Sự khác nhau giữa đầu CD ~100$ và đầu CD ~1000$?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by sinhvatla, 5/2/08.

1. sinhvatla

sinhvatla Approved Member

Em có một thắc mắc rất lớn mong các bác audiophile giải đáp giúp:

Tại sao giữa đầu CD xoàng và đầu CD hi-end lại có sự cách biệt nhau về giá nhiều đến thế?? Trong khi, cả hai đều là các thiết bị xử lý tín hiệu digital?

Câu hỏi của em đặt ra với giả sử là output của cả 2 loại đều là optical, hoặc một dạng output digital nào đó.

Ai cũng biết tín hiệu digital là dạng tín hiệu all-or-nothing, tức là nếu nó không mất nghĩa là còn nguyên trạng như đã lưu, chứ không có hiện tượng "méo" như analog (digital mà, chỉ là các con số, nếu sai số thì error, không được gì!).

Như vậy, từ [đĩa CD] => [đầu CD] => [output digital] đều là các thiết bị digital. Vậy vai trò của đầu CD là gì? Tại sao các đầu CD hi-end lại trang bị các hệ thống cơ nhìn rất khủng như thế để làm gì, trong khi các đầu CD thường đủ khả năng đọc tốt dữ liệu trong đĩa CD?

Em cám ơn các bác rất nhiều.

Tags:
  2. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Re: Sự khác nhau giữa đầu CD ~100$ và đầu CD ~10

:idea: Chào bác :!:
    Một chén cơm ngon khi được đưa lên bàn phải qua:
    1- Loại hột giống (thóc).
    2- Phương thức trồng trọt.
    3- Sự chọn lựa gạo của bà nội trợ.
    4- Loại nồi nấu.
    5- Phương thức nấu.
    6- Cách trình bày (chén, đũa...).

Như vậy:
    Ca sỹ là hột giống,
    Phòng thu là vườn ươm,
    Cách thức mix là phương pháp trồng,
    Dĩa CD là gạo, đĩa xịn là Nàng Hương
    CD transport là nồi cơm,
    D/A là phương thức nấu của nồi,
    dây dợ ra phần tín hiệu là chén ăn cơm,

:arrow: Hihihi: em giải thích theo kiểu "Tẩu"! :lol:
    [hr]
    CHÚC CÁC TẨU ZIÊN ĂN TẾT ZUI ZẺ, HAPPY NEW YEAH!

ntsvav likes this.
  3. nhapmon

nhapmon Advanced Member

Chết em roài, em lại thấy rất thích kiểu giải thích của viện trưởng, âm hình rất rõ ràng rộng mở :D . không lẽ em cũng tẩu rồi :(

4. caithang

caithang Advanced Member

Bác Thích giải thích nôm na dễ hiểu
    Xin đưa ra 1 ví dụ nữa: đơn giản là thấu kính của mắt đọc cũng như cặp kính thuốc vậy, đều là thấu kính phân kỳ dùng cho người cận thị nhưng có cặp mắt chỉ 50 ngàn, có cặp tới hơn triệu lận. Đều để tạo ảnh ảo cho mắt người cận thị nhưng mắt đắt tiền bền hơn, trong hơn, cho ảnh đẹp hơn, thật hơn
    :lol:

5. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Tiếp bác Tẩu trưởng nè :
    Amp_1 là gỏi ( tôm; gà;...)
    Amp_2 cá chiên xù
    Amp_3 heo sữa quay
    ... :D :D :D . Mời các bác tiếp

6. bone

bone Advanced Member

Cơ xịn chạy êm như xe mẹc, cơ không xịn chạy rung như xe lam :lol:

7. ruby

ruby Advanced Member

Đơn giản mà lại phức tạp :p
    Phức tạp rồi lại đơn giản :p

@sinhvatla: bác post phát đầu tiên mà đã phức tạp rùi :D
    Thế này nhá, bác cứ lấy cái CDP 100usd cho đấu trực tiếp với cái 1000usd thì bác sẽ biết tại sao liền hề :shock: :D :D :D

Kính.

8. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Chào bác,
    Các bác cao nhân đã nói em thấy rất đủ để bác hiểu rồi nên em không nói thêm!
    Riêng em đã dùng cũng dòng CDP DENON em thấy DENON DCD 1510,1530,1610,1630,1650 không thể nào so sánh được với DENON DCD S10III nói về cả về tinh thần lẫn thể xác Bác ạ! :D :p :lol:
    Trong đồ âm thanh tiền nào của ấy gần như đúng hoàn toàn, cũng có ngoại lệ nhưng rất ít, rất ít!

9. sinhvatla

@Bác Thichduthu: Bác mô tả rất chí lí! Nhưng em vẫn phân phân ở chỗ, nếu output là optical (mà theo em biết đó là dạng digital) thì tín hiệu output đó có trãi qua công đoạn DAC hay chưa? Hay đó là tín hiệu gốc từ trong CD chuyển tới?

