Sự lệch pha khi dùng nhiều đường tiếng?

Discussion in 'Lý thuyết điện tử' started by panguyen, 31/1/10.

1. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Có đó N
    Hiện mình đang sài của Luxman.cho phép cut off 500/800/1500hz trên thì 5000/8000/10000hz
    chỉnh gain và Adjustment chút chút được luôn.

2. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nguyên tắc chung là đảo cọc loa cho mid/high để giải quyết in-phase out-phase
    chỉ cần đảo hai lần sẽ thấy một lần đúng ? vì nó chỉ có đúng và sai.tuy nhiên tùy sự thích hợp của hệ thống mà có thể thử làm 4 lần với mỗi hai lần cho mid/high để nghe test xem kết quả thực và chọn một

3. haisun

haisun Advanced Member

Bác thinhgia sài đồ hiệu đây, trước em cũng có 1 bộ nhưng để lại cho anh bạn ở nước ngoài, lấy thóc đầu tư cái khác bác ạ, mấy cái đồ này mắc quá sức chịu của em.
    Em quan tâm đến vấn đề lêch pha vì đang định tự chế bằng DSP.

4. viet_ad_03091969

viet_ad_03091969 Approved Member

Bác ơi cho em hỏi DSP là cái gì vậy và cách nó chỉnh pha như thế nào ? Em học kinh tế nên mấy chuyện kỹ thuật em lơ mơ lắm mặc dù rất thích :)

5. haisun

haisun Advanced Member

DSP là 1 con IC được thiết kế để chuyên xử lý tín hiệu số, việc xử lý thế nào ví dụ phân tần, chỉnh âm sắc, chỉnh to nhỏ, giải mã âm thanh 5.1, 7.1 là do người thiết kế, viết thuật toán cho nó chạy.

6. viet_ad_03091969

Cám ơn bác. Thế thì cũng khó nhỉ vì ngoài kiến thức về mạch ra còn phải biết viết phần mềm nữa. À mà bác cho em hỏi thêm phần mềm này mình chỉnh sửa dựa trên phần mềm của hãng sx IC hay mình phải viết toàn bộ ?

7. haisun

haisun Advanced Member

Phần mềm của hãng có hỗ trợ 1 số modul tuy nhiên muốn thực hiện các xử lý phức tạp thì thường phải tự làm.
    Ngoài kỹ năng viết code cho phần cứng thì cần nhiều kiến thức về điện tử số và toán nữa.

Attached Files:

8. viet_ad_03091969

Vậy để nghịch được em DSP gì đó thì phải học điện tử, tin học, toán...bác nhỉ ? Để chơi mà mệt thế thì em cố cày lấy tiền mua của hãng cho rẻ chứ tính ra chi phí để có mấy cái bằng kỹ sư với cử nhân điện tử tin học toán học...mất cả chục năm trời có khi đắt gấp hàng ngàn lần mua của hãng mà chắc gì mình làm đã bằng 1 phần trăm của hãng bác nhỉ ? Cám ơn bác

9. haisun

haisun Advanced Member

Bác học điện tử là đủ, trong đó họ dạy hết, tất nhiên là để đi sâu và làm thực tế thì phải tự học thêm. Nói chung là DIY có cái thú của nó chứ nhiều khi đắt hơn mua mà chất lượng thì không bằng, và cũng không đẹp nữa vì có khi mình chế cả bộ máy tốt nhưng cái vỏ làm không nổi. Ngày xưa lúc còn sv, khi đó cái TV LCD là cực hiếm, em kiếm được cái modul LCD từ cái máy hỏng đem về chế thành cái TV, TV xem được nhưng để đầy 1 bàn và lâu lâu em lại phải sửa tí nó mới chạy tiếp :lol:

10. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Em xin khai quật một vấn đề cũ mà mới!

Em đang tẩu với loa 2 đường tiếng với củ bass và củ trung-treble nằm trong cùng 1 thùng loa, không tách rời nhau, chơi phân tần thụ động cắt bậc 2 (theo Bessel) với 2 amp đèn SE khác nhau!

Sau khi đọc thread này và tra cứu thêm trên Wiki (http://en.wikipedia.org/wiki/Audio_crossover), em đã đảo dây đầu ra trên phân tần của đường high frequency. Kết quả là rất hài lòng, nghe hay hơn trước. Cảm thấy mình may mắn :D

11. My FB

My FB Advanced Member

Bác đã lỡ đọc rồi thì sao không nghịch thử Mix order xem sao, nghĩa là LF cắt bậc 1 và HF cắt bậc 2 :p . Ngoài ra bác cũng nên thử Active order (mượn của mấy bác làm âm thanh chuyên nghiệp)
    Sau khi thử bác nhớ review nhé :D

12. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Để em sung sướng tí đã chứ, lao vào có khi lại không thấy đường ra :mrgreen:

13. Satuki

Satuki Advanced Member

Cụ ChIP mới là cao thủ về phân tần, chỉ cần lệch pha giữa 2 củ loa một ít thôi là có thể nhận ra bằng tai nếu tai chỉ để ý đến một ca từ nào đó của ca sĩ. Cảm ơn cụ Chip .

14. Satuki

Satuki Advanced Member

Cái đoạn này thì làm em phục bác sát tận đất. Bác mà thiết kế loa thì phải nói hãng cũng thua. Chuẩn không cần chỉnh bác Chip

Share This Page

Loading...