Quá trình chơi nhạc số bằng AE 2012

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by Duong Tien Dung, 25/7/16.

1. Duong Tien Dung

Duong Tien Dung Advanced Member

Lời đầu tiên em kinh gửi lời chúc sức khỏe đến toàn thể các thành viên VNAV,
    Sau khi đọc tìm hiểu các tài liệu, nhưng sức người có hạn, thời gian có hạn mà kiến thức mênh mông nên em mạng phép tóm tắt những cái hiểu biết của em thành cái hình xinh xinh nhỏ bé. Những vùng CHỮ CÓ GAM MÀU XANH thì em có thể gọi là tạm hiểu sau 2 tháng ăn nằm cùng cái laptop, Ipad, Iphone.
    Còn những cái thâm sâu nằm ở vùng CHỮ CÓ GAM MÀU ĐỎ, cái này em chưa hiểu. Do đó hôm nay, em tóm tắt cái QUÁ TRÌNH CHƠI NHẠC SỐ của em để cho những người chơi sau đỡ công nghiên cứu. Em cũng kính mong các Bác dành chút thời gian đàm luận, khai sáng cho em thêm:
    1. CHỮ CÓ GAM MÀU XANH: có gì sai, các Bác góp ý thêm.
    2. CHỮ CÓ GAM MÀU ĐỎ: Các Bác chỉ giúp em để em bổ sung kiến thức để QUÁ TRÌNH CHƠI NHẠC SỐ được hoàn thiện, giúp những người mới chơi có được cái sơ đồ hoàn hảo. Trong vùng CHỮ CÓ GAM MÀU ĐỎ, em có 4 vấn đề, mong các Bác giúp chân tình.
    Rất mong các Bác chỉ dẫn, em có gì sơ sót, hiểu chưa đủ mong các Bác ném nhẹ tay.
    Kính chúc sức khỏe cả nhà để dự SUMO CONTEST 2016. Em rất nô nức vụ này. :D :D :D :D

Attached Files:

Tags:
  2. dokien

dokien Advanced Member

Bác làm hình mô phỏng rất trực quan & dễ hiểu :)

Chưa có ai thì e xin trả lời dựa trên kiến thức ít ỏi thu lượm đc trong quá trình chơi như sau:
    Thắc mắc số 1: Convert = gì để chất âm giảm ít nhất: dưới đây là các soft thông dụng, bác thử xem
    dBpoweramp Music Converter http://www.dbpoweramp.com/dmc.htm?fb=1,
    AuI Converter http://audiventory.com/
    Sonore ISO2DSD
    DOWNLOADS
    Mac OSX - http://dsd.sonore.us/iso2dsd_OSX_v6.zip - fixes a bug where a DSF export truncated sample data.
    Windows - http://dsd.sonore.us/iso2dsd_PC_v7.zip - fixes a bug where a DSF export truncated sample data.
    Linux - http://dsd.sonore.us/iso2dsd_Linux_v3.zip

Thắc mắc số 2: File này chơi đc trên FB2k được ko?
    Nếu ko ngại file ISO bự thì cứ để nguyên đó, FB2k xơi đc tất cả định dạng. Còn tách ISO DSD ra DSF, DFF sẽ tiết kiệm đc dung lượng HDD.

Các thắc mắc khác nhờ các bác giải đáp giùm nhe.

3. Duong Tien Dung

================
    Cảm ơn Bác đã "khai đao",
    Theo em nghiên cứu thì thấy:
    1. dBpoweramp Music Converter: Cái này là phần mềm convert, tuy nhiên dường như nó không nhận thấy file ISO, hay DSF. Mình sử dụng cái này rồi, để chuyển WAV sang AIFF / FLAC -> ALAC, rất ok. Nhưng khổ nỗi sao nó không nhận dạng đuôi File ISO và DSF nhỉ? Hay do em chưa biết làm ?
    2. AuI Converter: CÁI NÀY CÓ NGHE NHƯNG CHƯA XÀI => Bác chỉ em nên em đang cài => Kết quả như thế nào em sẽ chia sẻ cùng Bác sau. DỰ LÀ ĐƯỢC, Em đọc sơ qua thấy có tương lai. Nhưng chất âm và dung lượng như thế nào thì chưa trãi nghiệm nên chưa dám phán.
    3. Sonore ISO2DSD: Cái này em có thử rồi, nó chỉ dùng để tách File ISO ra các định dạng DSD, DSF, DFF, ... nó chỉ đơn giản thế. Nên em bị bí vì Itunes không chơi được cái này. Theo Bác nói em phải nghiên cứu thêm thằng FB2K rồi.
    Chân thành cảm ơn và chúc Bác dokien nhiều sức khỏe. Kết quả như thế nào em sẽ hồi âm và chỉnh sửa cái hình để cho nó đẹp và rõ ràng hơn.
    ================> :) :) :) :)

4. dokien

dokien Advanced Member

Chắc bác khoái giao diện của Itunes nên cứ đòi convert sang AIFF, ALAC?

Để đơn giản bác dùng FB2k là nghe đc tất hoặc dùng utilities của FB2k để convert cũng ok.
    Để AE nghe đc DFF, DSF từ FB2k bác cài plug in SACD, vào chỉnh ASIO driver mode là PCM, PCM Samplerate chỉnh xuống 44100
    Chúc vui!

