Sự phối ghép giữa loa và ampli

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by n_nhoang, 9/3/07.

1. MUATHUVANG

MUATHUVANG Advanced Member

Bác danlangven lấy hết chữ của em rùi, còn em mạo muội chấm:
    300B -2A3.
    KT88 ráp đẩy kéo : dải tần cao- chua, sắc, trung âm khô.
    Đèn 211: ráp single-end: âm thanh tốt mộc mạc ngọt ngào-
    Đây là những amply đèn em được một người ở Nga về nước cho nghe.Còn em nghe nói EL34 cũng hay nhưng chưa được nghe.
    Hôm nay các bác đang nghe loa đồng trục VN tại thành phố HCM có phối ghép nhiều bác tham khảo.http://www.vnav.net/forum/viewtopic.php?t=7806
    Em cũng máu loa đồng trục VN và Amp 211 nhưng chưa có many a money .(nhìn các Bác có mà em thèm quá sẽ đầu tư sau)

2. tran_cuong_pc1

tran_cuong_pc1 Advanced Member

Chung quy lại là các bác nói từ đầu đi cho em đọc, chẳng hiểu gì cả. Các bác lần sau đi đâu thì ới em 1 câu cho nó đỡ tủi thân nhé! Em tạm kết luận như thế này, mỗi người 1 sở thích nghe nhạc, việc phối ghép chính là cái hay của những người đam mê audio cốt chỉ làm sao cho ra được thứ âm thanh sống động, thật thà nhất. Việc cùng nhau trao đổi kinh nghiệm hay là 1 việc hết sức đáng để anh em trong 4R phát huy. Vậy thì bác nào cảm thấy vẫn chưa ưng ý với bộ âm thanh mình đang nghe thì cứ mạnh dạn đưa lên để các bác trên này cho ý kiến. Mà ví dụ luôn cho nó sống động vậy:
    1. CDP Sansui Alpha707i
    2. Speaker NS470 (mới lấy của Batigol) và NAD801 Standing
    Ghi chú: loa NAD của em rất lạ, hỏi chẳng ai hay về loa này (củ loa toàn NOKIA made in Germani gồm 2 tầng nam châm - em cũng lạ).
    3. Amp Sansui Alpha607i, Marantz PM74D
    4. Dây toàn loại bình thường.
    Em ghép thế nào mà đôi NAD của ewmm chẳng ra được tiếng Bass gì cả, nếu ghép SS với dải dưới + Marantz dải trên thì nghe ổn. Vậy các bác cho ý kiến giúp em là em có nên đổi sang pre+pow ko ạ???

