Sub của REL

Discussion in 'Loa' started by kiemsy, 21/5/10.

1. kiemsy

kiemsy Advanced Member

Kính chào các bác,

Em đang tính bổ sung phần trầm cho cặp bookshelf ở nhà (dải dưới theo tech sheet xuống tới 38Hz thôi - mà ở mức này em đồ rằng nhà sản xuất hơi lạc quan). Bộ hiện tại của em toàn đồ Ăng-lê thấy phần bass nhẹ quá - không hiểu có phải do kiểu của nó phải thế không nhưng mà quả là chưa đã tai.

Em định lắp thêm một em T1 của REL cho nó đồng giọng Anh, theo manual thì REL khuyến nghị khách hàng nên đấu đường tín hiệu vào loa theo đường Hi-level bằng cáp tín hiệu đặc biệt Neutrik Speakon của hãng đấu thẳng 3 đầu Đỏ, Vàng, Đen vào cọc tín hiệu ra loa của Amp, mục đích là tín hiệu vào sub cũng chuẩn luôn như tín hiệu ra loa thường. Như vậy thì đấu dây kiểu gì ạ, lỗ cắm thì ít mà đầu cắm xin tín hiệu lại quá nhiều, theo em nghĩ thì không phải cọc đấu loa của amp nào cũng đáp ứng được kiểu đấu đặc biệt này. Các bác dùng sub REL giải quyết khó khăn này như thế nào.

Thêm nữa cũng xin Bác nào đang sử dụng cấu hình 2.1 với sub REL cho vài dòng chia sẻ về chất âm cũng như sự hòa hợp của Sub vào hệ thống hai kênh của mình.

Em cảm ơn

Tags:
    halongaudiophile likes this.
  2. Music-Wifi

Music-Wifi Advanced Member

Chào bác! hiện e cũng đang dùng 1 e Sub Rel để tăng cường phần trầm cho hệ thống nghe nhạc Stereo. Nói chung Sub Rel khá phù hợp cho nghe nhạc Stereo.

E thì chưa đấu theo phương án của bác, thực ra e cũng chưa biết đấu thế nào.

Hiện e lấy tín hiệu từ Pre đến cổng RCA của Sub, tận dụng Ampili tích hợp trong Sub luôn, cắt xover nhỏ nhất cho Sub và vặn volume dải trầm ở Sub sao cho không lấn trung trầm ở cặp loa Booshefl là được. Sub Rel tiếng bass sâu và mềm phù hợp với nghe nhạc Jazz, volca.

Sub của bác là Rel gì vậy bác, nếu phương án đấu như của bác hiệu quả bác tin e với nha.

3. kiemsy

kiemsy Advanced Member

Dạ em mới định mua REL T1 chứ chưa mua ạ. Bác dùng Sub REL nào ạ. Tiếng bass của REL sâu và mềm thì chắc không cần xử lý âm học cho phòng nghe như bass ù, rền đâu bác nhỉ, nhưng nghe Pop rock có hợp không bác, tiếng bass có chắc và mãnh mẽ không ạ. Hihi, âm thanh đúng là cái trừu tượng, em cũng chưa thạo cách dùng tính từ phù hợp để miêu tả đặc tính âm thanh, bác thông cảm.

4. cuki

cuki Advanced Member

cuki đang dùng REL Britannia B1 với REL Neutrik Speakon cable đi thẳng từ amplifier (không phải preamp) vào sub (REL thiết kế cổng này để dễ dàng phối hợp âm thanh với hai loa front, cổng này thiết kế dành cho nghe nhạc stereo only). Từ amp, đầu đỏ vào cọc (+) của R, đầu vàng vào cọc (+) của L, đầu đen vào cọc (-) của R hay L đều được. Còn đầu speakon thì vào Hi Level Unbalance của REL. REL chỉ lấy tín hiệu từ amp (đồng bộ với loa) với trở kháng cao cho nên amp sẽ không bị ảnh hưởng gì. Chất lượng thì bạn chắc chắn sẽ rất hài lòng vì bạn sẽ không nhận thấy tiếng bass sẽ xuất phát từ đâu, tại vị trí ngồi nghe nhạc. Tiếng bass chắc, rõ ràng, chính xác và phối hợp rất tốt với hai loa chính.

PS: Cách đấu dây trên là cho dùng với 1 REL sub.

Phạm Quang Cơ likes this.
  5. kiemsy

kiemsy Advanced Member

Hay quá, cảm ơn bác Cuki, bác dùng sub lớn như B1 thì chắc phòng phải rộng lắm, tiếng bass có bị ù rền gì không ạ?

Nhìn dây Speakon như trên hình thì chắc là những amp không hỗ trợ càng cua mà chỉ cho cắm bắp chuối như Supernait là chào thua rồi.

6. cuki

cuki Advanced Member

Phòng nghe cũng khá rộng và tiếng bass không bị ù như những subs trước đây cuki đã dùng (Mirage BPS-400 và SVS 20-39 PC-Plus).

Còn về dây Speakon, nếu "amp không hỗ trợ càng cua mà chỉ cho cắm bắp chuối" thì KS cũng có thể dùng thêm đầu đổi từ spade sang banana plugs (nếu không muốn thay hẳn đầu banana ở dây).

