Rung và chống rung cho hệ thống âm thanh.

Discussion in 'Phụ kiện' started by superfarmer, 30/11/15.

1. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Em thấy 3 hay 4 chân đều ok miễn sao cân bằng và thật chắc chân. Quan trọng của việc làm chân đinh cho loa là hạn chế năng lượng của loa xuống mặt sàn vì diện tích tiếp xúc giữa đáy loa và sàn càng lớn thì ảnh hưởng rung càng nhiều.

Thân chào!

2. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Việc setup 3 chân hay 4 chân cũng chẳng tạo khác biệt như có hay không có chân chống rung. Trong thực tế lấy cân bằng bằng 3 chân dễ hơn và cũng đáp ứng tiêu chí setup. Bác Hoangtrong nói rât sâu sắc , dễ hiểu và theo minh đây chính là gốc của mọi lý luận trong khoa học. Có hiểu bản chất của sự việc đúng thì mới có cách làm đúng và bền vững được.

3. W860X

W860X Advanced Member

Cái CDP của em thiết kế đứng trên 3 chân ... Em kê 3 cục chống rung ... khỏi phải lăn tăn suy nghĩ.
    Được anh bạn thân cho trải nghiệm qua đỉnh cao chống rung Stillpoints Ultra6, quá hay. Thôi hẹn Ultra6 khi nào "trúng số" ... Còn bây giờ em lại quay lại với thực tại Ultra SS.

Attached Files:

4. duyen38

duyen38 Advanced Member

Chào đ/c phongvan2000, theo mình đ/c không nên giải thích , phản biện theo kiểu nghe nhạc hiệu đoán chương trình được , không thuyết phục và có vẻ không nghiêm túc. Rất tiếc 3 chân đó không phải là chân có chức năng chống rung đâu mà hic hic có gì đó không ổn đ/c. Kẻ nguy hiểm không phải là người điều gì cũng biết, cũng không phải là người cái gì cung không biết mà là người luôn tỏ ra hiểu biết :mrgreen:[/quote]
    Cứ nhìn thấy bác này, nghe bác nói và giải thích mà ngao ngán quá chỉ muốn giải nghệ cho xong. Giá mà bác bớt nghĩ, bớt nói thì hay biết mấy, đây là lần cuối kiên trì ngồi nghe bác nói.

5. badboybeo

badboybeo Advanced Member

Em cũng chơi giống bác,dùng ultra ss cho cd, còn amp và loa em chơi loại khác.
    Bác thử kê thêm 1 miếng kính bên dưới xem sao,kính là phẳng nhất và kết cấu đồng nhất so với các vật liệu khác ,kiểu như 123 chúng ta cùng nhẩy :D
    Em để trên kính khi so với ultra 5 thấy không phân biệt.

6. badboybeo

Ưu điểm của sàn gỗ nó làm cho âm thanh truyền cảm hơn sàn gạch nhưng lại có độ rung lớn hơn nhiều.
    Với vật liệu sẵn có em làm chống rung cho dây loa
    2 tầng chống rung cho pre và 3 tầng chống rung cho đầu cd

Kệ sắt 3 chân ,giữa khung sắt và mặt kính 4 chân bi ,chân chống rung ss cho cd 4.
    4 chân chống rung ss này có làm âm thanh tốt hơn không, em xin trả lời luôn, có lẽ em làm 2 tầng chống rung rồi nên chả thấy khác mịa gì :D thôi để ngắm cho nó sành :(

7. superfarmer

Bác cho em hỏi cái miếng kê cái chân đinh naỳ là vật liệu gì ạ?

Thân chào!

