Rung và chống rung cho hệ thống âm thanh.

Discussion in 'Phụ kiện' started by superfarmer, 30/11/15.

1. Audiothienha

Audiothienha Shop

Em cũng đồng ý với quan điểm của Bác Stillponits với công nghệ được cấp bằng sáng chế được đánh giá chân chống rung tốt model Ultra 6 đang được giới thiệu ở show munich năm nay em nghĩ tiếp nối thành công của ultra ss và ultra 5 năm nay em nghĩ ultra 6 sẽ được rất nhiều anh em tin dùng ah

2. Quanghppc

Quanghppc Advanced Member

Chào các Bác!
    Em có việc về chống rung cho loa bookshelf nhờ các Bác tư vấn giúp.
    Vì số tiền ít lên em ngắm ngía 2 em chống rung này.
    1/ Audio technica- Japan
    2/ Atacama-Uk
    Trong 2 loại trên thì lên dùng loại nào? Ưu và nhược điểm.
    Em đã thử nhiều cách đơn giản như cách Bác HOANGTRONG làm, và em thử theo cách cắt ống bọc ngoài ống đồng của máy điều hòa nhiệt độ thì thấy cách này ổn nhất theo tai của em.

3. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào bạn, theo cảm nghĩ của mình bạn nên tìm bộ chống rung từ trường của KOREA loại chịu tải 5kg/cục , hiện đang có bán tại audiochoice :)

4. Quanghppc

Cám ơn Bác tvt61 đã tư vấn.
    Vì khả năng tài chính có hạn lên em ngắm 2 lạoi trên giá từ khoảng dưới 1 200 000đ. Còn loại Bác vừa tư vấn ở trên em vào tìm ko thấy Bác có thể chỉ tên cho em được ko?
    Cám ơn Bác nhiều.

5. Vinhoankiem

Chào bạn , bộ spike sound will đó bạn. Khi chống rung bạn đặt giữa chân loa và loa tỳ có vẻ ổn hơn đó

6. Quanghppc

Cám ơn Bác tvt61.
    Em đã xem rồi ạ, nhưng vượt quá khả năng tài chính của em nhiều quá.

7. Vinhoankiem

Chào bạn, có điều kiện bạn nên trải nghiệm thiết bị này. Bạn có thể chờ anh em nào nâng cấp thì mình mua sẽ có giá kẹo mềm phù hợp với mình. Chúc bạn may mắn nhé :D

8. Quanghppc

Cám ơn Bác em ngồi rình thử xem sao!

9. quocdat

quocdat Advanced Member

Bác rình tới mùa quýt :)
    Mấy phụ kiện đấy trừ khi nghỉ chơi chứ hầu như không ai bán lại đâu bác.

10. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Chống rung từ trường nên dùng cho nguồn phát. Đối với loa đơn giản hơn. Hầu bao nhỏ thì cứ chân đinh chén hứng, lăn tăn làm gì :)

Mấy bác gần em thì em đã cảnh báo là coi chừng các bác nghe nhạc bằng ống nghe bác sĩ, muốn nghe những chi tiết rất nhỏ được kích lên cho rõ ràng, như vậy nó không thực, phá vỡ không gian tổng thể, độ gần xa của âm thanh. Chơi phụ kiện thì tốt, nó như một thứ gia vị cho audio, nhưng phụ kiện quá liều chỉ là một cách luyện tai chứ không giúp chúng ta hưởng thụ âm nhạc đúng chất tự nhiên của nó. Cần phải đi nghe live, nghe nhạc unplugged, nhạc cụ mộc, giọng ca mộc để cân bằng cho bộ dàn tốt hơn, không sa đà.

11. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Có thể chứ bác, khi có bác nào bồ nhí báo có sự cố :mrgreen:

12. Vinhoankiem

Chào bác, CDP em thấy có vẻ " chịu " bộ chống rung symposium HDSE. Bộ từ trường trước em setup với Haberth 7es-3 cho tiếng tự nhiên. Giờ đang muốn tìm lai cặp loa này chơi lại mà chưa thấy :)

13. Quanghppc

Cám ơn các Bác đã nhiệt tình tư vấn.
    Em sợ bồ nhí báo sự cố thì có Bác lại cho ko phụ kiện và các thêm cả bồ nhí thì em toi

14. Planets

Planets Advanced Member

Bác xem loại này được không. Mình dùng thấy ngon.
    https://www.ebay.com/itm/231388216898

15. Hưng_Tây

Hưng_Tây Approved Member

Dao sắc không bằng chắc kê mà. Tuy nhiên chỉ với những bộ âm thanh hi-end tầm cỡ tiền tỉ thì nên chơi bộ chống rung. Vì bộ dàn sịn thì âm thanh rất chi tiết, chỉ cần thay đổi chút cũng sẽ nhận thấy sự khác biệt. Còn với những bộ dàn bt thì phải bác nào có đôi tai thật tinh tế mới phát hiện được ra. Chứ tai trâu thì khó lắm. Hệ thống chống rung cũng tùy từng mức giá mà người chơi sẽ lựa chọn phù hợp với bộ dàn nhà mình. Em thì thường sài Nordost hoặc Finite thấy ổn nhất. Gía bình thường ko quá đắt, khoảng 3 đến 4 triệu cho 1 bộ chống rung là hợp lý.

16. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mấy bác gần em thì em đã cảnh báo là coi chừng các bác nghe nhạc bằng ống nghe bác sĩ, muốn nghe những chi tiết rất nhỏ được kích lên cho rõ ràng, như vậy nó không thực, phá vỡ không gian tổng thể, độ gần xa của âm thanh. Chơi phụ kiện thì tốt, nó như một thứ gia vị cho audio, nhưng phụ kiện quá liều chỉ là một cách luyện tai chứ không giúp chúng ta hưởng thụ âm nhạc đúng chất tự nhiên của nó. Cần phải đi nghe live, nghe nhạc unplugged, nhạc cụ mộc, giọng ca mộc để cân bằng cho bộ dàn tốt hơn, không sa đà.[/quote].

Rất chính xác . Chuẩn không cần chỉnh

Duong Ad likes this.
  17. ProArmy01

ProArmy01 Advanced Member

E là tay mơ, đọc mấy cái về nguyên lý chống rung của các tiền bối đi trước thấy mở mang hết cả đầu óc ạ, đây quả là một môn học vấn cần rất nhiều kiến thức về Vật lý, Địa chất, Thiên văn, Vũ trụ học...!
    E lại xin phép có chút ý kiến như này để diễn đàn thêm rôm rả:
    Giả sử bộ audio của các bác nằm ở tầng 1( mặt đất) đương nhiên là sẽ ít rung chấn nhất rồi(Về mặt vi mô: nếu bỏ qua sự chuyển động liên tục của vật chất, của các hạt phân tử....; về mặt vĩ mô: nếu bỏ qua sự chuyển động của Trái đất quanh mặt trời, sự vận động của bề mặt vỏ trái đất, sự biến đổi địa chất, sự dịch chuyển địa chấn..., cái này chắc khó chống rung).
    Và lại giả sử bộ audio của các bác nằm ở tầng 2 trở lên, có thể sẽ rung lắc nhiều hơn chút, vì càng lên cao thì càng chịu ảnh hưởng của trọng lực, sự dao động cơ học, sức gió... và thậm chí là đơn vị thiết kế, xây dựng công trình nhà theo kỹ thuật xây dựng như thế nào, có đạt tiêu chuẩn hay không...)
    Và lại tiếp tục giả sử bộ audio của các bác nằm ở tầng thứ n( Nhà Chung Cư), cái này chả cần nói thì ai cũng biết, e sống ở Chung Cư tầng 16, nhiều khi cảm nhận rất rõ ràng sự dao động của tòa nhà, còn về lý do là gì thì e cũng chẳng dám bàn, chỉ biết rằng ở Chung Cư phải có thói quen sống chung với sự dao động đc coi là bình thường đó.
    Và cuối cùng lật lại vấn đề chống rung cho bộ dàn audio, theo thiển ý của e, nó chỉ hiệu quả thực sự với những bác nào sống ở tầng thấp bề mặt trái đất, như vậy mới phát huy đc hết tác dụng của bộ chống rung, còn đối với những người sống ở tầng cao như e, có lẽ cũng muốn đua đòi theo các bác đầu tư chống rung cho bộ audio( còn chống rung cho cái Chung cư mấy chục tầng thì cái này chắc phải nhờ mấy chuyên gia cấp cao bên Học Viện Công nghệ Massachusetts mới làm nổi, hoặc cũng có thể chọn phương án đổi sang sống tại biệt thự mặt đất).
    Kết lại, e thấy chống rung hay không, chống rung đến mức độ nào, chống rung như thế nào, nó phải phụ thuộc vào điều kiện thực tế của mỗi cá nhân.
    Kính các bác!

Connardo likes this.
  18. quocdat

quocdat Advanced Member

Không cần phải phân tích nhiều đến thế đâu bác ạ.
    Cứ mượn về kê thử. OK thì xem xét, không OK thì quên nó đi. Vậy thôi :)

19. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Hôm rồi đi ra chợ sắt mua mấy cây ben hơi cho cửa sổ, thấy cái bịch này hay hay mua về. Chống run quá tốt cho cái phono box và cái pre đèn diy của em :) Rẻ ngon nhé các bác, nhìn như Mig Mini vậy :)

Thân chào!

Attached Files:

chiêunam likes this.
  20. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Bác Superfarmer ơi, cái kệ của bác em xem qua ảnh có vẻ là một thớt gỗ đặc rất dày có phải không ạ?

21. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Em thấy bộ dàn càng cao cấp càng dễ nhận biết chất lượng chống rung tốt hay xấu. Mỗi hãng sản xuất có định hướng riêng để giảm, hấp thụ hoặc triệt tiêu rung chấn. Ngoài những rung chấn bên ngoài , sóng âm do loa phát ra tác dụng lên bề mặt của thiết bị cũng là một vấn đề lớn cần được xử lý các bác ạ.

22. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Chuyện này thì các huynh yên tâm vì khi chế tạo loa nhà sản xuất đã tính hết rồi . Nếu cần thêm đinh chống rung họ cũng khuyên người mua . Cứ yên tâm mà cảm thụ âm nhạc .
    Việc quan trọng là đầu CD của chúng ta có cao cấp không ? Có chống rung tốt không thôi ??

23. tranluonggangthep

tranluonggangthep Advanced Member

Bác "superfarmer", em tưởng chống rung nó phải có nhíp hay vật liệu mềm thì mới chống được chứ, như vậy có hiệu quả không bác.

24. superfarmer

Có hiệu quả bác ạ! Mấy chân chén chống run theo CDP như Eso, Wadia cũng là kim loại cứng đó :)

Thân chào

25. superfarmer

Mỏng te à bác, tại em chụp mờ ảo vậy thôi :)

Thân chào!

Share This Page

Loading...