Sony VFETs in Push-Pull Class A (part 2) - Nelson Pass

Discussion in 'Bán dẫn' started by nagini262, 5/7/15.

1. nagini262

nagini262 Advanced Member

Sau một khoảng thời gian dài chờ đợi do cụ Pass khá bận rộn với việc di dời đại bản doanh Firstwatt, hôm nay cụ đã chính thức công bố phiên bản Sony VFET part 2. Đây là phiên bản có thiết kế gần giống với chiếc amp đặc biệt "40th anniversary Sony VFET" trước đó và theo như lời cụ đã viết cho em trong email thì đây chắc chắn sẽ là chiếc amp không làm em hối tiếc khi đầu tư :lol:
    Link part 2: http://www.firstwatt.com/pdf/art_sony_vfet_pt2.pdf
    Link "40th anniversary Sony VFET": http://www.firstwatt.com/pdf/art_sony_vfet_40yr.pdf
    Dù đã chuẩn bị tâm lý từ trước nhưng em cũng không khỏi bất ngờ khi thấy chiếc amp mới này có khá nhiều linh kiện, tuy nhiên em rất tin tưởng ở cụ tổ, không phải ngẫu nhiên mà cụ đã đầu tư nhiều thời gian và chất xám để đưa ra một mạch điện như vậy; cũng với mạch điện này mà chiếc amp "40th anniversary" trước đó đã được đánh giá rất cao :D
    Em đã có email hỏi cụ tổ về việc matching VFET, cụ đã hướng dẫn em như sau, xin post lên đây để anh em nghiên cứu :wink:

Tags:
  2. V8 turbo

V8 turbo Approved Member

bác mà làm quả này thì cho e theo sau với nhe.

3. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Cụ Na chửa đẻ khỏe nhưng lười nuôi. Mấy dự án Vfet gần đây em còn chưa kịp nhìn pcb hay sẹch ma đã thành quá khứ rồi :lol:
    Dự án này phải vời được cụ Mimosa + cụ Uy, với khả năng đáp ứng linh kiện không giới hạn cho ae + kinh nghiệm với con BA3 _ tầng đầu của dự án này, nhảy vào thì mới hy vọng thành công như ACA hay F5 .

4. nagini262

Dự án VFET part 1 thì thiếu biến áp Jensen nên đành chịu cụ ạ! Ironamp thì chờ em góp lúa lấy biến áp là xong, mạch quá đơn giản mà. Riêng em này thì em đang làm đây. Mạch này thấy nhiều vậy chớ thật ra chủ yếu là VFET mới khó tìm, giờ VFET kênh N đã hết hàng rồi, chỉ còn kênh P mà thôi. May mà em đã mua thêm được 4 cặp nữa cho dự án em này, nếu chờ đến giờ là hỏng bét. Hiện em có 12 cặp, riêng em là 8 cặp, haha!

5. vducuy

vducuy Advanced Member

Em cũng đang theo dõi và nghiên cứu đấy ạ. có điều mấy con này linh kiện hơi mắc nên cân lên nhắc xuống thôi.
    dự án đang treo đầy ra, chạy theo hộc hơi.

6. nagini262

Nhìn kĩ thì em này chủ yếu là mấy mạch ổn áp TL431 làm cho rối chứ thật ra thì nó cũng không nhiều linh kiện lắm! Riêng phần công suất thì cụ tổ vẽ mach ổn áp dính luôn nên bất kì ai mới nhìn vô cũng tưởng tầng công suất ngã ra phức tạp lắm, hihi!

7. Z600

Z600 Advanced Member

hoa cả mắt nhìu linh kiện quá :D

8. V8 turbo

V8 turbo Approved Member

sao Q13, Q14, em không thấy tên linh kiện hả các bác?

9. nagini262

Đó là ZTX450/550 đó bác, cụ Pass nói với em thế. Cụ già rồi nên thiếu trước quên sau, tụ C9 & C10 cũng không có luôn do cụ oánh lộn số thứ tự :lol:

10. V8 turbo

V8 turbo Approved Member

dự án tới đâu zuj pac, cho anh em xíu hình đi bác

11. nagini262

Hiện đang trong giai đoạn trứng nước nên chưa có hình bác ạ, em sẽ cập nhật liên tục khi dự án bắt đầu thi công :D
    Gởi các bác hình PCB mà cụ Pass đã chia sẻ trên diyaudio, có thể dùng em này để layout :wink:
    https://www.fshare.vn/file/94IYZV4OSNKO

