Quyết Cai Thuốc Lá

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by TonyKay, 6/4/14.

1. TonyKay

TonyKay Advanced Member

Từ ngày em bập vào món này mới chớp mắt mà cũng 20 Năm rồi,tình hình dạo này thấy sức khoẻ kém quá mà ngày nào cũng 1 gói thế này thì không ổn,
    Vì vậy bắt đầu từ sáng hôm nay em tự hứa sẽ Cai thuốc ( lần thứ 4 hứa :( )

Bác nào cũng muốn từ bỏ món độc hại này thì vào đây cùng em quyết Tâm nào

Tags:
  2. TonyKay

TonyKay Advanced Member

Ngồi viết bài và đọc bài có nửa tiếng mà đã thấy nhơ nhớ thuốc rồi :mrgreen:

3. qtuanns

qtuanns Advanced Member

Em ngày xưa hút cũng không quá nhiều, trung bình 1 gói/ngày. Kể từ khi hứa với bà xã tương lai là "Mai anh bỏ" thì mới có động lực để thực hiện.
    Ngay ngày hôm sau đó và cho đến bây giờ đã gần chục năm trôi qua, em chưa cầm lại điếu thuốc lần nào!!
    Em nghĩ cần có 1 lý do thế nào đó để mình không dễ dãi với bản thân mỗi khi lên cơn thèm: "ừ, thêm 1 điếu nữa thôi"!!

4. TonyKay

TonyKay Advanced Member

Dạ ,chúc mừng bác
    Giờ mà em chưa có vợ chắc em cũng bỏ được giống bác ,tiếc là .....
    Đã qua được 2h rồi :D
    Sau khi ăn sáng tự nhiên thấy thiêu thiếu ...

5. NhanDanTe

NhanDanTe Advanced Member

Cai thuốc lá là việc dễ nhất, dường như chưa có việc gì dễ bằng, chủ yếu là quyết tâm thôi.
    E đã quyết tâm bỏ cả ngàn lần rồi bác ah :D

6. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Toàn là mấy ông nghiện khuyên nhau bỏ thuốc :lol:

7. sonex

sonex Advanced Member

Em hút từ năm 2005, đến tháng 11 năm 2013 e đã chính thức bỏ thuốc. Từ đó đến
    nay e chưa hút lại dù chỉ 1 hơi, lý do ko hút lại ko phải vì em nghĩ m đang bỏ thuốc mà lý do là bây giờ em sợ mùi khói thuốc vô cùng. Tháng 11 năm 2013 a bạn cùng cơ quan em đi khám và phát hiện chớm bị lao phổi do a ấy hút rất nhiều thuốc( thường xuyên ngồi đánh bài nên hút thuốc nh...) cộng với đó trong khoảng thời gian này có yêu cầu bắt buộc in hình cảnh báo tác hại thuốc lá lên bìa bao thuốc nên e đã quyết tâm từ bỏ vì thấy thật sự thuốc lá không giải quyết đc gì. Đàn ông thường nói hút thuốc giúp suy nghi tỉnh táo hơn hay những lúc suy tư 1 m khói thuốc sẽ làm cho con người ta cảm thấy đỡ buồn, vậy vợ và con chúng ta thì sao? những lúc vợ buồn, vợ suy tư vợ sẽ làm gì? hút thuốc?....không chấp nhận được. Rồi con trai, con gái chúng ta thì sao? sau này khi nó trưởng thành nó gặp chuyện khó khăn, nó tìm cách giải quyết trong tâm trạng suy tư bên khói thuốc lá. Làm cha làm mẹ liệu có thấy long mình thanh thản khi con mình như thế? Và sẽ thế nào khi con mình nói rằng bố vẫn thường ưu tư bên khói thuốc lá đấy thôi?...Em không phản đối chuyện hút thuốc lá nhưng với những người đang có ý định từ bỏ thuốc lá vì cái trước nhất là sức khoẻ bản thân và cái sau nữa là sức khoẻ những người thân yêu bên cạnh và cộng đồng. Hãy quyết tâm từ bỏ thuốc lá, thuốc lá không phải là niềm đam mê, cũng không phải là bùa mê thuốc lú. Đơn giản hút thuốc chỉ là thói quen.

8. TonyKay

TonyKay Advanced Member

Bác Te đừng làm nản Lòng chiến sỹ nhá :D

Sau hơn 4 tiếng giờ thấy thèm rồi các bác ạ :?:

Attached Files:

9. TonyKay

TonyKay Advanced Member

Cảm ơn bác sonex có bài viết rất hay ,Nhưng mà đúng là để từ bỏ 1 thói quen 20 năm nay quả thật cũng không dễ bác ạ ,giờ em nhìn thấy chữ thuốc ở trên mà đã thấy miệng ứa nước miếng rồi :mrgreen:

10. ly hung

ly hung Advanced Member

Bác Tuấn có ý chí và lòng quyết âm rất mạnh mẽ, thật là phục bác chỉ cần bỏ 1 lần là đã thành công, mình cũng như bác chủ đã bỏ nhiều lần vẫn chưa được mặc dù cũng rất sợ mắc phải những căn bệnh nan y. :(

11. rosa

rosa Advanced Member

Khi nào Bác bị cảm thì làm hết ga, 1 hoặc 2 gói :mrgreen: thì bỏ ngay thôi, như em vậy :D . Vì khi đó hút thuốc nó dỡ ơi là dỡ luôn. Trong khi cai nghiện không uống cafe sáng và nhậu, thấy mùi là đớp thuốc còn hơn trước nữa :lol:

12. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Không nên bỏ thuốc lá 100%. Tính tới nay e cũng có 19 năm lẻ 9 tháng hút thuốc lá, trung bình 1 ngày 1,5 gói. Nếu bác xác định cai thuốc thì bác chỉ cần lên phương án 1 ngày hút tối đa là bao nhiêu điếu thuốc, trong đó chia thành thời gian khác nhau. Lấy ví dụ, khi ăn cơm xong có thể hút 1 điếu, khi cafe tối đa 2 điếu, ngoài ra không và không, nhất định không hút thêm điếu thuốc nào nữa. E hiện thời đã và đang làm như vậy, lúc đầu hơi khó khăn nhưng rồi sau đó cũng quen dần, tổng số điếu thuốc trong 1 ngày giảm xuống giờ chỉ còn chưa đầy 7 điếu thuốc. Nếu bác ụp 1 cái bỏ luôn thì e tin chắc số cân nặng của bác sẽ tăng tỉ nghịch so với số điếu thuốc bác bỏ.

Attached Files:

13. Wanderer Cowboy

Wanderer Cowboy Advanced Member

Nếu ko bỏ đc thì chơi thuốc rê, thuốc lào ...những loại ko tẩm hoá chất, hương liệu sẽ ít độc hại hơn các bác à :roll:

14. TonyKay

TonyKay Advanced Member

Sáng nay em không dám đi cafe vì biết ra đó Là kiểu gì cũng xin 1 hơi :D

Mọi người bỏ thấy dễ quá nhỉ, sao em mới có mấy tiếng mà giờ đã hơi bứt rứt rồi :!:

15. TonyKay

TonyKay Advanced Member

Em cũng đã sử dụng cách này rồi nhưng tính em hay xuề xoà không áp dụng được bác ạ, nhiều khi quy định ngày 7 điếu nhưng gặp chuyện vui lại nghĩ Ko sao tự thưởng cho Mình thêm ...1 điếu :mrgreen:

16. giarau999

giarau999 Advanced Member

Sau 30 năm hút thuốc , hôm nay em đã bỏ thuốc được 3 tháng tăng cân 6kg.

17. Master Audio

Master Audio Advanced Member

em xin hóng hớt cái. em quyết bỏ bao nhiêu lần rùi mà không thành công. nằm viện 1/2 tháng không hút ra viện lại thấy thèm thèm :(

18. TonyKay

TonyKay Advanced Member

Bắt đầu bỏ với em đi bác :D

Tranh thủ ngủ trưa cho quên mà nằm chưa được 1h đã dậy không biết có phải tại cơn nghiện hay không :D
    Tình trạng của em bây giờ là miệng nhạt toẹt ,bụng hơi cồn cào , đầu chỉ nghĩ đến câu :sống mà không hút thuốc thì còn gì cái thú vui trên đời này nữa :?:
    Có bác nào cai mà gặp cảnh này chưa ạ

19. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Gồi
    Bác bỏ thuốc như lày mình dự khó xong được 1 ngày chứ chưa nói đến bỏ hẳn
    Bằng chứng là sáng đến bây chừ bác vô Post liên tục về thuốc lá như vậy vô tình không quên được nó
    Phải làm cái gì đó để loại bỏ hình ảnh nó ra khỏi đầu
    Khó đấy :(

20. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Người ta bảo : "Hát hay không bằng hay hát", nay em chế lại một chút : "Hay hút không bằng hút hay" :lol: . Em có thể đốt một ngày 2 bao, nhưng cũng có thể 2, 3 ngày không sờ đến điếu thuốc nào. Tất cả là do cách hút. Cách hút của em là bập vào miệng nhiều những rít vào phổi ít nên có thể chơi 2 bao/ngày mà vẫn khỏe re. Có thể em chưa phải dân nghiện nặng, hút thuốc phần nhiều do thói quen, môi trường...Ví dụ đi cafe với mấy ông chém gió thì đốt cũng kinh đấy, nhưng ở nhà thì gần như chả bao giờ sờ đến điếu nào vì hút thấy không ngon...
    Thêm một chút thông tin, em có thâm niên nghiện ngập đến nay cũng tròm trèm 33 năm rồi :mrgreen:

21. SonBIDVBN

SonBIDVBN Advanced Member

Sao bác chủ bị hiện tượng y như em lần bỏ thuốc trước. Đến giờ em vẫn ko bỏ được :(

22. TonyKay

TonyKay Advanced Member

Sắp hết ngày rồi em vẫn chưa hút hơi nào bác ạ :D
    Chuyến này lên đây em là em quyết thật đó,

23. TonyKay

TonyKay Advanced Member

Vậy hả bác
    Giờ sau 14 tiếng em chuyển qua giai đoạn bứt rứt trong người quá rồi , đứng ngồi không yên cứ thấp thỏm miệng vẫn nhạt và thèm ăn ,đầu óc cứ lừ đừ không biết có chịu nổi không nữa ....

24. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Cụ dọn hết đồ nghe vào phòng ngủ như em vậy, đảm bảo ko khói thuốc trong lúc nghe nhạc dù 1 ngày em xơi cũng gần 2 gói :lol:

25. TonyKay

TonyKay Advanced Member

Dạ có dạo vợ em lấy lý do con nhỏ hay chạy qua phòng nghe nhạc chơi nên khuyên không hút trong phòng nghe Ảnh hưởng tới con làm em cứ phải ra sân hút :roll:
    Phương án này cũng không được Anh H ạ :D

Share This Page

Loading...