@Bác Caithang: Dữ liệu lưu trong CD là một chuỗi các bit 0 và 1. Vậy sự khác nhau giữa mắt xịn và mắt "yếu" có thể hiểu như thế nào ạ?

10. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Mà nếu bác cho là CD transport nào cho ra tín hiêu số giống nhau hết đi (theo bác là chả có suy hao...) thì bác muốn hay thì bộ DAC 1000 đô vẫn hay hơn DAC 100 đô nhìu!

11. sinhvatla

Thật ra ở đây em hỏi hơi thiên về bản chất của tín hiệu và việc xử lý nó bên trong đầu CD.

Hix, em không có ý làm phức tạp vấn đề các bác ạ! Mong các bác giải thích giúp em... :(

12. Baoanh_Hue

Baoanh_Hue Advanced Member

:p em có ý này nhanh mà dễ hiểu : " Tiền nào của nấy "
    Thôi, em đi tất niên đây :lol:

13. mailinh

mailinh Advanced Member

Sếp thì có cô bồ xinh,
    lèng mèng như em thì có .. cái lèng mèng.
    Mặc dù tín hiệu đầu ra như nhau. Hí hí

14. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Hàng xịn thì nó ít bị ảnh hưởng bởi nhiễu à !!!

15. Planets

Planets Advanced Member

Bác hỏi câu này em e rằng không phù hợp với audiophile đâu ah.

audiophile theo đúng nghĩa của từ ngày thì chỉ có thể nghe và đánh giá âm thanh nó khác nhau thế nào, hay/dở?

audiophile không nhất thiết phải biết tại sao mà cứ cái nào nghe thấy hay là chơi thôi ah.

Câu hỏi của bác theo em phải đặt ra với technophile :-D

16. Mèo Sạch Thỉu

Mèo Sạch Thỉu Advanced Member

Thực ra vấn đề của bác Sinvatla đặt ra mang tính xây dựng rất nhiều, bác nào biết sâu về kỹ thuật thì cùng bàn nhá ....
    Em cũng có thắc mắc tương tự như bác nếu dùng đường Digital out & bộ giải mã của âm-ly thì việc khác nhau giữa hàng nhiều tiền & ít tiền ở chỗ nào (bỏ qua yếu tố tâm lý & hình thức) . Nếu dùng đường line out thì có thể khác biệt nằm ở bộ DAC chăng .
    Nếu bộ cơ mà đọc đủ các bit dữ liệu của đĩa, có độ bền tương đối thì đầu cao cấp & thấp cấp khác nhau ở chỗ nào về mặt kỹ thuật. Bác nào biết chỉ giúp cho ae với nhá.

17. thao_prosound

Cái này em thấy giống như sự sai khác về chất lượng giữa phôi đĩa CD xịn và CD cọp . Cùng để sao chép các dữ liệu mã hóa = 0 và 1 bởi công nghệ digital , nhưng rõ ràng trên phôi đĩa CD xịn ,chất lượng âm thanh và độ bền tốt hơn hẳn , bởi các vết ghi được hình thành sắc nét hơn ( em đọc lỏm trên manual của nó thấy rằng khi ghi đĩa thì để mã hóa kí tự 1 , tia lazer "đục" 1 lỗ trên bề mặt phôi , còn kí tự 0 thì nó không đục đẽo gì cả ) tức là cái lỗ trên phôi xịn sẽ "đẹp" hơn lỗ trên phôi đểu , nên khi playback sẽ cho chất âm chuẩn hơn .

Rõ ràng có sự khác biệt , mặc dù công nghệ ghi-đọc digital là như nhau.

Mời các bác góp ý

18. Mèo Sạch Thỉu

Đúng rồi một cái đĩa xịn nghe hay hơn hẳn một đĩa đúc mặc dù là đúc dạng imaging cop sang y nguyên . Có thể với công nghệ ghi khác nhau nên khi đọc lại các đĩa xịn chuyển tải được y nguyên các dữ liệu lúc được ghi còn chú đĩa cọp thì sẽ mất một phần dữ liệu nên tiếng không được trong . Với đầu đọc nếu đọc đủ các bit dữ liệu này rồi xuất ra theo cổng digital thì sự khác biệt nằm ở đâu .

19. sinhvatla

Số là em đang dự định trang bị một bộ dàn cho mình và muốn đầu tư từng phần cho hợp lý để hạn chế thất thoát "đạn dược" do đầu tư không đúng chỗ, bắt đầu từ việc tìm hiểu kỹ đầu phát CD.