Attached Files:

8. badboybeo

Em có a bạn làm về cao su ,thấy bảo là cao su crep đã được làm chín ,không cứng quá mà cũng không mềm quá ,độ dầy 5 ly.
    Ban đầu em cắt tròn 2p 5p,10p cuối cùng thấy 5p là ổn nhất.
    Em cũng thử xếp chồng 2 miếng thấy chả khác gì mấy, nhưng kê chân loa thì khác biệt thấy rõ .
    Bác nào loa lớn mà để phòng nhỏ bị ù lắp vào thấy bớt nhiều, mỗi tội tiếng bị nén lại (ko còn độ ngân) nói cách khác là mất độ động.
    Nói chung trong điều kiện eo hẹp nó cũng là một giải pháp hiệu quả :D

9. W860X

W860X Advanced Member

Em thay đổi chút theo gợi ý của bác.
    Gỡ 03 chân theo máy ra.
    Bên dưới SS là miếng kính :D :D :D
    Thanks Bác đã chia sẻ

Attached Files:

10. badboybeo

:D Có gì đâu bác !
    Vì mọi điểm trên mặt kính đều có độ rung động như nhau nên bác đặt 3 chân ss lên, khi giao động, ta làm cho chúng gần như đồng tốc.
    Theo em thì các chân stillpoints có tác dụng nhiều hơn với các bác chơi lp chứ những đầu cd đời cao bản thân ổ đĩa hãng nó đã làm chống rung rồi.
    Chống rung cho các thiết bị ,quan trọng nhất theo em vẫn là cho loa (ngoài yếu tố phòng ốc) nó làm cho âm thanh rõ nét lên rất nhiều.
    Còn tại sao em lại chống rung nhiều tầng vì nhà cậu em có cặp dyn c1 kèm theo chân hãng ,em nghe hay thế.
    Mò mẫm nhìn ngó cái chân loa em thấy nó thiết kế chống rung 2 tầng, giữa 2 lớp sắt có 1 lớp cao su non ,thế là em làm theo,đúng là hay thật :lol:

11. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Nếu kiếm không có cao su non, có thể thay bằng tấm nhựa PU dẻo vừa phải cũng OK.

12. W860X

W860X Advanced Member

Trong quá trình sử dụng em thấy loa là thiết bị rung nhiều nhất việc quan tâm và đầu tư đến chống rung cho loa là cần thiết, hiệu quả.
    Khi nâng cấp các phụ kiện cho dàn máy em đặc biệt quan tâm và ưu tiên số 01 cho CDP vì nó là nơi khởi nguồn của âm thanh. Mặc dù trong đầu CDP đã có những bộ cơ ngon thì nâng cấp chống rung em vẫn thấy phê nhiều.
    Những gì anh em mình nghĩ các hãng sản xuất cũng có làm hết rùi, như Franc dòng sản phẩm cho CDP dùng công nghệ chống rung 2 tầng, Stillpoints cũng có Ultra 6 quá hay mỗi tội giá cao :D

Attached Files:

13. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

để lâu gỗ của kệ dỏm co mót cấn tấm kính là cái bụp tâm kính nha đại ca ơi kkk :mrgreen:

14. badboybeo

Mục đích của bác Siêu ,bác ,em và tất cả anh em đang thảo luận trong chủ đề này chỉ nhằm giải quyết vấn đề là:
    -Chống rung có thực sự cần thiết không?,nếu có thì dẫn chứng từ kinh nghiệm đi từ thấp đến cao,để cho mọi anh em có các điều kiện khác nhau đều có thể thử và trải nghiệm,nếu mục đích này mà thành công thì xin cảm ơn bác Siêu :D
    -Nếu chống rung chả có tác dụng gì loại trừ các yếu tố(chơi âm thanh đừng tìm tuyệt đối,phòng tầng trệt có nền chuẩn,phòng rộng,phụ kiện hỗ trợ) các bác cũng cho ý kiến

Quay lại vấn đề ,vì nhà em nhà tầng diện tích nhỏ ,các cháu chạy nhẩy em thấy uỳnh uỳnh,sàn gỗ cong vênh do thời tiết ,không phẳng nên em phải làm chống rung.
    Em cũng dẫn chứng từ thấp đến cao rồi,cách chơi rồi cảm nhận cho từng loại (vật liệu có sẵn)
    -Chống rung cho dây loa ,dây tín hiệu có hiệu quả ko?-chắc chắn có (toàn những thứ tự có không mất tiền )
    -Chống rung cho các thiết bị máy bằng miếng cao su(3k/miếng)
    -Chống rung bằng kính cường lực và bi sắt (theo giá thị trường)
    -Chống rung bằng phiến đá granit và gỗ ép ,trong trường hợp nhà em chả có tác dụng gì.
    -Chống rung bằng đồ hãng ra sao? :lol: cái này mới hay mâu thuẫn nè :D Đừng tìm tuyệt đối hay các càng cao cấp càng hay? Có tranh luận đến tết cũng chả ra được kết luận
    Em chỉ nhấn mạnh ,muốn chống rung gì thì chống ,cũng phải tạo mặt phẳng đồng đều nhất cho vật cần chống