3. MUATHUVANG

MUATHUVANG Advanced Member

Qua mấy ngày nghỉ lễ chúc các Bác có một sức khỏe và những niềm vui.
    Trở lại chuyên đề này em thấy rất hay, và em lại có mấy nhời sau:
    Một số người cho rằng các dây cáp có thiết kế và vật liệu đặc biệt sẽ tạo nên sự khác biệt trong chất lượng tín hiệu âm thanh và họ bằng mọi cách tìm mua cho dù phải bỏ nhiều tiền. Với những người khác, các loại cáp có chi phí vượt quá các yêu cầu tối thiểu về cơ học và điện thoại là không cần thiết.
    Một vài yếu tố về điện có ảnh hưởng rõ rệt đến màn trình diễn của cáp âm thanh. Các dây dẫn đều có một sức cản nhất định với tín hiệu âm thanh. Sức cản này gọi chung là trở kháng của dây dẫn. Trong đó, tồn tại ba thành phần chính tạo nên là điện trở thuần (hay điện trở đối với dòng một chiều), dung kháng và cảm kháng.
    - Điện trở thuần của dây được tính bằng Ohm/m; dây càng dài, điện trở thuần càng cao. Đường kính dây càng lớn, điện trở một chiều càng thấp. Trở kháng dòng xoay chiều cũng được đo bằng Ohm nhưng không phụ thuộc vào độ dài dây dẫn.
    Điện trở một chiều trọng trong dây loa rất quan trọng, nếu bác nối một dây có đường kính nhỏ với một khoảng cách dài hàng mấy chục mét từ ampli công suất đến loa trầm thì khi sử dụng với volume cao, bác đang đốt cháy đoạn dây đó. Hầu hết năng lượng tải ra loa sẽ bị tiêu tán thành sức nóng trên dây; như vậy, năng lượng không được truyền đầy đủ tới cuộn dây loa để làm cho màng loa chuyển động hoàn hảo. Hậu quả là dải động của âm thanh trầm cũng bị nén rất hẹp, nghe yếu ớt, lờ đờ.
    - Điện dung: tố điện học quan trọng khác trong các cáp tín hiệu analog là điện dung. Điện dung này xuất hiện khi hai dây dẫn cách nhau một khoảng cách nhỏ và còn được gọi là điện dung tạp tán. Điện dung tạp tán mà lớn thì sẽ có xu hướng kháng cự lại các thay đổi đột ngột trong tín hiệu, nói khác đi là làm suy giảm tần số cao. Vì thế, tối thiểu hóa điện dung là cần thiết đối với các loại cáp nối với đầu ra hoặc trở kháng cao.
    - Điện cảm: Yếu tố khó xử lý nhất trong các cáp âm thanh chính là điện cảm, xuất hiện khi dòng điện chạy qua dây dẫn. Từ trường tạo ra bởi dòng điện trong dây đó sẽ tương tác với chính dòng điện trong dây và các dây dẫn lân cận. Đối với các nguồn tín hiệu có dòng điện cao, như các đầu ra của ampli công suất thì việc tối thiểu hóa điện cảm của cáp là việc quan trọng bậc nhất. Điều này thường được tiến hành bằng việc tách các dây dẫn càng xa nhau càng tốt.

4. khivang

khivang Advanced Member

Chào các bác,chủ đề hay quá.Em đọc xong thấy kiến thức mở mang thêm nhiều.Nhưng có mấy điểm này em chưa thông,xin được bác MUATHUVANG nói kỹ hơn đượcko ạ?
    Bác nói trở kháng dòng xoay chiều ko phụ thuộc chiều dài dây loa,thế tại sao khi Amp mở lón lại có thể đốt nóng đoạn dây dài mấy chục mét?Vì theo kiến thức còn bập bõm của em thì cái dòng điện đang đốt nóng dây kia là dòng điện biến thiên ko có chu kỳ(cái này có thể coi là dòng xoay chiều được ko nhỉ?)
    Bác nói phải tối thiểu hóa điện cảm của dây loa,thế mà em thấy có mấy cái dây loa hàng hiệu lại ốp bên ngoài cục ferit to đùng.Bọn khoai tây nó làm thế là để giảm hay tăng điện cảm ạ?
    Bác nói phải tối thiểu hóa điện dung tạp tán của dây loa(Điện dung này xuất hiện khi hai dây dẫn cách nhau một khoảng cách nhỏ và còn được gọi là điện dung tạp tán).Thế mà em thấy mấy cái dây hàng hiệu(cả của AE tự DIY nữa) lại gồm mấy chục sợi dây nhỏ xoắn,tết, bện...với nhau.Liệu họ làm thế có sai ko nhỉ?
    Mong chờ hồi âm sớm của bác.Thank

5. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

đoạn dây mấy chục mét có thể bị đốt nóng là do điện trở thuần, dây nào cũng có điện trở thuần bác ạ.
    Khi dòng điện tăng cao thì sinh ra nhiệt lượng lớn đốt nóng dây dẫn, nóng quá thì cháy đấy ạ .

