Sử dụng dây quang hay dây USB ??????

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by tronghai, 11/4/14.

1. tronghai

tronghai Advanced Member

Mình đang xây dựng cấu hình để nghe nhạc Lossless từ máy tính ra hệ thống âm thanh. Khi mua PC về để làm nguồn phát âm thanh phát hiện nó có thêm cổng quang mà DAC của mình cũng có. Mình chưa bao giờ dùng dây quang làm dây tín hiệu nên cũng không biết gì về nó. Bác nào trên này biết giải thích giùm mình với. Nếu muốn mua dây quang để thử thì nên dùng dây của hãng nào? :roll: . Thank các bác đã đọc.

Tags:
  2. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Bác mạnh dạn mua thêm 1 sợi dây quang tùy ý rồi bật qua bật lại giữa 2 định dạng, nghe và so sánh sau đó review cho anh em cùng nghe với.

3. tronghai

tronghai Advanced Member

Thank bác chắc chắn là như vậy, sẽ để cái tai mình quyết định, cái em muốn là kiến thức về nó và kinh nghiệm trước khi mua không thì có khi mua về nghe không thấy hay lại cứ nằng nặc khẳng định nó ko hay mà trong khi đó là do mình không biết :lol:

4. Nnhiep

Nnhiep Advanced Member

Theo em đc biết cổng optical hiện nay trên các Dac phổ biến cũng có giới hạn chỉ giải mã tối đa đc 24bit/96khz nên nghe vocal tốt nhưng với classic thì chưa lên đỉnh đc :)

5. OngIu

OngIu Advanced Member

Bác hỏi dây USB của hãng nào em còn có thể tư vấn tí được chứ optical thì em chịu vì ở nhà em đang chơi qua cổng USB :D . Em thấy noi dây đồng trục dùng để nghe nhạc hay hơn dây quang, không biết có đúng không.

6. audioinme

audioinme Advanced Member

Bác nên mua dây quang rồi xuất sang dac , dac sẽ tự chuyển sang analog , bác mua dây quang của chính hãng nào cũng ok miễn là dây hãng xịn ... Yarbo , monter ....nếu bác đang dùng mac , ae , thì nên dùng đường quang

7. tronghai

tronghai Advanced Member

Thank bác, bác đã dùng dây audio quest chưa. Không biết dây này có dùng được không. Thấy mấy bác rao 700k.

8. audioinme

Chính hãng là ok bác ạ , em đang dùng sợi monter 200n :D , dây quang chống nhiễu và jiter tốt , bác dùng dây hãng , còn giá thì tuỳ bác :D

9. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Chơi cổng optical em thấy có một hạn chế nữa mà nhiều khi không được nhắc tới, đó là chất lượng của mắt optical (mắt thu và mắt phát).
    Chính cái giới hạn về chất lượng của mắt Optical mà nhiều hãng, nhiều người chơi âm thanh không mặn mà với optical...

10. tronghai

tronghai Advanced Member

ok cái này bác cảnh báo đúng em cũng cần phải xem xét kỹ

11. audioinme

Bác cứ yên tâm mà dùng vì của bác đều có opitcal nên cứ thế mà cắm ra thôi ko nên chuyển đổi nhiều , để yên tâm hơn bác có thể hỏi người nào làm kỹ sư điện tử họ sẽ trả lời cho bác công nghệ opitical một cách rõ ràng :D

12. Audiothienha

Audiothienha Shop

em đã thử dây optical và usb furutech formula thì em cảm nhận thấy usb furutech tiếng rộng hơn ,mạnh mẽ chi tiết hơn ở các dải đó bác

13. audioinme

Phương pháp chuyển dẫn tín hiệu khác nhau có thể ra âm thanh khác nhau , quan trọng là độ chính xác , cái nào chính xác nhất ít bị nhiễu nhất , dải tần rộng nhất thì cái đó là chuẩn , còn khi đã phát qua dac thì hoàn toàn là nghe theo gu riêng mỗi người nên khó xác định được chuyển dẫn kiểu nào hay hay nhất ạ :D

coroco likes this.
  14. vitduc

vitduc Advanced Member

Có bác gauyeu đang bán dây USB của Inakustik for Audio chuyên cho dân chơi lossless đấy ạ. Thấy nói dây được nhiều giải thưởng mà giá em thấy cũng quá hợp lí so với cái dây Furutec em mua ở C. Audio. Thế nên có rồi em làm sợi nữa để trải nghiệm sự khác biệt giưa anh Đức và Anh Nhựt :D

15. xxphungxx

xxphungxx Advanced Member

nếu bác có dac rồi thì mua cái converter tù usb sang coaxial âm thanh sẽ gọn chuẩn hơn cò về dây quang cắm thẳng vào dac thì chất âm mềm mại lỏng lẻo nhưng cũng không thể chê nóddwojc nếu bác chơi nhạc vàng dây quang nó đem lại cho bác sự uyển chuyển đó bác cứ về làm và nghe thử 2 phương án trên

16. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác không thể so sánh dây quang và dây USB được vì nếu so sánh chỉ đem đến sự ngộ nhận mà thôi.Mình xin nêu một vài kinh nghiêm để bác tham khảo thêm:
    1-Sự khác biết giữa hai sợi dây quang 50.000đồng và sợi dây quang 100USD là rất ít nhưng nếu bác gắn cái Soundcard RME HDSP 9652 chẳng hạn,thì sự khác biệt giữa cổng quang on board của mainboard và cổng quang của RME 9652 là RẤT LỚN.
    2-sự khác biệt giữa hai sợi dây USB có thể là rất lớn trên cùng một cổng USB
    3-Sự khác biệt các cổng USB out cũng khác nhau
    4-Sự khác biệt giữa các cổng USB in cũng rất lớn

ds2k likes this.
  17. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Bác nói rất đúng. Các đánh giá, so sánh cũng chỉ nên dừng lại ở một vài SP nhất định chứ không thể từ 1 vài SP đã trải nghiệm rồi Kết luận rằng cchuẩn này tốt hơn chuẩn kia, chuẩn này hay hơn chuẩn kia, chất âm chuẩn này thế này, chất âm chuẩn kia thế kia.
    Đồ hãng rất đắt tiền ghép với nhau còn có lúc không hợp - không nghe được cũng không thể kết luận đồ của hãng đó không tốt bằng đồ của hãng khác :mrgreen:

18. CPham

CPham Advanced Member

Kinh nghiệm này của bác rất hay.

Bác cho em hỏi là em có cái PC đồng bộ Dell 260VT (nó có nhiểu cổng USB out - đằng trước 2 cổng, mặt sau 6 cổng). Vậy em nối cổng USB nào ra DAC rời thì chất lượng tốt nhất ạ?

19. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

ý của mình muốn nói cổng USB out khác nhau là khác giữa hai thiết bị có cổng USB như laptop vs PC hoặc PC này với PC khác .Còn với trường hợp của bác thì mình nghĩ rằng giữa hai cổng trước và 6 cổng sau cũng có chút xíu khác biệt vì hai cổng trước thường xử dụng từ 20cm đến 50cm dây để nối ra.

20. Liem

Liem Advanced Member

Theo mình bác nên lấy cổng USB phía sau, vì cổng này được hàn trên mainboard nên tiếp xúc và truyền dẫn tín hiệu tốt hơn, còn các cổng USB phía trước phải đi dây nối ra, có khi gặp kỹ thuật viên không cẩn thận khi đấu dây cho cổng USB này bị ngược chân làm hư USB mình cắm vào (trường hợp này em đã tùng bị).

21. vinh67

vinh67 Advanced Member

Băng thông của dây USB 2.0 là 24bit/192 Khz, dây USB 3.0 còn tốt hơn 382Khz. Dây Optical băng thông tối đa là 24bit/96Khz, nên dây USB truyền dẫn tốt hơn dây Optical. Chơi dây USB tốt (không nói loại dây USB máy tính vài chục nghìn) tiếng dày dặn, chững chạc và không gian nhạc rộng hơn dây Optical. Nếu dây Coaxial tốt thì nghe cũng hay hơn nghe dây Optical.

Em thấy dây Optical đắt nhất cũng chỉ tầm dưới 2tr; nhưng dây USB thì đắt gấp mấy lần VD dây của hãng DH Labs : Dây USB Mirage là 6tr trong khi dây Optical của hãng này chỉ có giá 1tr3.

22. audioinme

Nếu dac hỗ trợ định dạng nào mới là vấn đề , nếu dac tốt và phần mềm bt thì dùng opitical , coatxial ( hãng linn công nghệ của nhạc digital & có phòng studio hiện nay có thể chưa thấy dùng usb ) vẫn ưu tiên dùng cáp mạng > hdmi....)
    Chất lượng dây dẫn ko phải là vấn đề quyết định chất lượng âm nhạc mà giao thức xử lý tín hiệu cũng như chất lượng file nhạc sẽ ảnh hưởng đến âm thanh nhiều hơn , mọi dây dẫn cũng chỉ dừng lại ở mức chuyền dẫn tín hiệu nên > dây nào rẻ thì dùng miễn sao là dây của 1 hãng audio sản xuất > opitical rẻ và đỡ bị làm giá hơn . Thông số hiển thị trên lý thuyết nhưng nghe trên cảm tính cá nhân & sự chi phối hiệu ứng số đông nên phải thật bình tĩnh trước mọi loại dây dẫn mà nên để ý đến giao thức xử lý tín hiệu
    Ý cá nhân ạ

23. asap

asap Advanced Member

Hi,

Am hiểu như anh mà cũng sai "tr" với "ch"...optical theo em chỉ dùng để xem phim...nghe nhạc thì coaxial...

24. chimcanhcut

chimcanhcut Advanced Member

Với nguồn phát là Laptop và DAC có hỗ trợ chuẩn "USB không đồng bộ"
    Thì với 1 sợi cáp USB chính hãng. Bạn có được âm thanh chất lượng tốt
    nhất mà thiết bị của bạn có được.

25. audioinme

Hi ... Mình viết ko để ý đến lỗi chính tả :D
    Về dây dẫn thì dùng theo kinh nghiệm & lối mòn nên có những quan niệm vậy thôi . Truyền dẫn audio thì ko có gì tới mức ...quan trọng quá vấn đề lên vậy đâu
    Cách xử lý tín hiệu digital là dạng mã hoá nên 1+1=2
    Còn nếu chơi theo kiểu 1+1= 100-10-20-10-20-10-20-8 thì là tuỳ vào lựa chọn mỗi cá nhân
    Các loại dây dẫn cái nào hợp lý thì dùng thôi chứ ko có chuyện nhất định phải dùng loại này loại kia
    -Nếu file nhạc thông thường hoặc tái bản ...up tín hiệu lên 24....192.. Thì dùng opitical cho hợp lý dễ mua và gần với giá trị thật hơn
    Ý cá nhân

Share This Page

Loading...