PopcornHour C-200 Vị Vua mới của HD Box Player

Discussion in 'Kiến thức chung về home theater' started by longdts, 28/8/10.

1. tamtam

tamtam Advanced Member

Hiện em C200 đã được thay nâng cấp bằng Popcorn hour C300 có chip và hình dáng gấu hơn. Tuy nhiên do đã có đầu Bluray Oppo 95, Em đặt Popcorn A300 có chi tiết tương tự như C300 nhưng rẻ hơn do tiết giảm hộc đĩa cho bluray và màn hình LCD. Em nó hiện đã về đến Việt Nam đang nằm ở Hải Quan. Khi nào test xong em sẽ báo cáo kết quả cho các Bác.

2. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Em cũng đang chuẩn bị cho bài review về C300 đây anh

3. tamtam

tamtam Advanced Member

Em đồ là hôm nay DHL mang A300 tới nhà em. Tiếc là em phải đi xa rồi nếu không em gởi Bác cái A300 Bác làm review luôn cho anh em một thể.

4. tamtam

tamtam Advanced Member

Các Bác cập nhật firmware mới cho Popcorn Hour C200, C300 và A300. Phiên bản này này ra đời sau một thời gian dài nên có nhiều cải tiến đặc biệt em thích nhất là nay PCH có thể giải quyết được phụ đề UTF-16

Cập nhật tại đây: http://www.popcornhour.com/download/C20 ... P-408.html

5. wave 110

wave 110 Approved Member

Hay quá, con C200 của em thỉnh thoảng mở nhạc hoặc film thì lại không có tiếng, tất và và bật lại thì OK. Không biết có phải do lỗi gì không?
    Bác hướng dẫn em update firmware mới với ạ
    thank bác

6. tamtam

tamtam Advanced Member

Nó có hướng dẫn ngay ở đường link của em.

Nếu Bác cập nhật bằng USB thì Bác dùng máy tính download về USB. Dùng USB này cắm vào C200 của Bác. Khi C200 nhận dạng USB của Bác, Bác vào đó và cho chạy file là nó cập nhật firmware mới. Ch1u ý, trong lúc cập nhật Bác không tắt máy hay tắt điện nhé.

7. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Chào bác tamtam, em đã tải về usb nhưng khi chạy thì nó "request cannot be processed". Có cách nào khác nữa không bác ơi? Tks

8. tamtam

tamtam Advanced Member

Ủa kỳ vậy ta! EM làm bình thường mà. Bác kiểm tra lại:

1. Download về (save về USB).
    2. Unzip file sau khi tải về, đừng cho vào thư mục mà vào root của USB.
    3. Di chuyển xuống file usbupdate.html , đây là file lệnh để update firmware.

Nếu Bác đã làm rồi mà vẫn chưa chạy, có thể máy của Bác để chế độ lock setup. Bác hãy lần lượt nhấn phím setup và phím play ngay sau đó, PCH sẽ thể hiện màn hình setup mà không còn bị lock (các chữ chi tiết màn hình bên phải chuyển sang màu đen để có thể chỉnh sửa). Lúc này Bác vào maintenance để upgarde firmware hoặc vào lại USB và chuyển vào file usbupdate.html rồi nhấn OK để cập nhật/

Nếu vẫn hổng được, Bác lại báo em.

9. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Cảm ơn bác tamtam nhiều, để em thử lại xem sao, kiến thức IT của em dở quá. :oops:

10. nhapmon_audio

nhapmon_audio Approved Member

E đang lăn tăn chọn lựa giữa C200 và C300, đang xem là cố tí lên e C300 cho nó hoành :)

11. tamtam

tamtam Advanced Member

Theo em thì C300 hơn C200 ở 3 điểm:

1. Màn hình hiển thị lớn hơn và màu sắc tốt hơn -> không phải mở TV để nghe nhạc lossless.
    2. Bộ vi xử lý mới hơn -> xử lý nhanh hơn, hình ảnh tốt hơn
    3. Tích hợp bộ nhận Tín hiệu hồng ngoại cho remote Ir, truóc đây cái này bán rời.

