởng đến chất lượng đĩa ghi như ổ đọc ghi CD, phôi đĩa, nguồn nhạc..., quá trình burn đĩa nên sử dụng một bộ nguồn riêng cấp cho ổ ghi CD, không dùng chung nguồn với main, chip, ram, hdd..., đảm bảo cấp nguồn ổn định cho ổ ghi thì chất lượng ghi đĩa cũng ok hơn, giảm thiểu rủi ro đĩa ghi bị lỗi, hỏng. Trước khi burn đĩa thì nên tắt hết các chương trình ứng dụng khác, thậm chí tắt luôn cả trình diệt virus.
    Chúc các bác một tuần mới luôn vui vẻ với chiếc máy tính của mình. :)

20. ace_hz

ace_hz Advanced Member

Em burn 1 số cd thường bị xé tiếng ở dãy cao, đặc biệt là tiếng piano.Có bác nào bị giống em hok?

21. training

training Advanced Member

Thế thì phức tạp quá bác nhỉ
    em thường ghi tốc độ chậm, trong lúc chờ đợi toàn tranh thủ chém gió trên mạng

22. quannt

quannt Advanced Member

Chuẩn không cần chỉnh, tuy nhiên mục số 4 không cần thiết vì một khi đĩa chép đã không hay thì đầu đọc cũng chẳng cải thiện được

23. doicodon1

doicodon1 Advanced Member

bác ghi mp3 ra dĩa cd thì nó vẫn là mp3 thôi tiếng nhạc nén vẫn dở như cũ thôi. Muốn ghi nhạc ra dĩa cd hay bác phải tìm nguồn nhạc có đuôi wav mà ghi

24. diykid

diykid Advanced Member

Em newbie nên hơi gà tí .Tại sao các bác phải mệt mỏi để burn ra đĩa nhỉ, nghe thẳng lossless đi các bác ui . Trừ phi nghe đĩa gốc ,nếu không thì các bác cứ đầu tư vào Dac và Sound card mà chiến lossless,em bỏ sọt rác toàn bộ mấy cái đĩa 5000 tự burn hết rồi các bác ui.

25. overturecafe

overturecafe Advanced Members

Ờ thì mỗi người mỗi cảnh, chỗ em cũng nhiều lần thử phát lossless với đồ "gấu" do các hãng mang đến để test... cộng lại cũng > 5K obama, khá hay, nhưng chưa thể hay hơn phát bằng CD! Có CD gốc sài là số zách rồi, nếu chưa đủ xèng mua thì Burn từ CD gốc thì em thực sự thấy không có vấn đề gì, thậm chí có thể edit một số bài yêu thích nhưng bản thu âm gốc chưa tốt (số này khá nhiều). Bác nào lăn tăn về việc này nếu có dịp cứ ghé qua chỗ em chơi, em đánh đối chiếu CD gốc, copy, lossless để các bác nghe chơi rồi tự ý chọn lựa cho vui. Thân.

Share This Page

Loading...