Sự khác nhau giữa đầu CD ~100$ và đầu CD ~1000$?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by sinhvatla, 5/2/08.

1. ducthang

ducthang Advanced Member

Rõ ràng chất âm 2CD này là khác nhau, bác nên cảm nhận từ từ bác ạ

2. bachoa

bachoa Advanced Member

chào các bác tôi xin dãi bày vài điều từ bản thân mình , cách đay khoảng 3 tháng sau khi lang thang trên mạng vô tình bắt gặp trang audioclub sau khi đọc một số bai thì thây có quyến tâm sắm một bô dàn khoảng 5t để thưởng thức âm nhạc nhưng sau khi lặn lội lùng sục thì thấy 5t chảng làm được gì cả , vì trước đố tôi đã chơi bộ loa cretivet 5.1 chỉ háo hức được mấy ngày đầu sau nghe nhiều thì thấy đau đầu nên xếp vào hộp cât lên nhà kho , vừa rồi bán đi được 500000 , vấy là sau khi nghe thử những bộ tầm 5t thi thấy nó còn không bằng cái mình đã cho đi , và với những bộ ấy chắc là chăng bao giờ được góp chuyên với anh em về độ dày , mỏng , rộng hẹp vv'.. và thế là đành phải làm một cuộc cách mạng là đầu tư 30t cho bộ dàn mà đên nay thì thấy nó vân chỉ là đồ cỏ thôi

3. Mainboard

Mainboard Advanced Member

Tiến trình của bác thì đúng ...cataloge rồi :lol: Nhưng dàn 30tr là ngon rồi bác ơi, cỏ gì nữa. Nhiều anh em cũng chỉ mong có ...cỏ như bác thôi đây.

4. tuanphv

tuanphv Advanced Member

30tr cho 1 bộ dàn nói là cỏ thì cũng ko phải nhưng để đạt dc ngưỡng hiend theo cá nhân em thì còn xa lắm :idea:

5. ducanhle

ducanhle Advanced Member

bác nên đâu tư ít thời gian tham khảo mấy mục về xử lý phòng ốc & điện đóm cho ổn đã bác ah. đầu tư đến 10x30ọi mà phòng ốc ko đạt cũng lãng phí bác ạ

6. Mèo Sạch Thỉu

Mèo Sạch Thỉu Advanced Member

Cụ này chắc tẩu thiết bị roài ... từ creative 5.1 lên 30T mà vẫn còn phân vân cái dzề ... :lol: :lol: :lol:

7. Capstan

Capstan Advanced Member

em thấy bác chơi cũng ác đấy chứ ạ? Pioneer TD07 với Revox 225, amp Revox... mà bác vẫn chưa hài lòng. rốt cuộc tiêu chuẩn của bác là gì? 30t có thể là nhiều có thể chưa đủ. mà 5t đôi khi cũng là đủ. ăn nhau cách phối ghép và nhu cầu bản thân mà bác.

8. yes

yes Advanced Member

30tr cho 1 bộ dàn nói là cỏ thì cũng ko phải nhưng để đạt dc ngưỡng hiend theo cá nhân em thì còn xa lắm

Bác ơi thế thì hi-en là thế nào ạ? em có thấy bác nào "end" bao giờ đâu. Hi-en thường đồng nghiã với đắt tiền, nhưng không phải cứ hi-en là phải đắt tiền? Có đúng không các bác?

9. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Theo ý kiến riêng của em thì Hi End nghĩa là "đỉnh cao" là thước đo nào đó không đầu không đuôi ngay cả không có ý nghĩa hay định nghĩa định lượng rõ ràng do 1 hay 1 số người chơi tự đặt ra để tự ... tôn cho chính người chơi hay cho 1 số nhóm chơi hay tập thể chơi nào đó. Họ định như vậy để có 1 món ăn tâm lý nào đó là đang sở hữu 1 cái gì đó giá trị hay trình độ hay tầm cỡ vượt qua những người xung quanh.
    Phần đông sản phẩm Hi End được định bởi giá tiền là nhiều nhất; kế đó là tính hiếm có hay đặc trưng; rồi từ phong trào quyết định cũng có; và sau cùng mới tới chất lượng kỹ thuật. Tất nhiên vì Hí Ènd không có tính định lượng và chất rõ ràng nên việc định giá trị xảy ra một cách vô tư nên thứ tự về giá trị cũng thay đổi theo ví dụ chất lượng kỹ thuật có thể đi trước sau đó mới giá tiền v.v...
    Một trong những yếu tố nữa rất quan trọng quyết định giá trị đồ Hí End là tính "cả vú lấp miệng em" nghĩa là chỉ cần ý kiến cá nhân của 1 người có máu mặt trong làng chơi khen tốt hay Hí Ènd là tự nhiên nó được coi là tốt là Hí Ènd. Khi ý kiến này được đưa ra thì những người chơi đồ chơi khác (có khi còn đắt tiền hơn) mà thiếu máu mặt trong làng chơi mà lên tiếng phản hồi hay bất đồng là tự nhiên bị coi là "kém hiểu biết hoặc không biết thì dựa cột mà nghe ..."
    Đôi khi để hỗ trợ cho Hí Ènd thì người chơi còn đề ra những đại lượng đặc trưng để định giá trị mà những đại lượng này đôi khi chỉ có người Hi End mới hiểu nổi và có 1 số trường hợp họ cũng chẳng hiểu họ đang nói cái gì. Có những đại lượng này, theo họ, cần có trí tưởng tưởng mới có được và trí tưởng tượng này, 1 lần nữa theo họ, phải được tu luyện từ việc chơi đồ Hi End thì mới nhận ra được; chứ nếu chỉ tập luyện theo đồ không Hi End thì sẽ không bao giờ tới ... Như thế xem ra họ dùng duy vật để tìm ra duy tâm!? Rồi sau khi tập luyện được thời gian họ lại đi ra kết luận thực tế là "dàn Hi End nhà tôi nghe giống y như nhạc sống ở thính phòng" trong khi cả đời họ chưa chắc đã từng nghe nhạc sống thính phòng ở ngoài đời bao giờ để mà rút ra kết luận thực tế như vậy!??? Ngược lại có nhiều người ví dụ như nhạc công hay nhạc sĩ họ nghe và đánh nhạc sống ở ngoài như cơm bữa nhưng ở nhà chỉ nghe dàn nghe phổ thông không phải Hi End thì nếu họ nói "dàn máy của tôi nghe giống nhạc sống ngoài đời" thì có thể bị giới Hi End không đồng ý hoặc cười chê ...

Nói về Hi End thì còn nhiều lắm ... :mrgreen:

10. My FB

My FB Advanced Member

Chào Bác Lê Duy Hòa

Sao Bác không thử chuyển qua amp tube nhỉ :p , với cách nghe của Bác thì em nghĩ rất hợp :D, lúc đó Bác làm thêm một cuộc cách mạng nữa :D

11. lukbandem

lukbandem Advanced Member

BÁc DZ sâu sắc phết!

12. truongchi69

truongchi69 Advanced Member

Bác Dztronic viết hay quá! Những điều bác viết ra đáng để anh em chúng ta suy ngẫm để rút ra một điều gì đó thật là bổ ích nhằm định hướng lại cho mỗi chúng ta trên bước đường mê mãi đôi khi đến mê muội tìm đến cõi hi-end.
    Em chỉ mong một ngày nào đó được gặp bác Dztronic ngoài đời thôi! :lol:

13. MCMXCIX

MCMXCIX Approved Member

Bác DZ viết chuẩn quá (mặc dù em không biết thế nào là chuẩn). Anyway, đúng là em chỉ mới thấy mấy dàn hiend của mấy bác chơi audio và nhà sản xuất sản phẩm hiend chứ chưa bao giờ thấy dàn hiend của các nhạc công nhạc sĩ ạ.

14. vuht2000

vuht2000 Approved Member

Bác Dz rất tỉnh, có máu chơi nhưng không bị say máu.

15. tcqanh

tcqanh Advanced Member

ủa, em nhớ là topic đang bàn về CDplayer mừ.
    các bác bị cụ Dze lung lạc rùi.

em đã bị tình trạng này : lúc nghe nhạc mà đầu óc cứ nghĩ tháng sau mình có tiền nâng cấp cái CDP này vì âm nó thế này, thế kia... thôi khỏi nghe... tưởng tượng là phê rùi. thậm chí có lúc em nghe trong lúc ngủl, lúc nằm mơ :) . No joke.

nói về Hí end này mệt mỏi lắm. tập trung nghe nhạc các bác ui :) :) .