Ngoải ra giao diện trên màn hình có khác nhưng cái này thì tùy sở thích.

Nếu Bác đã có đầu bluray hoặc không quan tâm đến hộc nhét đĩa cứng và màn hình của đầu đọc thì A300 là lựa chọn hợp lý hơn về giá cả/công nghệ.

12. nhapmon_audio

E kết cái màn hình hiển thị của e C300, hình như chưa HD Player nào có thì pải.
    A300 thì là phiên bản thu nhỏ của C300 vì cấu hình y hệt khách nhau mỗi cái màn hình, khay nhét HDD :)

13. nikon 5700

nikon 5700 Advanced Member

Em cho rằng, cả 4 trường hợp trên PCH sẽ đều thua Teac 10se. Việc HD Player ứng dụng quá nhiều công nghệ: Màn hình hiển thị, giải mã hình ảnh, giải mã âm thanhg nhạc lossless, thiết bị thì nhỏ gọn... nên việc cho chất lượng tín hiệu số ngon là điều rất khó.
    Con PCH mà phát nhạc Lossless ngon hơn con DVD Piooner 838A là quá đáng nể rồi. Bác nào ở HN làm quả test xem em nó thế nào (em chưa có PCH)

14. taigl

taigl Advanced Member

Bác ui chắc bác đã dùng em nó rồi. Xin cho vài dòng review về em nó vì em cũng mới mua. Cám ơn bác!

15. tamtam

tamtam Advanced Member

EM dự định nhờ Bác nhuthungphoto review bên testlap cho nó chính xác nhưng hổng gặp cho đến nay, nay Bác yêu cầu thì em cứ nói theo cảm tính của em sau vài tháng xử dụng tuy không thường xuyên.

A300 là dòng sản phẩm gần nhất của Popcorn ra đời cùng với C300 (nâng cấp của C200), là dòng nâng cấp của A210 và A200 cho người xử dụng phổ thông. Em nói phổ thông vì Popcorn cũng có dòng sản phẩm Signage chuyên dùng cho quảng cáo, trình bày với tính năng mạnh cho các kết nối với máy tính và các thiết bị bên ngoài.

Nếu người dùng phổ thông muốn sắm một HD player tương đối hoàn chỉnh với đủ tính năng bao gồm màn hình, khay load ổ cứng từ ngoài hoặc có khả năng lắp thêm một ổ Bluray /DVD tích hợp vào trong máy thì C300 sẽ phù hợp hơn với giá nhà sản xuất là 349 USD. Nếu ai đó đã có đầu bluray và nhu cầu chỉ là xem phim từ ổ cứng, lướt web (face book, twitter,...các trang của popcorn kết nối), nghe nhạc losless, và đặc biệt là cần HDP nhỏ gọn đem đi theo các chuyến chơi xa thì A300 là lựa chọn phù hợp hơn nhiều với giá tiền rẻ hơn đến 130 USD (giá xuất xưởng là 219 USD).

Với kích thước khiêm tốn với chiều ngang chỉ có 265mm, sâu 135mm, cao 45mm, nặng 1kg màu đen, vỏ nhôm chắc chắn, có khả năng chứa trong mình một ổ cửng 3.5" (có thể lắp 2.5") chỉ bằng thao tác tháo lắp vài con vít dưới đáy máy là ta có thể mang nó đi theo du dịch nghỉ dưỡng dài ngày mà không phải chỉ lo ăn uống và trả bài! Vì nhỏ gọn nên A300 không có bộ nguồn trong máy, thay vào đó là biến thế ngoài với chuyển đổi điện 220v/110v ra 12v như biến thế của máy vi tính, máy chạy rất mát dù không có quạt. Tuy nhỏ gọn nhưng khả năng kết nối của A300 cũng đủ cho hầu hết các thếit bị bên ngoài bao gồm 2 cổng digital out (1 coaxial, 1 optical), 1 video component, 1 video RCA, 1 S-video, 1 cặp RCA cho âm thanh stereo, 1 cổng HDMI 1.3a, 1 cổng enthernet (10/100/1000mbps) 2 cổng USB 2.0 (1 trước và 1 sau), đặc biệt có 1 cổng USB slave 3.0 đọc file và kết nối máy tính rất nhanh.