7. kiemsy

kiemsy Advanced Member

Cảm ơn bác Cuki,

Như vậy thì bác đã phối ghép thành công Sub vào hệ thống stereo 2 kênh rùi. KS mong Bác có thể chia sẻ thêm một số kinh nghiệm về cách căn chỉnh sub:

- Về cách kê sub B1 trong phòng nghe. REL có đề nghị đặt loa vào góc và phía sau hai loa chính, liệu cách bố trí loa này có làm lệch mất tiếng bass sang 1 bên không? Bác bố trí B1 như thế nào.
    - Hiện bác dùng B1 để trợ bass cho loa BS hay loa cột ạ? Việc chỉnh phân tần chủ động của bác tại bảng điều khiển phía sau B1 được tiến hành thế nào, ý em là bác để tần số cao nhất của sub-bass trùng với tần số thấp nhất của loa hai kênh hay để dôi ra 1 khoảng tần số chồng lấn lên nhau?

Thanks bác lần nữa :)

8. cuki

cuki Advanced Member

9. kiemsy

kiemsy Advanced Member

Bác Cuki cho em hỏi thêm một câu rất ngớ ngẩn nữa là:

Sau khi đã set up xong bộ 2.1 vị trí đâu vào đó rồi, bật CD lên nghe thì nếu muốn tăng giảm âm lượng to nhỏ cho phù hợp thì em chỉnh bằng khiển của amply khi đó đương nhiên chỉnh được âm lượng của 2 loa chính, thế volume của sub thì sao? có tự động to/nhỏ theo volume của amp không hay là phải chạy ra chạy vô chỉnh volume tại sub?

Hehe, em dốt quá, bác đừng cười :)

10. cuki

cuki Advanced Member

Chỉ cần chỉnh input level trên SUB để nghe hợp với 2 loa chính cho đến khi hài lòng là được rồi. Sau đó thì volume hoàn toàn phụ thuộc preamp (hay integrated amp).

11. kiemsy

kiemsy Advanced Member

Cảm ơn bác

12. cuki

cuki Advanced Member

Không có gì.. 8) Chúc KS sẽ tìm được sub tốt với dàn nghe nhạc của mình.

13. cuongnv1409

cuongnv1409 Advanced Member

Chào các bác,
    Em đang định mua 1 cục REL để vừa xem phim, vừa nghe nhạc. Đang lăn tăn là sub T1 hoặc Strata ii, không biết em nào hay hơn, giá cả bây h cũng same same. Bác nào rành cho em xin tý con kiến với ạ.
    Đa tạ các bác!

14. cuongnv1409

cuongnv1409 Advanced Member

Bác nào đã dùng sub rel rồi cho em hỏi tý: Em mua hàng Mỹ điện 120/60Hz có chạy được không hả các bác, hay nó lại tịt ngóm như mấy cái đầu CD của Krell thì nhục. Có bác nào đang dùng Sub này điện 60Hz không ạ, giúp em nhanh với, đang giảm giá kịch liệt :)

15. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

đôi 109 có thiếu bass đâu em nhỉ :)

khi lên bác cakiem nghe anh ko thấy rel có sự bổ xung tích cực, khi nghe ko có rel anh thấy hay và bass đúng hơn

16. trungquoc

trungquoc Advanced Member

Lại chém

17. an1234

an1234 Advanced Member

bác này chém hơi bị quá trớn :( .

18. trungquoc

trungquoc Advanced Member

Mình chuẩn bị theo kiếm sỹ, sẽ sắm sub REL. Thế giới nghe đầy rồi, ở VNam giờ mới thịnh hành (anh Quang Lân bảo thế)

19. freeboy10000

freeboy10000 Advanced Member

Sub Rel nghe nhạc 2 kênh rất hay, nhưng để hay được phụ thuộc nhiều vào phòng ốc và vị trí đặt cục sub nữa các bác ạ !

20. dividi

dividi Approved Member

Chào bác,
    Em đang dùng Rề-Pow thì đấu dây như nào hả bác. Sub Rel của em la Strata II, mong bác chỉ dẫn.
    Cảm ơn bác.

21. sontuoc

sontuoc Advanced Member

em cũng đang chờ con REL của em về. đánh dấu topic cái

22. luxman58a

luxman58a Advanced Member

Model gì thế bác? :D

23. 0915234689

0915234689 Advanced Member

các bác dùng qua sub rel .cho em tí rì viu .em dang có mot dôi loa klip la scala amly luxman 509s. nhưng cảm nhận hơi thiếu bas.em dịnh mua sub rel về gép vào,theo các bác thì có ổn không?và nên mua model nào thì hợp với dôi loa em.

24. nguyenthachanhkiet

nguyenthachanhkiet Advanced Member

Mình cũng đang dùng T9 để nghe 2.1. Quá tốt khi dùng sub rel để nghe nhạc hoặc xem phim.

Vấn đề khi dùng sub cần cân nhắc đến các yếu tố sau:

- Diện tích của phòng nghe sẽ quyết định đến mua loại sub nào cho phù hợp
    - Điểm cắt tần của Sub với loa chính. ( theo hướng dẫn và tự mình nghe và settup cho phù hợp)

* loa mình không thiếu bass nhưng mình vẫn dùng sub làm âm nền cho các dải khác. Đặc biệt khi nghe nhạc thính phòng, nhạc dance, nhạc trữ tình VN có sub Rel sẽ hay hơn ( theo gu của mình)

Thân

25. 0915234689

0915234689 Advanced Member

Phòng em rộng 20 mét vuông , và hôm nay cung da chon mua sub rel t 5 o tiem diện tử choi ce ở hcm , loa dang trên dường về ,không biết t5 có hiệu quả tốt cho bộ dàn của em không? Bác dang choi loa gì vậy bác? Và phòng bác rộng bao nhiêu , không biết em mua t5 có nhỏ quá không?

Share This Page

Loading...