16. tcqanh

tcqanh Advanced Member

tháng rồi em nhờ mấy người bạn ở Seatle, gần chổ bác Dze và 1 em ở NY mua giùm cái CDP hí ènd. tụi nó ở bển 20-30 năm mà không hiểu từ HI-end mới ghê. nhờ tụi nó hỏi thăm biết Wadia, Esoteric, Krell.... câu trả lời: chỉ biết Sony, Philips, LG...

em nhờ tụi nó mua cái đầu CD > $1,000. tụi nó nói " mày điên hả "

em cũng cảm nhận mấy câu màu đỏ giống cụ Dze. còn nhạc công thích nghe dàn phổ thông vì họ chán live sound mừ :mrgreen:

đối với em, chọn lựa = nghe thử thấy hay + giá càng rẻ càng tốt + quên 2 chữ thương hiệu. cái nào e DIY được là làm tuốt.

17. meoden

meoden Advanced Member

Cũng giống như túi Louis Vuton, cũng là túi da thôi mà giá ít phải vài nghìn $, còn nếu làm giả thì 100 $ cũng giống y, mà chất lượng chắc cũng phải 70-80%, hay Vertu thì cũng chỉ nghe gọi, gắn thêm thật nhiều kim cương để cho sành điệu
    Các hãng người ta cũng phải nhắm tới phân đoạn thị trường để tạo ra cái gì thật đắt cho nhà giầu khoe của chứ, có ai đời tỷ phú nghe Tiến đạt đâu
    Theo tôi, đừng quá phụ thuộc vào thương hiệu, giá cả, nghe tốt là được, cũng đừng quá băn khoăn là tại sao của mình chỉ thế này, cái kia tốt hơn hay hơn. Hãy tự vui sướng với gì mình có, thế là hạnh phúc, chứ núi này trông núi nọ thì tới bao giờ, trừ khi anh là Bill Gate
    Mà Bill Gate có nghe amply đèn không nhỉ?

18. MCMXCIX

MCMXCIX Approved Member

Em tin rằng Bill Gates không có thời gian nghe nhạc đâu ạ :D mà nếu có là từ máy hiend Zune! Trong nhà bác ấy cũng bảo đảm không có cdp-ampli-speaker của McIntosh :lol:

19. vuht2000

vuht2000 Approved Member

Em chẳng biết thước đo nó ra làm sao, nhưng từ hệ thống vài trăm $ lên hệ thống vài ngàn thì đúng là 1 cuộc cách mạng, nghe B&W 6xx rồi quay sang nghe 8xx cũng thấy khác biệt ghê gớm. Lên cao nữa thì đành phải nhờ các cụ audiophile phán