6. khivang

khivang Advanced Member

đoạn dây mấy chục mét có thể bị đốt nóng là do điện trở thuần, dây nào cũng có điện trở thuần bác ạ.
    Em nhất trí hoàn toàn với bác
    Khi dòng điện tăng cao thì sinh ra nhiệt lượng lớn đốt nóng dây dẫn, nóng quá thì cháy đấy ạ .
    Cái này thì em chỉ đồng thuận với bác thôi(coi như là 50% của nhất trí được ko bác :D ),lí do là thế này ạ:
    +Nếu là dòng = thì em lại nhất trí hoàn toàn với bác phát nữa :lol:
    +Nếu là dòng ~ thì dây dài mấy chục m & dây dài 1m đều bị đốt nóng như nhau nếu hiểu theo cách bác MUATHUVANG hiểu(Trở kháng dòng xoay chiều cũng được đo bằng Ohm nhưng không phụ thuộc vào độ dài dây dẫn).Chỗ này thì em chưa hiểu nên em lại chưa nhất trí hoàn toàn với bác được :?
    Mong các bác giúp em sớm nhât trí hoàn toàn với??? :lol:

7. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Theo ý em thế này :
    Trong thành phần mạch điện có các đại lượng cản trở như sau
    ++ Điện trở thuần ,trở kháng đơn vị Ôm ( R ) dòng điện I & điện áp U đồng pha nhau
    ++ Cảm kháng ( đơn vị Henry :H , mH )
    ++ Dung kháng ( đơn vị Fara , uF )
    2 ông này U & I lệch pha nhau 90 độ , còn thằng nào sớm pha, thằng nào chậm pha trong mạch thuần cảm , hay thuần dung thì em cũng ko nhớ chính xác lắm :D
    ++ Tổng trở Z của cả mạch điện : cái này phụ thuộc vào các thông số : R , L , C và tần số f của dòng điện
    * Dòng điện DC chỉ bị cản trở bởi trở kháng ( Ôm ) , còn dung kháng và cảm kháng không có tác dụng trong mạch điện DC , và dòng DC ko đi qua tụ diện. Xét trên phuơng diện lý thuyết thì mạch thuần cảm và thuần dung , thì ko có yếu tố trở kháng , nhưng trên thực tế thì bao giờ cuộn cảm cũng có trở kháng thuần.
    *** trong mạch phân tần của loa 2 , 3 đường tiếng là 1 mạch hỗn hợp các tải : R , L , và C . Giá trị cản trở mà ta dùng Ôm kế để đo giữa 2 cực loa chính là trở kháng ( thường là tổng điện trở của cuộn dây bôbin loa trầm + trở kháng cuộn cảm của dải bass ) chứ ta ko thể đo được trở kháng loa Mid , hay treble vì 2 đường tiếng này đã được lọc qua tụ. Khi nhà SX đo đạc thực tế họ phải dùng dòng tín hiệu AC , thường đo tại tần số 1KHz để tìm tổng trở của mạch

Trở lại với thắc mắc của bác khivang : ....Nếu là dòng ~ thì dây dài mấy chục m & dây dài 1m đều bị đốt nóng như nhau nếu hiểu theo cách bác MUATHUVANG hiểu(Trở kháng dòng xoay chiều cũng được đo bằng Ohm nhưng không phụ thuộc vào độ dài dây dẫn)....
    Đã là trở kháng thì phải sinh nhiệt khi có dòng điện I chạy qua , Chỉ có cảm kháng và dung kháng thuần là ko sinh nhiệt. Thực tế cuộn dây hay tụ điện ta sờ vẫn thấy nóng là do nó vẫn có giá trị trở kháng nhất định tồn tại trong chất liệu chế tạo

Xét riêng về dây dẫn : ngoài yếu tố trở kháng , dây dẫn còn có thể sinh ra cảm kháng do sự tuơng tác giũa điện và từ. Nếu dây dẫn để chạy thẳng và tách rời nhau 1 khoảng cách nhất định thì cảm kháng gần như ~ 0 . Nhưng cũng dây dẫn đó ta cuộn chúng lại thành 1 cuộn theo 1 trật tự nhất đinh ( các dây quấn cùng chiều ) thì trong cuôn dây sẽ sinh ra thêm 1 giá trị cản trở nữa khi ta cho dòng điện AC đi qua ---> đó chính là cảm kháng , đơn vị này phụ thuộc vào : tần số dòng điện f , độ dài cuộn dây ,
    tiết diện lõi dây , và môi trường trong cuộn dây ( không khí , sắt từ , ferit ... )
    Cũng cuôn dây đó , ta cho dòng DC đi qua thì chỉ có trở kháng tác động vào mạch điện thôi. Còn cảm kháng = 0