Em cũng chống rung cho Amp và loa bằng chân Franc bác W860X ạ ,lúc đầu khi đặt thẳng xuống sàn chả thấy tác dụng gì,đang tính mang trả,nghĩ thế nào kê thêm 1 tấm phẳng bên dưới thì thấy OK
    Em thì chưa thử với Stillpoints U 6, còn so với U 5 thì như nhau.

15. badboybeo

Tối qua chở vợ về ngoại chả có việc gì nên lên mạng vào đọc từ đầu trang đến trang 5 hoảng hồn luôn ,thêm vài trang nữa ôi sốc toàn tập :shock:
    Hóa ra những gì em nói ra toàn những cái các bác đã biết cả rồi.
    Em chỉ đưa ra những nhận xét cá nhân thôi chứ chả theo tiêu chuẩn hay quy ước nào cả.
    Nếu có đúng thì chả sao, nếu sai mà tranh cãi như vậy thì em chạy :D
    Em thêm vài dẫn chứng nhé

Mấy miếng tròn trắng là cao su dầy 2ly một mặt gai,do nền không phẳng em trêm 4 góc ,góc thì 1 miếng or 2 để tạo mặt phẳng.
    Kính dầy 5ly có 1 mặt gai dán 2 lớp lại với nhau bằng keo silicon trong khoảng 2ly, mài vát cạnh giá 200k
    8 chân đinh mua của bác Dũng audio 800k.
    Các bác yên tâm ko vỡ đâu loa của em khoảng hơn 40kg/1loa, em dùng 2 năm nay rồi

Con pre này bản thân nó có 4 chân cao su cứng rồi để trên kệ gỗ mặt nguyên tấm nhưng khi nghe lớn nó vẫn rung ầm ầm, em chồng 3 miếng cao su thành 3 chân :nó im luôn. Giá 45k
    Pow em cũng làm như vậy

Con sub này của em nặng chừng 30kg, lúc đầu cũng kê 3 miếng cao su như pre ,nhưng thấy không ổn thế là em lắp bộ chân cách ly của Isoacoustic ISO-L8R200Sub này vào thì ôi
    không còn gì để nói,bác nào chơi nhạc mà kéo thêm sub theo em nên chơi chân này,rất đáng tiền . Giá 1.2 củ
    Kết luận :khi chống rung cho những thiết bị em kể trên,bộ dàn em từ lúc đó đã lên 1 đẳng cấp cao hoàn toàn.

16. mbdmbd

mbdmbd Approved Member

Sau khi đọc hết 23 trang em mới dám show hình chống rung cũa em (gồm 4 cái chén đùm xe đạp 8000 ,24 viên bi xe xích lô 24000,1 viên bi cũa thằng con .Tổng thiệt hại là 32000)mời các bác vào chém.

Attached Files:

17. headphone

headphone Advanced Member

Hihihi, em thấy thiết bị hay phụ kiện nào anh em chơi chúng ta cũng có nhiều ý tưởng. Các hãng sản xuất họ đã nghiên cứu và thử nghiệm kỹ mới đưa ra thị trường các lại chống rung và thị trường người chơi audio đã chấp nhận thì rõ ràng là các bộ chống rung rất có hiệu quả. Cũng như dây nguồn, dây loa, dây tín hiệu em thấy các bộ dàn càng cao cấp sẽ càng thấy dễ nhận biết hiệu quả của hệ thống chống rung.

18. superfarmer

Xem loa nhỏ chơi chống run :)

Thân chào!

Attached Files:

19. haihamhoc1

haihamhoc1 Advanced Member

Đọc 1 lèo bài của các bác thấy cũng lắm kỹ thuật công phu, em liên tưởng đến ngày xưa các cụ nhà em chơi giàn compact bật bass thình thình là cửa kính rung ầm ầm. Đến tim phổi lồng ngực còn rung nữa là. Mà cứ phải thế mới hay, bật cho cả xóm nghe luôn nhà nào nhạc to nhất là hay nhất.