Mang trong mình chipset sigma đời mới 8647 800MHz CPU với L2 Cache, máy cho hình ảnh đẹp hơn C200 nhưng vẫn thua Oppo, chất lượng âm thanh số giải mã qua cổng coaxial và optical vào Pre/pro EAD của em tương đương C200 (em không thử âm thanh qua HDMI và Stereo out). Tuy không có khả năng đọc file 3D ISO nhưng máy có thể giải mã file Matroska’s MKV 3D và định dạng Side-by-Side video. Hầu hết các định dạng âm thanh và hình ảnh của các phim download từ mạng đều có thể được giải mã bới A300. Phụ đề tiếng Việt đọc tốt, với bản FW mới nhất ( http://www.popcornhour.com/download/A30 ... P-421.html ), A300 đã có thể đọc được UTF16 và đây là lý do mà em sắm đầu đọc này cho Gấu Mẹ vĩ đại dù là đã có OPPO-95. Với FW mới, A300 nay cũng có khả năng hiển thị hướng dẫn tiếng Việt. Giao diện của A300 hơi khác với C200 là các application được dàn hàng ngang thay vì xoay như C200. Giao diện hiển thị các file film rất đẹp, đặc biệt nếu cho máy chạy NMJ trên ổ cứng chứa nhạc và film thì giao diện file được thể hiện rất đẹp và nhiều chi tiết. A300 có khả năng hot swap ổ cứng cổng USB mà không phải khởi động lại máy.

Nhìn chung, với giá tiền và những gì A300 cung cấp, em cho là đây là đầu đọc rất có giá trị và tiện dụng, bù đắp cho khoảng trống của người đã có đầu đọc bluray nhưng cần thêm một đầu đọc HD, hoặc cho người hay di chuyển mà muốn mang film theo mình. Cái mà em không hài lòng của đầu đọc này là nó không có contact nguồn On/Off, tất cả bằng remote. Mà khi có điện vào là nó chuyển sang chế độ On chứ không phải standby, muốn tắt phải xử dụng remote nhưng nếu nhấn Off đầu chỉ tắt tạm thời, đầu đọc vẫn giữ ổ cứng họat động, muốn đầu tắt hẳn phải nhấn On/Off rồi delete ngay sau đó, đầu đọc mới chuyển sang chế độ tắt sau khoảng 10 giây. EM cho đây là điểm bất tiện nhất của A300.

Mong vài dòng nhận xét qua quít và thô thiển giúp Bác và các Bác đang ngắm A300.

P/S: Hình đính kèm em lấy trên mạng vì chưa chụp hình.

Attached Files:

16. taigl

taigl Advanced Member

Cám ơn Bác vì đã dành nhiều thời gian để viết một bài thật chi tiết và bổ ích cho em và các bác khác quan tâm. Thật ra em có Eagreat M-800 mua cách đây 3 năm và cũng còn dùng tốt,nhưng vì muốn thay đổi không khí chút xem có gì lạ lẫm không nên mới mua thêm con A-300 này. Ngoài ra em vẫn đang dùng đầu Bluray Sony-BDP S360 để xem phim Bluray rồi. Một lần nữa xin cám ơn sự nhiệt tình của Bác!

17. nhapmon_audio

Thanks bác tamtam đã có bài viết cho a/e tham khảo!

18. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Anh Tamtam chuẩn bị nâng cấp lên A400 đi anh, vừa ra hôm qua, chip dualcore và chạy 3D ISO.

19. tbduong

tbduong Advanced Member

Con A400 bao h bán ra TT bác nhỉ? em thấy nó dùng chip sigma 8911 (top of line), với cấu hình thế này và giá hợp lý thì oppo 95 thua đứt đuôi (ít nhất về giá và tính tiện nghi khi xem film mkv với phụ đề TV).

20. tamtam

tamtam Advanced Member

Trời đất, chạy theo công nghệ kiểu này là...đuối!