12. nagini262

Đã mua được bộ heatsink cho em nó, gần giống với bộ mà cụ Pass đã dùng cho VFET part 1 tại BAF 2013 :D

13. V8 turbo

V8 turbo Approved Member

dep wa bác ơi. bac co thể giúp e 1 bộ pcb được ko. thank

14. nagini262

Em sẽ vẽ layout, xong khi nào em order sẽ báo bác, nhiều người cùng đặt sẽ rẻ hơn :lol:

15. V8 turbo

V8 turbo Approved Member

ok bác

16. V8 turbo

V8 turbo Approved Member

dự án tơi đâu rùi bác.mà bác cho e hỏi nhỏ nhe , bác mua được k82 va j82 chưa vậy. giá có ok ko bác? thank

17. nagini262

Cụ Pass có gởi cho em một tập tin nén, bên trong có mấy tập tin và theo như cụ nói thì tập tin này là toàn bộ thông tin để làm PCB cho VFET part 2, chỉ cần gởi tập tin nén này cho nhà sản xuất PCB là họ sẽ làm ra cái PCB VFET part 2 cho mình. Tuy nhiên em chưa thể mở được mấy tập tin này vì có lẽ máy thiếu chương trình, các tập tin bao gồm file có đuôi như .BOT, .BSM, .DRL, .TOP, .TSL
    Bác nào biết chỉ em với, nếu em gởi tập tin này cho Sao Kim thì không biết họ có mở và làm được không các bác nhỉ? :wink:
    Riêng K82 và J28 thì rất may mắn là em đã mua trước khi VFET part 2 của cụ Pass ra đời, vì sau khi part 2 ra không bao lâu thì circuitdiy đã out stock :(

18. lvm

lvm Advanced Member

Nhờ bác share cho mình xin file cụ nelson gửi, mình làm 1 2 bo thanh lý luôn mấy bộ vfet ở nhà ! :D

19. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Được bác ạ, cụ ấy xuất gerber rồi, nên hội làm mạch in không truy cập được file thiết kế (các file trên xuất từ lớp bottom, solder mask, drilling, top..., hình như là loại PCB 1 mặt)

Có nhiều chưng trình đọc được file dạng này ạ.

THanks.

20. V8 turbo

V8 turbo Approved Member

Pác " lvm " còn nhìu vfet ko . Để lại cho e 4 bộ để e chiến quả nè fat .thank

21. V8 turbo

V8 turbo Approved Member

Pác có thể share cho e tập tin cụ Pass gửi được ko , thank

22. lvm

lvm Advanced Member

:shock: Em mua đủ dùng bác ạ, VFET muốn mua găm hàng cũng ko có mà mua :shock:

23. nagini262

Bác nói đúng rồi, cụ Pass có nói là cụ gởi cho em gerber files, tuy nhiên em đọc không hiểu gerber là cái gì do chưa có kinh nghiệm về vụ này nên mới email hỏi lại cụ làm cụ phải reply trả lời em :lol:
    Cụ có nói là cụ vẽ mạch dùng pcad 2006, em có nói là chưa cài được pcad nên cụ bảo khi nào em cài xong pcad thì cụ sẽ gởi em file source của mạch này để em có thể chỉnh sửa :p . Thật sự cụ Pass đã chia sẻ nên em cũng không tiếc gì share cho anh em chơi, tuy nhiên để em hỏi lại cụ rồi mới dám share vì có thể một số cái cụ không muốn chia sẻ rộng rãi. Việc đặt PCB thì em sẽ mở danh sách đăng kí, bác nào thích thì đăng kí chung cho rẻ, em chưa mở được file gerber đó nhưng em nghĩ làm đúng file đó thì PCB sẽ y chang như file hình chụp mà em đã gởi ở trên và đương nhiên nó sẽ giống với hình chụp PCB trong chiếc amp của cụ :D
    Trước hết em sẽ phải kiểm tra lại file gerber. Bác nào biết có chương trình nào dễ dùng và mở được các file kia thì gởi giúp em với ạ!
    Thanks!

24. nagini262

Em vừa lên mạng tìm tòi một lúc thì cài được phần mềm gerbv. Em đã mở được các file gerber, mỗi file là một hình riêng cho từng lớp và khi chồng lên sẽ ra được một tấm hình đầy đủ, em xuất file pdf đây, mời các bác xem:
    File: https://www.fshare.vn/file/ZCJDW85Q2SHQ

25. V8 turbo

V8 turbo Approved Member

bác nao giúp e cai địa chỉ mua vfet được ko

Share This Page

Loading...