5. Lê Phan

Lê Phan Approved Member

File ISO là dạng ảnh đĩa, bác mount nó vào ổ đĩa ảo thì FB2K hay Itunes và các phần mềm play nhạc khác "xơi tuốt" :mrgreen:

6. Duong Tien Dung

Đây là cái mà em phải nghiên cứu nè, em cảm ơn Bác dokien.
    Cái câu này đáng giá ngàn vàng nè "Để AE nghe đc DFF, DSF từ FB2k bác cài plug in SACD, vào chỉnh ASIO driver mode là PCM, PCM Samplerate chỉnh xuống 44100" dự là em mò phải vài tuần. Vì được bác chỉ giáo sẽ rút ngắn thời gian nghiên cứu hơn.
    Mong các bác chia sẻ thêm.

7. Duong Tien Dung

Cái này phải nghiên cứu thêm, cảm ơn Bác đã cho ý tưởng. Em còn phải hiện thực nó để kiểm chứng xíu.

8. Capt_Lee

Capt_Lee Advanced Member

Nhưg mà AE chỉ phát ra 16bit 44.1 khz ==> đầu vào cao hơn cũng vô nghĩa... Nếu muốn bắt kịp xu thế 24, 32bit thì phải theo hướng khác cụ ah

9. Duong Tien Dung

Cảm ơn Bác the_womenizer đã cho lời khuyên.

10. Duong Tien Dung

Báo cáo các Bác là em đã có câu trả lời cho cái số 2.
    Bởi vậy người ta bảo có trãi nghiệm mới thấy thương đau.
    Cãi thầy núi đè, down source ở những nơi không có tin cậy cao sẽ mang cho bạn những thương đau.
    Lap của em bị dính ad-ware, mất cả ngày khắc phục. Và cuối cùng em cũng đã giải quyết xong nỗi lòng số 2.
    Em cũng 1 phần sáng tỏ số 1, nhưng phải tìm hiểu thêm mới đưa vào tài liệu được.
    Đường thương nhau còn dài nên số 3 và số 4 tạm thời để đó chờ các cao nhân tiếp tục chỉ giáo.
    Trân trọng,

11. Scorpio

Scorpio Moderator

12. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Em đã thử chạy DSD trên FB200 rồi đẩy qua AE bằng airfoil. AE chạy tốt (vì thấy nhiều cụ bảo là thằng Foobar nó đọc xong nó đẩy ra 16/44.1 thôi :p) - Nhưng do Airfoil không mua bản quyền nên nó chỉ chạy một lúc là nó không cho chạy nữa :)

13. Duong Tien Dung

Câu số 3 trang mà Bác Scropion chỉ em đã in thành sách, lót đầu mỗi đêm.
    Câu số 4 em vẫn chưa test cái remote, do em đang nghiên cứu fb2k chơi qua Airplay, em thấy mua Foo_airplay mất 10$ nên đang cân nhắc giải pháp Lap -> dac để chơi SACD nguyên bản.

Nhân tiện bác có thể chỉ giúp Fb2k chơi Airplay ạ.

14. Duong Tien Dung

Chưa thử airfoil rồi cũng sẽ đến, mình thấy lisence Foo_airplay bán 10$. Có giải pháp nào khác để chơi kết nối không dây từ Fb2k sang ae không Bác?

15. namdinhtien

namdinhtien Approved Member

AE chuẩn N 2012 nó giải mã ngon lành 24bit 192khz mà bác?

16. Minhtuan2511

Minhtuan2511 Approved Member

AE có độ lên để cắm chơi trực tiếp từ win được ko các bác nhỉ?

17. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    anh em nghe trên win nhiều hơn trên Mac mà bác. Cài iTunes trên win, chơi mượt luôn !

Minhtuan2511 likes this.
  18. Minhtuan2511

Cháu có 2 câu hỏi nhờ cụ giúp:

1. Cụ cho cháu hỏi là có nên mua Dac Korg ds 100 không? thấy trên amazon đang off em này kinh quá, tính ra về đến VN có 4tr, nhưng em này có vẻ hơi lâu đời rồi :(

https://www.amazon.com/Korg-DSDAC10...id=1491454697&sr=8-1&keywords=korg+dac+ds+100

2. cháu múc em Korg này về nhưng vẫn cắm thêm AE 2012 vào thì liệu có ra dc chất âm chuẩn không? và có được không? vì cháu rất thích tính cơ động cua AE 2012 :)

Cháu cảm ơn..

19. Planets

Planets Advanced Member

Trước em có dùng thử một plugin cho foobar2000 để phát airplay nhưng hoạt động không ổn định như phát từ itune hoặc ios.

Sent from my iPhone using Tapatalk

20. Minhtuan2511

Cháu nghe từ Iphone ra khác hoàn toàn từ iTunes Macbook là sao nhỉ? ip dùng fooboo2000 nghe ấm hơn rất nhiều, còn itunes Macbook nghe chi tiết hơn nhưng cảm thấy hơi trói và gắt.. nghe nhiều cảm thấy buốt tai.. cùng 1 bài..

21. Planets

Planets Advanced Member

Máy tính chắc nó bị nhiễu hơn cụ ạ. Nhiễu trong kỹ thuật số nó gọi là jitter, có ảnh hưởng tới âm thanh.

22. Minhtuan2511

Nhưng cháu nghe Youtube nhạc HD thì không bị trói như thế cụ ah, mà còn hay hơn trên IP.. chẹp chẹp.. lạ thật

23. Minhtuan2511

Cụ ơi nếu DIY em AE 2012 lên có khác nhiều so với nguyên bản không cụ? cụ biết ở đâu DIY hay và giá cả thế nào cụ nhỉ? em thích tính tiện lợi của AE :D

24. khongaica23

khongaica23 New Member

Bác dùng thử bản này xem sao , đảm bảo nó chạy cả ngày phục vụ bác luôn :
    https://drive.google.com/file/d/0Bx8sphC_RGj2dTVMM2hIZTNBVU0/view?usp=sharing

Share This Page

Loading...