Bây h thì em cũng ko nghe nhạc kiểu võ biền đấy nữa, cũng không mấy ai chơi kiểu đấy nữa, giờ cũng tinh tế hơn nhiều. Dàn máy thiết bị rẻ có đắt có ok, nhưng em thực sự cũng chưa có điều kiện cầu kỳ việc chống rung cho thiết bị vì nếu chống rung thì trộm nghĩ khéo cả căn nhà cũng phải làm chống rung theo chứ các thiết bị không thôi thì bõ bèn gì.

Cho nên, nhiều khi em thấy chống rung thì tổng thể âm nhạc nó cũng không hay lên là bao nhiêu. Mà quái lạ, em thấy thay vì chống rung tại sao không làm theo cách này chẳng hạn như đặt 1 tủ CD, LP sưu tầm trước bộ dàn rồi để đèn mờ hắt lên chiếu vào, treo một vài bức ảnh nghệ sĩ mà mình thích lên tường, một vài bức họa đẹp .... thì tự nhiên nghe nhạc cảm thấy hay hơn hẳn so với căn phòng chỉ toàn thiết bị là thiết bị kim loại, sắt đá và ... cục chống rung tiền tỷ.

Chi tiền tỷ cho chống rung, xử lý âm học nhiều khi .... vô hồn, một mớ lý thuyết âm học chỉ làm ....bối rối, chẳng bằng làm cho căn phòng của mình nó thật là nhạc tính thì mình cũng sẽ có nhiều cảm xúc hơn. Nhìn mấy tấm ảnh của các các, nhất là bác superfamer post ảnh của bọn tây, đặt 1 mớ sắt thép kim loại lên thiết bị .... nó vô hồn lắm (đối với em).

Em tâm sự thế thôi chứ ở đây chắc là chúng ta đang bàn về kỹ thuật, thiết bị, âm học .... để cảm xúc vào chi phối là cũng không chuẩn.

20. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

21. superfarmer

Mỗi người có cách chơi giống và khác nhau :)

Hay hoặc kg hay thì tùy thẩm mỹ âm nhạc và quan sát cảm nhận của từng người!

Thân chào!

22. badboybeo

Ặc ! loại bỏ yếu tố kỹ thuật, em mà như bác này đến đứa con TINH THẦN của mình mà còn ko muốn nhìn thấy mặt thì chơi làm gì.
    Lắp loa trần hay chơi tai nghe cho nó lành
    NGHỀ chơi cũng lắm công phu nên diễn đàn mới mở hẳn 1 trang mục cho bác nào thích DIY.
    Qua trang Linn fan mới thấy các bác ấy đam mê chia sẻ với nhau thế nào

23. badboybeo

Nhìn qua em cũng chưa hiểu nguyên lý hoạt động nó ra sao.
    Từ đam mê nó mới phát minh ra nhiều thứ, mới phát triển được :D

24. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Thẩm mỹ thì vô cùng lắm, nếu ai cũng có cảm nhận giống nhau thì thế giới này rất đơn điệu.

Không nên dùng cái tôi của mình để phán xét người khác, nghĩ rằng cái mình cho là đúng thì cái đó là đúng thật rồi, là chân lý. Người phương Tây gọi đó là "self-criterion reference", chính vì sự tự do, coi trọng người khác mà người Phương Tây rất sáng tạo.

Có người dùng cơ khí, có người dùng thị giác, có người dùng phong thủy, có người dùng tâm linh ... để làm cho bộ dàn nghe hay hơn, đó là sự sáng tạo riêng của từng người, chúng ta nên tôn trọng vì đó là sự lựa chọn cá nhân của người đó, họ có quyền chia sẻ, có quyền ca ngợi, có quyền tự sướng, nhưng họ không nên nói đây là điều duy nhất đúng.

Chơi audio em tâm đắc với câu nói nổi tiếng "Hãy luôn khao khát. Hãy cứ dại khờ" của Steve Jobs.

25. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

Nhưng mà "Hãy luôn khao khát, nhưng chớ có dại khờ" thì tốt hơn chứ bác.

Share This Page

Loading...