Sun SV-300BE + Altec 604D

Discussion in 'Đèn điện tử' started by ORA3, 3/8/14.

1. To khanh

To khanh Advanced Member

Bác MyFB đùa đấy.
    Bác ấy nghe bằng IP đương nhiên là không có Mid low và Bass.
    Bác cứ từ từ mod. Ko phải dang 2A3 làm gì

2. ThuanNV

ThuanNV Advanced Member

Em thấy amply này vặn volume nhỏ mà sao tiếng nó kêu to oang oảng lên vậy các bác nhỉ

3. ORA3

ORA3 Advanced Member

Mạch Sun 300B, tầng pre dùng nửa bóng 6SN7: nếu bỏ tụ thoát Cathode 100uf/16V: mA, chế độ dòng chạy qua 6SN7, và chất âm Sun 300B sẽ thay đổi như thế nào vậy các bác... :wink:

4. Pilab

Pilab Advanced Member

Em đoán là nghe sẽ dịu dàng hơn, mềm mại hơn... :)

5. My FB

My FB Advanced Member

Do nó dùng volume B nên vậy (12h là max) :p , nó làm người chơi lầm tưởng amp có công suất cao :D

Gain sẽ giảm đi chút đỉnh nên bác sẽ có cảm nhận như thê :wink:

6. ORA3

ORA3 Advanced Member

Bác nào rành biến thế 300B single end cho em hỏi: em có anh bạn người Nhật muốn để lại cục biến thế xuất âm và biến thế nguồn...TANGO series S: loại này ráp 300B se chất âm nghe hay không vậy các bác bác.... :wink: Cặp biến thế này khoảng bao nhiêu thì mình lấy được vậy các bác.... :wink:

7. marantzpm15

marantzpm15 Advanced Member

Cái đuôi S trong opt Tango mà bác nói là dùng cho single end không phải serie. Mà muốn nghe khá hơn cục tamura của bác thì thấp nhất là cục XE 20s. Còn để dùng cho 300b Tango có nhiều cục OPT khá hơn rất nhiều : X2.7S, X3.5S, XE 60 3.5S, XE 60 2.5S...mấy cục này giờ em thấy mắc quá tầm 1000usd trở lên . mà cặp opt của bạn bác là model gì?

8. ORA3

ORA3 Advanced Member

Em chậm chân, bạn ấy đã bán cho người khác rồi...

Trong các biến thế xuất âm ráp 300B single end, thương hiệu nào và model nào cho ra chấ t âm hay vậy bác.... :wink:

9. My FB

My FB Advanced Member

Một cặp OPT cũng như amp sẽ không phát huy hết cái hay nếu như trước và sau nó không được phối ghép hợp (hay mạch tốt với cặp OPT đó).
    Chưa kể cùng cặp OPT đó nhưng mạch khác cũng cho chất âm khác :p
    Vì thế câu hỏi của bác khó có câu trả lời :wink:
    Bác thích Tango, em ngưỡng mộ Tamura :p . Vì thế khó có tiếng nói chung lắm :D
    Chúc bác tìm được OPT như ý
    P/s đang chờ được nghe OPT Tamura F5002 dùng cho 300B theo mạch: Step up + VT 25 + IT + 300BSE

10. ThuanNV

ThuanNV Advanced Member

Các bác tư vấn cho em 1 chút, em cũng Dùng Sun SV-300BE mạch nguyên bản mid em nghe vừa ý, còn bass thiếu , giờ em định đầu từ 1 Pre thì nên mua Pre gì ạ, em chỉ nghe volca , nhạc vàng thôi ạ

11. My FB

My FB Advanced Member

Bác đang ghép với loa gì vậy?
    300B làm tốt bass rất hay bác ạ (bóng for audio mà)

12. ORA3

ORA3 Advanced Member

Bác cho em hỏi: ngoài Altec 604, 300B single end ghép với loa gì thích hợp nhất vậy bác.... :wink:

13. My FB

My FB Advanced Member

Bác thích Altec thì chơi giống bạn em đang chơi này :D
    Nếu driver bác đang chơi cũng 15" thì thay áo sang Onken 360 là xong :p

Attached Files:

14. ORA3

ORA3 Advanced Member

@bác FB: em đang ghép 300B se với Altec 604D thùng dzin.... :wink:
    Em có thử 300B se ghép với Akai 8 inch full range của Akai M8 thì thấy cũng rất hay.... :wink:

15. ORA3

ORA3 Advanced Member

@bác Buiducbac: em mới mod tầng pre. 6SN7 tiếp theo giống lời bác chỉ dẫn kết quả như sau:
    +em giữ nguyên trở anode 62k; trở cathode 470 ohm em thay bằng 1k; bỏ tụ thoát 100uf/16v: em nó hát lời ca sĩ run run, giựt giống như cà lăm....
    +em làm như hàng trên và thay trở cathode 1 k bằng trở 750ohm: em nó hát hết run và khá hơn.... :wink:

Em đo thì thấy V tại anode chân số 5 của đèn 6SN7 là 80V....

-Nếu mình giảm trở 62k xuống thì bass có tốt hơn vậy bác...
    -Ngoài ra có thể thử nghiệm mod linh kiện nào khác để bass và chất âm căng hơn không bác....
    -Các điện trở em thay 30 cents/con....Nếu thay bằng trở usd7/con: chấ t âm có khá hơn đáng kể không bác.... :wink:

16. quangngan

quangngan Advanced Member

Bác thay tụ nối tầng audionote và tụ thoát catot blackgate tầng đầu , giữ cuối là hết thuốc! Mạch này nghe êm dịu , ngọt ngào ... còn muốn gai góc và độ động thêm thì sài mạch khác

17. ORA3

ORA3 Advanced Member

Tụ nối tầng mạch dzin là .22uf/600v thay bằng tụ Audio Note: nghĩa là tụ bao nhiêu uf và tụ của hãng nào vậy bác... :wink:

Em nghe nói tụ thoát cathode 100uf/25v: phải chạy rà khoảng 300 giờ mới ổn định: điều này đúng không vậy bác?