Còn về phần "hồn" thì chắc em phải nhờ các bác audiophile chia sẻ rất nhiều! :)

Hôm nay ngày cuối cùng của năm Con Heo rùi. Chúc các bác năm Tý nhiều sức khỏe, tiền bạc đầy kho (để lo cho sự nghiệp audiophile :D)

20. thao_prosound

Cái nì em nghĩ là ăn nhau bởi chất liệu linh kiện ??? . Ngay cả cái dây optical chỉ để dẫn tín hiệu 0-1 mà cũng có quá nhiều loại với chất lượng khác nhau quá thể :D

Bây giờ có 2 cái mắt lazer , hàng xịn và cọp thì chất lượng digital của nó có sai khác nhiều không nhỉ ???

oài , em lan man rồi , em out đi ăn cúng cái đã :D , trưa 30 rồi .... hẹn gặp lại các bác

21. haiQ

haiQ Advanced Member

Tôi khuyên bác nên đi nghe thử giuẵ 2 loại đi, bác sẽ biết tại sao người ta phải bỏ ra 900 nữa thay vì chỉ có 100 :p

22. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Câu hỏi của bác "Sinh Vật Lạ" thật là hay! Em bầu đây là câu hỏi cho kỷ niệm hết năm con lợn!

Ậy ai có quan điểm này thì dạy cho Dzê em biết lý do tại sao hay nguồn gốc nào ... lại có quan điểm này ạ ? :(

- Tất cả các dàn cơ CD xịn vài ngàn USD không biết có tốt hơn cái memory card reader/player giá chỉ vài chục đến vài trăm USD không ạ ? Cái memory reader chắc chắn là không có bộ cơ để bị rung.

- Memory card reader hình như cũng không phụ thuộc vào cái phôi CD thì phải không ạ? Một cái flash memory 2GB bây giờ dưới 15USD có trữ lượng gấp 3 cái CD mà lại thâu xóa nhiều ngàn lần xem ra rất lý tưởng để làm dữ liệu cho digital audio.

Xem ra trên đời có nhiều cách giải quyết cho một vấn đề và đương nhiên có cách giải quyết tuy hiệu quả nhưng rất mắc tiền; song song đó cũng có cách giải quyết cũng hiệu quả không kém (đôi khi hiệu quả hơn) mà lại thật rẻ nếu biết tận dụng kỹ thuật từng thời 1 cách đúng đắn và hiệu quả triệt để.

"Người mua mới bị lầm chứ người bán đâu có bị lầm". Kỹ sư người ta thiết kế ra chỉ theo yêu cầu của người tiêu dùng cho dù đôi khi biết người tiêu dùng không phải lúc nào cũng đúng nhưng vẫn phải đem châm ngôn "Customer is always right!" để mà kiếm cơm. Nếu vậy xem ra quan điểm "tiền nào của nấy" không biết có luôn hợp lý không ngay cả trong audio :( :)

Dzê em xin chúc các bác ăn Tết vui vẻ !

23. Mèo Sạch Thỉu

Đây là ae đang thắc mắc xem nó khác nhau bên trong cái gì để giá nó vênh đến như thế , chất lượng thì có ai bàn đâu bác .

24. tcqanh

tcqanh Advanced Member

câu hỏi thật sự hay cho người mới chơi. khi chơi lâu năm, bác sẽ hỏi khác bây giờ nhìu...

câu này nhiều người cũng tự hỏi, nhiều người cũng tự trả lời là không nên tự hỏi nữa vì đáp án khó lắm
    trong mấy cái thiết bị cái khó DIY nhất là cái cơ này đây. vì sao??
    tiếc là không có anh thợ chế ra cái cơ tham gia diễn đàn giúp ae nhỉ

e đồng ý với bác dzê: hổng chắc tiền nào của nấy đâu. e thì thích cái nào rẻ mà ngon ơ. phải ăn thử nhiều quán thôi bác ơi. nhưng mà tìm ở đâu??

lan man quá

thân,
    năm mới dzui dzẻ, dui dẻ

25. sinhvatla

Em thấy bác Dztronic đưa ra vấn đề so sánh với memory card rất hay! Với thời đại công nghệ số phát triển chóng mặt như hiện nay, việc lưu và chuyển dữ liệu âm thanh từ thiết bị lưu tới trước khi vào bộ phận xử lý digital-analog là hoàn toàn có thể thực hiện được với chi phí rất rẻ mà đảm bảo không mất một bit dữ liệu nào.

Thật sự khi nhìn những cỗ máy phát CD to khỏe, cấu kiện chắc nịch, giá vài nghìn Mỹ kim, lòng em không thể tránh khỏi thèm thuồng. Nhưng lý giải cho sự hoành tráng đó vẫn chưa được rõ ràng về mặt kỹ thuật bên trong.

Cám ơn các bác đã cùng chia sẻ vấn đề.

Share This Page

Loading...