@tbduong: Thắng được Oppo 93/95 về hình ảnh thì khó lắm. Còn hơn âm thanh của 95 thì ... Là nhiệm vụ bất khả thi của PCH :wink:

21. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Hơn Oppo thì chắc là hơi khó. Nhưng mà với mức giá khoảng 300$ thì cũng khá hấp dẫn đấy ạ. Hơn nữa nó lại có app điều khiển qua Iphone, Ipad. Cái này thì hơn Oppo rồi. Chắc em giải tán em C200 để lên đời A400 quá :D

22. nhapmon_audio

A400 trông ngon lành nhỉ!

23. tranman

tranman Moderator

Dân chơi HD đang ngóng chờ HD Player chạy chip Sigma 8910 ra đời, nhiều tin đồn là đầu DUNE thế hệ mới như DUNE BASE 3D, DUNE MAX 3D sẽ dùng chíp Sigma 8910 này. Ngờ đâu là POPCORN A400 lại đi trước 1 bước với chip Sigma 8911 (chắc là một dạng biến thể của chip 8910 vì trang web của Sigma vẫn không có thông tin gì về chip 8911).

Xem qua bảng so sánh tính năng thì thấy chipset Sigma mới này rất tuyệt, vượt hơn hẳn chip REALTEK 1186 dòng đỉnh của REALTEK trên thị trường hiện nay.

Điểm cộng cho A400 này nữa là việc hỗ trợ duyệt phim và chọn phim trên iPad. Điểm trừ là A400 chỉ có 512M RAM DDR2 trong khi nhiều máy khác sử dụng chip REALTEK 1186 tích hợp 4Gb RAM DD3 (như Himedia 900).

Chờ xem DUNE ra mắt các sản phẩm mới dùng chip Sigma 8910 và có lẽ em cũng sẽ chuyển sang sử dụng POPCORN hay DUNE dòng chip Sigma mới này, vì thực sự chip Sigma xuất hình ảnh tốt hơn chip Realtek nhiều :)

Attached Files:

24. tbduong

tbduong Advanced Member

Từ hồi chơi HD đến nay em đã dùng qua vài model HDplayer rồi thì thấy chưa con chip realtek nào vượt được Sigma cả (chất màu thua rất xa - cái đang giá nhất của HDplayer). Với dòng chip SIgma 8910 thì Sigma đã tích hợp công nghệ upscale hình ảnh VXP vào rồi nên chất lượng màu sắc sẽ rất xuất sắc.
    Không biết chipset trong Popcorn A-400 có công nghệ VXP ko các bác nhỉ? nếu có thì Oppo 95 chắc chỉ còn là vua âm thanh thôi?
    Giá con này em đoán <250$ thôi, nếu vượt sẽ ăn vào thị phần của C-400 sắp ra.

25. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Một đằng là chip sigma, 1 đằng là Marvell QDEO, cảm nhận của mắt người đôi khi không theo kịp công nghệ bác ah, nói chung vẫn phải test, nhưng con này có vẻ ấn tượng, nếu rẻ em cũng làm 1 con chơi.

http://myhtpcuk.wordpress.com/2012/08/3 ... -released/
    ITs utilising the new Sigma 8911 Chipset with XVP processing and should be available sometime in September and should retail at 289 Euros, though UK pricing has still to be announced.
    As well as sporting the new 8911 chipse (800Mhz dual core processort, the A-400 is completemented with an ipad app that mimics the NMJ on the player itself, allowing full control of the A-400 from an ipad (requires iOS 5). The app wont work on iphone and and android version will appear later in the year.
    ISO support covers the gamut of formats – BD, 3d BD, DVD etc but only supports “simple Navigation” which I take to mean no full BD menu like on the Dune HD offerings.
    It sports HDMI and component video outputs and coaxial, optical and analog audio outputs. Has 2 USB 2.0 ports, 1x USB 3.0 slave, eSATA, SD-CArd reader and has a 3.5″ bay for SATA drives. It also has a gigabit connection.

Share This Page

Loading...