18. My FB

My FB Advanced Member

Em biết bác chơi thùng gin mà.
    Bác làm thêm Onken 360, mang driver 604 sang gắn vào, khi nào bác bán 604 gắn driver trả lại thùng gin là xong. Lúc đó bác gắn bass 515B dễ ợt và chơi thêm còi là xong phim :p

19. buiducbac

buiducbac Advanced Member

Mod đến đây âm thanh so với mạch gốc thế nào?
    Bác cho em mấy thông số điện áp hiện nay (sau khi mod): B+; B++; cathode, anode của: đèn công suất, Driver và Pre.

Như em có nói ở trên mạch này hạn chế lớn nhât là nối tầng trực tiếp từ Pre sang Driver nên dòng và áp của 2 tầng bị phụ thuộc lẫn nhau không thể nâng dòng của tầng Driver lên theo yêu cầu.
    Em tính sơ bộ dòng qua đèn Pre hiện nay khoảng 3.4mA; dòng qua đèn Driver khoảng 3.5mA.
    Hiện này ta đang mod so với mạch gốc là giảm dòng qua Pre để tăng dòng qua Driver. Mạch gốc dòng qua Driver chỉ khoảng 2.6mA.

Em đã thử lái 300B bằng bóng 6SN7 với dòng 5, 7, 9, 8, 10, 12 mA. Dòng tối thiểu để kiểm soát được bass căng phải >5mA.
    Mạch này ta mod đến tối đa thì dòng lái chỉ có 3.6mA do vây phần trầm khó căng được mặc dù loa của bác có độ nhậy rất cao.
    Loa của em 7' 4ohm 92db dòng lái cần 8mA. Em nghĩ loa của bác phải có dòng lái khoảng 6mA thì bass sẽ căng đét.

Trước mắt có thể mod bóng Công suất nâng dòng lên xem bass có tốt hơn không.

Về linh kiện bác có thể tìm mua ở đây
    http://www.partsconnexion.com/resistors ... _watt.html

Bác chọn như sau:
    điện trở dùng cho Cathode và Anot bác dùng loại Cabon
    các vị trí khác không có dòng và áp bác dùng Metal film
    âm thanh sẽ cải thiện hơn

20. buiducbac

buiducbac Advanced Member

Em quên ý này của bác.

Giảm R này có thể tăng dòng Pre và Driver lên khoảng 4mA. Với điều kiện B++ > 320v
    Bác làm như sau:
    - Điện trở 62k thay bằng điện trở 50K
    - Điện trở cathode 750R thay bằng 470R (là điện trở của mạch gốc)

Khả năng phần trầm sẽ tốt hơn một chút

21. My FB

My FB Advanced Member

Bác ORA3 lưu ý:
    Theo data của đèn 6SN7 thì chế độ chạy là 90v và 250v
    Vậy tầng đầu bác cố đưa về 90v + Vk (nếu Vk bác dùng 2V thì Va=90+2=92V). Tầng này khuếch đại điện áp. Hiện tại bác đo chân 5 được có 80v là hơi thấp so với yêu cầu
    Tầng driver bác cố đưa về 250V+80Vk+ 80Va=410V. Tầng này chỉ khuếch đại dòng. Bác cần dòng 8mA nên Rk phải 10K (I=U:R=80V:10000=0.008A). Như vậy bác cần dùng Ra cũng=10K luôn. Bác muốn tăng dòng lên thì cứ theo cách tính như thế mà hạ R.
    Bác nên post thông số Va, Vk và Ra, Rk các tầng để anh em tiện giúp bác :wink:

22. ORA3

ORA3 Advanced Member

Chân thành cám ơn các bác đã chỉ dẫn em mod. Sau khi đã làm theo hướng dẫn của các bác, Sun 300B se của em, chấ t âm đã hay lên rất nhiều....dải cao và trung rất nét và lung linh, tiếng bassc căng và đầy đặn hơn...Em đang chờ 1 số điện trở trên đường về và mod tiếp.... :wink:

Cho em hỏi:

Nếu em thay biến thế nguồn này bằn g biến thế nguồn cổ Western Electric...để nâng B+ và B++ lên...Fe của Western có chấ t hơn Fe của Tamura không vậy các bác. Chất âm có cải thiện hơn không... :wink:

Input: 110V
    Output: 5.2V, 6amp; 860V

Attached Files:

23. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Chào các bác,

Em cũng đang ráp 300B SE theo mạch Sun của bác chủ. Ngặt một lỗi là em chỉ có biết hàn xì và đo điện thôi. Sau bao ngày loay hoay thì nó cũng hát được. Và kết quả điện áp đo được như trong hình.

Kính mong các bác giúp đỡ tiếp để em nó hát hay hơn ạ.

Attached Files:

24. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Cái chỗ màu đỏ đo điện điểm nào với điểm nào vậy bác Phây Búc? Có phải là đo chân 5 và chân 2 của đèn 6sn7 xuống mass không ạ?

25. misterVu

misterVu Advanced Member

Bác chủ lo mod cục power, nhưng không biết đầu vào( cục pre ) có đạt tiêu chuẩn không?

Dynaco PAS3 cũng không có gì đặc biệt, mà đi ghép với hàng cao cấp là Sun 300B, thì có nên xem lại không?

Share This Page

Loading...