Tóm lại : giá trị để đốt nóng mạch điện là trở kháng ( có thể trên điện trở , hoặc ký sinh trên cuôn cảm , tụ điện , hoặc do điện trở tiếp xúc giữa các điểm đấu nối )
    Trở kháng thuần không phụ thuộc tính chất mạch điện là AC hay DC ( ở mạch nào nó cũng sinh ra nhiệt cả , và giá trị năng lượng tỏa ra là như nhau )
    Nên 1 đoạn dây 10m sẽ tiêu hao năng lượng gấp 10 lần đoạn dây 1 m cùng chất liệu và tiết diện lõi .

Mời các bác đóng góp ý kiến ạ !!!

8. khivang

khivang Advanced Member

Cảm ơn bác đã cố gắng giải thích để cái đầu em nó vỡ ra :D .Đùa cho vui vậy thôi,chứ còn bàn về kỹ thuật chuyên sâu(dòng điện ~,=,thời gian quy chiếu,điện cảm ,cảm kháng...)thì em e là lạc mất chủ đề của topic roài,thêm nữa là các cao thủ trên 4rum lại cười AE mình le te.Nếu có thể thì các bác mở 1 topic mới rồi AE ta lại vào đấy trao đổi,thảo luận tiếp về chủ đề này.Kính các bác.

9. ct_2t

ct_2t Approved Member

Vì còn quá xxx ngơ nên em xin mạn phép đào mộ topic lên ạ.
    1. Em đọc thì thấy là khi phối loa và amply, ta nên chọn loa có tổng trở kháng > trở kháng của amply, em xin hỏi đây là tổng trở của 1 ngõ ra (kể cả nếu nhiều loa trên ngõ đó), hay là tổng trở của các ngõ ra, và nếu là tổng của các ngõ thì tính nối tiếp hay song song ạ.
    2. Nên chọn công suất của amply >= tổng công suất loa. Vậy nếu trường hợp phối 1 ngõ ra nhiều loa thì tính thế nào ạ.
    3. Trường hợp muốn dùng nhiều loa (số loa nhiều hơn số ngõ ra của amply) thì cách tính toán phối ghép thế nào, có cần dùng thêm gì ko ạ.
    4. Em chỉ có ngân khố khoảng trên dưới 10 triệu, muốn nghe nhạc vàng. Em đang định phối loa B&M DM600 hoặc Boston A60 ===> amply sansui alpha 7 hoặc TEAC A-R630MKII có ổn không các bác.

Mong các bác chém nhẹ tay :'(

10. khachcodoc

khachcodoc New Member

Em cũng có câu hỏi mong các bác trả lời giúp.
    Em có con ampli 75w của Victor có chơi được cặp loa Technics SB-1970 không ạ? mỗi chiếc 90w.
    Big thanks

11. dcborussia

dcborussia Approved Member

Mình đang có cái loa PIONEER Private Pro S-X720 - thấy thông số của nó là Maximum Power (EIAJ) = 160W . Điện trở 6 Ohm.

Muốn hỏi các bác Amply Jarguar PA-303XG - công suất thấy để 240W/2 kênh - kéo nó nổi không?

Ông bán hàng ở Thiên Hoà kêu là kéo không nổi, kêu mình mua cái Jarguar 600A - 6 triệu rưỡi.
    Ổng bảo amply 303XG nghe không hay, mấy cái paramax còn kém nữa, chỉ có cái 600A trở lên mới hay và kéo nổi loa của mình. Mình thì chỉ có thể bỏ ra tối đa 5 triệu cho 1 cái amply - mà phải là hàng mới.

Xin hỏi các bác ổng nói vậy có đúng không.

Share This Page

Loading...