Sử dụng iTunes để chơi nhạc!

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by espadon_vn, 4/3/13.

1. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Trước e cũng xài iTunes, sau này e mới chia tay nó lý do quá ư là nhỏ xíu vậy mà mấy đời dòng họ nó ko cải tiến: không có plugin ASIO hay WASAPI...đã nghe nó rồi mà còn phải qua win nữa. Ai đời nghe nhạc mà tới 3 cái volume. Itune->win->amply. Ý của nó là muốn bỏ qua cái volume trên win thì phải chơi qua Airport express. Mà cái airport ko cho stream nhạc 24/192..vãi dòng họ nhà nó thật, e bó chiếu với bác Job. Sau này e chuyển qua foobar, mặc dù nó cũng đần trong quản lý bù lại đầy đủ plugin. Jriver thì nó như cái hội chợ tết vậy, thập cẩm tả bí lù. E túm lại là chưa có 1 trình nhạc nào vừa khoa học vừa hỗ trợ plugin, âm thanh đàng hoàng tử tế đúng nghĩa. Haizz.. Không biết trên thế giới có thánh nào viết 1 soft đúng nghĩa cho hi end không.

2. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Cá nhân em thì thấy dùng Foobar quản lý nhạc chán kinh, nhất là với cái ổ 3T hoặc hơn mà đi tìm nhạc thì mệt mỏi đừng hỏi ạ. Mà nghe 16 bits em thấy cũng ổn rồi, chưa thấy có lý do gì để phải 24 hay 32 bits :cry:

3. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Đồng ý với bác. Foobar nó đần khủng khiếp. Nội cái vụ search thôi mà nó phải mở tab mới là e ghét rồi. E thì vẫn sống chung với 16 bit, các thánh nhà ta thì suốt ngày cứ 24 rồi 32 rồi dsd gì nữa. Nhưng e ghét thằng itunes ở chổ nó không có plugin nào dẫn thẳng qua DAC. Nếu có thì e thương nó biết chừng nào.

4. sondh63

sondh63 Advanced Member

Nếu bác vẫn xác định chung thuỷ với 16 bit thì bác đừng ghét iTunes mà tội nghiệp em nó. Về chất âm của iTunes em thấy không thua kém bất kì trình nghe nhạc nào, nó chỉ bị hạn chế là không hỗ trợ một số định dạng file. Bác cho em hỏi nhỏ là bác đã nghe 24 bit hoặc dsd chưa? Em dại dột qua nhà ông bạn nghe 1 lần mà đến giờ vẫn chưa dám mở lại hệ thống 16 bit ở nhà em.

5. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Muốn chơi itunes thì tốt nhất là chơi mac osx.
    Bác nghĩ sao mà đòi hỏi apple hỗ trợ bitperfect trên windows- hdh cạnh tranh của mac.
    Mà itunes cũng có wasapi đấy chứ, nó chính là cái windows audio session, nó chỉ ko phải là exclusive wasapi thôi, tức là mixer vẫn có thể can thiệp nếu chơi song song với player khác.
    Muốn bỏ qua volume thì để max volume.

6. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

em sử dụng iTune qua DAC teac ud 501, nghe khoang gần 10 bài thì kêu rẹt rẹt, tắt itunes mở lại thì hết, các bác hướng dẫn khắc phục giúp e.

7. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Em dùng Mac mini phát Itunes bị tình trạng lặp đi lặp lại 1 đoạn đầu (lúc bị lúc không), em phát bằng playlist của Amarra thì ko bị. Có bác nào bị giống em ?

8. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Chào các bác. Hôm nay e xin đưa ra vài vấn đề về cấu hình và cách thiết lập như thế nào để cho âm thanh tốt nhất: mời các bác tranh luận để ai có thắc mắc như e thì có chổ tham khảo ạ, vì e thấy trên diễn đàn mình chẳng mấy ai đề cập những vấn đề nhỏ mà ảnh hưởng lớn như thế này. Trên thị trường có nhiều DAC (ở đây e chỉ đề cập dac usb)và nhiều phần mềm nghe nhạc. Như vậy giữa phần cứng và phần mềm cần thiết lập ra sao để đạt hiệu quả nhất cho số tiền bỏ ra mà không thấy tiếc.
    Thứ 1: theo như hiểu biết của em thì DAC có hai loại: một loại có sẵng ASIO, một loại không có ASIO. Loại có sẵng ASIO thì khi chúng ta sử dụng bất cứ phần mềm nào thì nó cũng tự đưa dữ liệu trực tiếp ra DAC, để kiểm chứng thì các bác có thể thấy khi play thì chúng ta ko chỉnh được volume trên window mà chỉ chỉnh trên phần mềm thôi. Cá biệt thì có phần mềm của TEAC (bán kèm với teac ud 501) không có volume luôn, bit rate toàn diện. Tất nhiên loại dac này đắt tiền hơn loại thứ 2. Loại thứ 2 là thực chất có ASIO nhưng chỉ hỗ trợ những phần mềm nào có phần mở rộng thêm plugin asio, vd: foobar, cài thêm asio vào và thế là dữ liệu đua thẳng ra DAC. Phần mềm nào ko có thì phải chịu đi qua volume control trên win. Itunes và VLC là ví dụ. Tất nhiên chất lượng âm thanh sẽ bị kìm kẹp bởi Kmixer của win. Vấn đề e thắc mắc chính là chỗ này: với DAC loại 1 (có asio) nó đã ko đi qua win rồi thì tại sao lại hiệu chỉnh 24/192 ngay cái loa góc phải làm gì nữa ạ, vì tín hiệu nó đi từ phần mềm qua dac rồi, vả lại e thấy rằng mặc dù nó đã vô hiệu volume trên win rồi thì tại sao tín hiệu chỗ cái loa nó vẫn nhảy ạ.
    Thắc mắc thứ 2 của e là tại sao phải luôn để ở mức 24/192 làm gì khi mà chúng ta nghe 16bit là nhiều, e tin đa số các bác trên đây cũng thế (90%thư viện là 16bit) chẳng phải chúng ta luôn đặt tiêu chí "nguyên bản âm thanh" là hàng đầu hay sao. Cứ đặt 24/192 như thế há chẳng phải tự dối lòng mình hay sao? (Ta đang nghe 24bit :!: :mrgreen: ) đành rằng máy tính và DAC sẽ upconvert lên nhưng hàng thật vẫn hơn chứ nhỉ! Ta nghèo ta nhận ta nghèo vậy.

9. Jacky5555

Thắc mắc 1 của bác thif bác giải thích thêm là bác dùng player gì, dac (asio) gì, chỗ chỉnh 24/192 là chỗ nào? Em ko dùng win nhưng em ko tin là một phần mềm player kiểu như Jriver chạy dac có asio driver mà có thể upsampler bên ngoài player đó. Itunes thì không hỗ trợ asio.
    Thăcs mắc 2 của bác về việc tại sao không chạy native bitrate mà upsampler làm gì? Theo em thì câu hỏi này phụ thuộc dac chip là gì, thiết kế ra sao. Nếu dùng một NOS dac thì không nên up. Nhưng đa số dac ngày nay đều sử dụng quá trình gọi là Sigma Delta Modulation, trong đó nó up tần số vào lên 64 hay 128 lần tần số 44.1, thậm chí cao hơn,... Tức là khi bác không up bằng phần mềm trên computer thì bản thân firmware bên trong dac vẫn làm việc đó. Như vậy câu chuyện là up bằng máy tính rồi cung cấp nguồn nguyên liệu hires cho dac đỡ phải làm việc đó, hay để dac tự làm là câu hỏi phụ thuộc vào việc chất lượng software hay dac cái nào tốt hơn. Hiện nay player up và convert hay nhất có thể nói là Hqplayer, bác nên thử và có câu trả lời cho riêng mình vì câu hỏi này ko có đáp án chung. Xu hướng hiện nay dùng software trên pc để úpampler cùng với tuỳ chọn nhiều filter đi kèm để giải phóng cho dac chip. Với những dac có dac chip thiết kế giao tiếp tốt với tín hiệu dsd, thì không những upsampler mà convert luôn sang dsd để cấp cho dac.

10. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

E xài teac ud 501 bác ạ. E đã thử nghiệm trên iTunes thì thấy volume của win bị vô hiệu nhưng mà tín hiệu nó vẫn nhảy bác ạ, vả lại trong catalogue thì nhà sản xuất vẫn kêu hiệu chỉnh lại sound trong control panel lên 24/192. Mặt khác e thấy các bác trên này vẫn chỉnh như thế để tối ưu cho âm thanh đạt bit perfecr, đây là vấn đề e thắc mắc: tại sao lại vẫn chỉnh chọt trên win khi mà ta đã muốn tín hiệu đi thẳng ra DAC.

11. Jacky5555

Itunes trên windows ko hỗ trợ asio nên có thể nói là nó không hẳn là bitperfect, vẫn bị can thiệp bởi mixer.
    Vì câu hỏi của bác, em mới mở thử cái laptop win 7 của lên thử.
    Khi chạy jriver 20 thì control panel ko can thiệp được gì, không thay đổi được sample rate hay bit rate, đó mới là bit perfect tức là player giao tiếp trực tiếp tới dac, mọi thay đổi kể cả upsample hay bit rate đều thực hiện bởi phần DSP của player.
    Nếu bác chơi windows bác nên từ bỏ itunes đi, và chuyển sang những player hỗ trợ asio.

Nhưng có 1 điều mà win vẫn khác mac mà vì mới thử em mới phát hiện ra. Em chạy đồng thời cả itunes và jplayer và cả 2 đều phát đồng thời lên dac. Trước nay em vẫn hình dung jriver mà chạy asio thì itunes ko phát tiếng. Thực sự hơi ngạc nhiên.
    Mac thì khác, nó có chế độ interger mode, player sẽ chiếm hữu luôn việc giao tiếp với usb driver của dac và những phần mềm khác không can thiệp được, và ko có chuyện chạy song song, đó là một khác biệt.

Tóm lại bác nên chọn player hỗ trợ bit perfect tức là không có can thiệp của mixer. Còn việc trong player đó bác chạy native sample rate hay up sampler lên hay không thì bác nên nghe thử như em nói ở post trước (chả mất gì!). Chất lương up sampler cuả các player cũng không đồng đều bác ah, mặc dù nhiễu hãng thường mua và dùng chung công cụ SRC này từ hãng thứ ba như iZotop...

12. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

E vẫn xài foobar, tại foobar nó quản lý đần quá nên e ấm ức thằng itune, xài itune thi được cái là thích album nào thì kéo vô ipod luôn. Từ đây chắc phải làm cắn răng với foobar thôi. Cho e hỏi xxx tí: Dac của e có asio nhưng tại sao vẫn cài asio trên foobar mới đuợc ạ.

13. Jacky5555

Oh vì ipod mà bác "hi sinh" lớn quá -)
    Bác cài itunes phục vụ ipod thì mất gì đâu.
    Em lại em tưởng bác lưu luyến itunes vì đã có airport express thì thị trường cũng có lưạ chọn khác. Vụ foolbar thì em ko cài nên ko rõ lắm bác ah.

14. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

E vẫn có airport express, cũng đang nghiên cứu xem phương án nào hay hơn. Vả lại cái itunes e gắn bó cũng lâu rồi. Từ ngày tập tành computer audio thì e mới biết foobar thì hơi hụt hẫng. Nhưng có lẽ phải sống với nó thôi.

15. Jacky5555

Hiện nay thị trường có vài sản phẩm hỗ trợ cả airplay lẫn UPnP/DLNA, vd khá nổi bật là Sotm sms100, nó có thể chơi nhạc từ một UPnP/DLNA server như Jriver, chơi cả từ hqplayer,(chất lượng theo em là nhất nếu dac phù hợp với hires và dsd), cả airplay từ itunes ... Sample rate ko bị hạn chế như AE... Một sản phẩm rất đa năng. Sao bác ko dùng Jriver?!

16. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Bây giờ sắm thêm nữa tốn quá bác ạ, tháng vừa rồi e tung gần 30 củ để nâng cấp toàn bộ. Vả lại sample rate với e cũng ko quan trọng lắm vì cả libary có mấy bài 24/192 đâu.

17. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Em tình cờ thấy được trang này hướng dẫn hiệu chỉnh trên win để đạt được âm thanh sạch sẽ xuất thẳng từ phần mềm ra DAC, tất cả mọi tính năng trên win hầu như bị tắt hoàn toàn. E đã làm theo và kết quả thật ngạc nhiên, tuy nhiên màn hình và phông chữ trên máy rất xấu, bù lại âm thanh rất sạch. Chia sẻ với các bác:
    http://www.24bit96.com/usb-computer-aud ... audio.html

18. syen

syen Advanced Member

Nói túm lại nếu sử dụng itunes trên wimdows thì chỉ nên kết hợp với AE thôi. Còn nếu sử dụng usb dac với wimdows thì đúng là phải tạm biêt iTunes. foobar không hề tồi, thậm chí quá hay với một soft free. Còn việc hạn chế trong quản lý của foobar thì có giải pháp rất văn minh, đó là sử dụng 1 app remote nó từ smartphone. Khi đó thì vấn đề quản ly trở nên rất đơn giản. App trên smartphone hỗ trợ quản lý, tìm kiểu đủ kiểu theo tag của file nhạc.

19. syen

syen Advanced Member

Đây cũng là cái anh thấy khác biệt lớn nhất của Mac và Win khi dùng làm transport. Trước đây chơi với AE thì anh sử dụng Itunes trên Win. Giờ chơi sang USB DAC rồi nên cũng đã từ giã Windows rồi.

20. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Bác nói đúng. Và e phải cố gắng quên itunes thôi, phải quên đi các album đầy màn hình, phải quen với foobar thôi bác ạ.

21. dokien

dokien Advanced Member

Bác có vẻ k thích thằng foobar và muốn giao diện kiểu Itunes? Foobar cũng tuỳ biến được & do user cài đặt thôi. Còn k bác dùng Jriver thì các album cũng đầy màn hình luôn :)
    Nếu bác dùng Foobar Control 2000 như bác Syen nói app remote nó từ smartphone thì tuyệt cú mèo vì nó hiển thị đầy đủ info về file nhạc đang chơi (bitrate, hình ảnh, bio ca sỹ,..), chỉnh volume, tắt máy tính, thậm chí lắc cổ tay là chuyển nhạc v.v

22. Scorpio

Scorpio Moderator

Không quên được .. hôm nay Itune có bản update cho Windows với lời chào " iTunes is now a full 64-bit application on 64-bit editions of Windows 8, 7, and Vista." :) :)

23. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Vâng e biết chứ, cũng tính xài Jriver nhưng làm biếng cài rồi crak rồi hiệu chỉnh này nọ nữa, nên thôi e đi theo hướng xài foobar với remote vậy. E cũng biết foobar nó nhiều tuỳ biến nhưng mình làm quá thì cpu nó chạy nhiều lại ảnh hưởng chất âm, thôi để mặc vậy, component em cũng chì cài đúng asio và remote. Nói tóm lại thì phải chịu được này mất kia thôi bác. Chứ kiểu như itunes thì tốt mã rã đám cũng như không. Vả lại tiêu chí của chúng ta là chất lượng âm thanh.

24. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

E chỉ mong cho một ngày nào đó nó thông báo đã bit perfect hoàn toàn như asio thì đã mừng rồi ạ. :)

25. syen

syen Advanced Member

Vẫn là làm cho kẻ thù chơi thì không thể thả rông được như chơi với hàng nhà đâu :lol:

Share This Page

Loading...