20. vinh67

vinh67 Advanced Member

NÓI TIẾP VỀ HI END AUDIO:
    "Theo ý kiến riêng của em thì Hi End nghĩa là "đỉnh cao" là thước đo nào đó không đầu không đuôi ngay cả không có ý nghĩa hay định nghĩa định lượng rõ ràng do 1 hay 1 số người chơi tự đặt ra để tự ... tôn cho chính người chơi hay cho 1 số nhóm chơi hay tập thể chơi nào đó. Họ định như vậy để có 1 món ăn tâm lý nào đó là đang sở hữu 1 cái gì đó giá trị hay trình độ hay tầm cỡ vượt qua những người xung quanh.
    Phần đông sản phẩm Hi End được định bởi giá tiền là nhiều nhất; kế đó là tính hiếm có hay đặc trưng; rồi từ phong trào quyết định cũng có; và sau cùng mới tới chất lượng kỹ thuật. Tất nhiên vì Hí Ènd không có tính định lượng và chất rõ ràng nên việc định giá trị xảy ra một cách vô tư nên thứ tự về giá trị cũng thay đổi theo ví dụ chất lượng kỹ thuật có thể đi trước sau đó mới giá tiền v.v...
    Một trong những yếu tố nữa rất quan trọng quyết định giá trị đồ Hí End là tính "cả vú lấp miệng em" nghĩa là chỉ cần ý kiến cá nhân của 1 người có máu mặt trong làng chơi khen tốt hay Hí Ènd là tự nhiên nó được coi là tốt là Hí Ènd. Khi ý kiến này được đưa ra thì những người chơi đồ chơi khác (có khi còn đắt tiền hơn) mà thiếu máu mặt trong làng chơi mà lên tiếng phản hồi hay bất đồng là tự nhiên bị coi là "kém hiểu biết hoặc không biết thì dựa cột mà nghe ..."
    Đôi khi để hỗ trợ cho Hí Ènd thì người chơi còn đề ra những đại lượng đặc trưng để định giá trị mà những đại lượng này đôi khi chỉ có người Hi End mới hiểu nổi và có 1 số trường hợp họ cũng chẳng hiểu họ đang nói cái gì. Có những đại lượng này, theo họ, cần có trí tưởng tưởng mới có được và trí tưởng tượng này, 1 lần nữa theo họ, phải được tu luyện từ việc chơi đồ Hi End thì mới nhận ra được; chứ nếu chỉ tập luyện theo đồ không Hi End thì sẽ không bao giờ tới ... Như thế xem ra họ dùng duy vật để tìm ra duy tâm!? Rồi sau khi tập luyện được thời gian họ lại đi ra kết luận thực tế là "dàn Hi End nhà tôi nghe giống y như nhạc sống ở thính phòng" trong khi cả đời họ chưa chắc đã từng nghe nhạc sống thính phòng ở ngoài đời bao giờ để mà rút ra kết luận thực tế như vậy!??? Ngược lại có nhiều người ví dụ như nhạc công hay nhạc sĩ họ nghe và đánh nhạc sống ở ngoài như cơm bữa nhưng ở nhà chỉ nghe dàn nghe phổ thông không phải Hi End thì nếu họ nói "dàn máy của tôi nghe giống nhạc sống ngoài đời" thì có thể bị giới Hi End không đồng ý hoặc cười chê ..."
    --------------------
    Cho em tham gia với>
    Em có đọc một bài rất hay về Hiend trong http://www.hangphuong.com.vn với tựa đề: HI END AUDIO là gì ?
    Theo em : Hi end audio là : ...." Khi mà các thiết bị âm thanh biến mật trước ta là một dàn nhạc đang trình tấu" và như vậy - Hi end hay chưa là tùy thuộc vào cái tai của người nghe nhạc thôi. Với bácnày chỉ 5 T là đã thầy "thiết bị âm thanh biến mất" rồi , nhưng với người khácthì dàn cở 500.000USD có thể vẫn chưa thấy "thiết bị âm thanh biến mật" . và còn vấn đề nữa là cái tai của con người thì luôn " chẳng chịu yên" mhĩa là hôm nay ta thấy "Tuyệt vời" thì ngày mai lại thấy " cũng bình thường" và lại phải thêm $ để cho " thiết bị âm thay biến mất đi"..... các bác tiếp nha....

21. cuongtayto

cuongtayto Advanced Member

E vote bác Dz là number one, bác nói chi lý lắm. Còn theo cách chơi của e thì " tất cả mợi ý kiến chỉ mang tính chất tham khảo" để chả lệ thuộc vào điều gig, rồi mình lại là nô lệ của chính nó

22. Mèo Sạch Thỉu

Mèo Sạch Thỉu Advanced Member

Em cũng giống bác cứ ngon-bổ-rẻ mà chiến ... từ từ có xiền rồi .. tính tiếp :lol: :lol:

23. ttuananh

ttuananh Advanced Member

E thỉnh thoảng cho mấy cái album vocal vào CDP, những bản thu mộc em nghe có cảm giác ca sỹ đang ở trước mặt hát cho mình nghe, chẳng có cảm giác Loa đài gì cả, gần gũi lắm. Không biết mấy cái đồ đồng nát của em có phải Hiend không các bác?

24. teku_vn

teku_vn Advanced Member

Em không biết Hi_End là bao nhiêu tiền nhưng đã bỏ ra 30t thì không thể gọi là đồ cỏ được.
    Chúc bác có được cuộc cách mạng trong cách chơi.

25. khong

khong Advanced Member

Vậy cỏ của bác là reference của cỏ rồi còn đâu. Bác cho cấu hình lên đi anh em cứ thế mà tham chiếu và tạm gọi là hi_end cỏ.

Share This Page

Loading...