Phục hồi nhân phẩm cho 1 em đồng hồ đo cổ

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by Lotomo, 17/11/09.

1. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Của bác cũng giống của em rùi, linh kiện cũng na ná nhau cả nhưng khác hãng thôi. Em để ý thấy nó giống nhau (tụ, diot...). Của em ko những vỡ trạm hàn mà nó vỡ chuyển mạch bên dưới, thế mới khó. Cùng lắm để bày cho nó hay vậy, dùng "tạm" đồng hồ digital :mrgreen:

2. khuehn

khuehn Advanced Member

Mình đã được làm quen với mấy cái đồng hồ này từ những năm 80, thời đó các đồng hồ đo điện của Anh Ba rất thịnh hành ở các đơn vị có liên quan đến điện và điện tử phổ biến nhất là các loại U1, T108, T500, các loại đồng hồ dòng MF... về độ cổ thì phải là các loại đồng hồ dùng điện trở hero 0,5 W màu xanh độ chính xác từ 1-5%, các đồng hồ dùng loại điện trở nhỏ có vạch màu này là loại tái sản xuất được viện trợ cho Lào, campuchia, nay được về Việt nam theo các lái phế liệu !

3. Bluestar

Bluestar Advanced Member

Hôm ra đồng nát gặp một bậc kỹ sư cổ, em về nhà bác ấy chơi xem toàn đồng hồ simson đo VOM trên 1000V, đồng hồ VTVM... và máy đo đèn hickok thuộc hàng thượng thừa, khổ cái vợ bác kỹ sư ấy lại mua toàn những thứ ấy cho bác đó đi học sửa điện tử tính toàn bằng VÀNG CÂY, em nghĩ những máy này chắc chắn có trước năm 75, lúc em hỏi mua lại mấy cái máy đó, 2 vợ chống bác ấy cũng đòi tính em lại bằng CÂY VÀNG.... :( . Lúc em xin phép về mới để ý thấy chiếc xe Đam + 67 mới ken dựng trong phòng khách, em mới biết tại sao 2 bác ấy tính giá máy bằng VÀNG... :) .
    Để em quay lại chụp hình cho các bác xem, nhìn thèm wá luôn mờ mua thì sót wá :( .
    Theo các bác em có nên mua dành sưu tầm không???
    Kính

4. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

@Bác Blue: nếu rẻ thì mua chơi còn đắt quá thì thôi Bác ạ, để dành tiền chơi món khác hợp khẩu vị. Em thấy càng dính đến nhiều món thì càng khổ chứ chả sướng gì :)
    Thân,

5. Bluestar

Bluestar Advanced Member

Em đang dụ lão ấy xem có bớt chút xíu nào nữa không?? Em thấy quí nhất vẫn là cái kệ sách của bác ấy, đủ loại cả : điện tử căn bản, đèn, ampli, loa,tivi...schema đủ chủng loại, tây tàu ta có đủ....mờ cứ thấy sách là lòng tham của em nó cứ nổi lên... :) .
    Để phục vụ cho sự chơi này, 2 chiếc xe máy của em đã ra đi để nhường chỗ cho đồng hồ đo, máy đo bây giờ thêm chiếc nữa cũng không sao ??? Chứ lấy xiền của ampli vô địch là chít, đã làm không thấy lương thấy toàn là đèn, mờ khoét két mua máy đo nữa thì chít thật.... :D .
    Đã biết khổ mờ cứ lao vô mới chết chứ...hichic :(
    Kính

6. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Chơi audio và diy là rèn luyện "Định lực" bác ạ :p , Bác nào thấy mình yếu thì cứ chơi một thời gian, hoặc là người mình chín chắn - lúc này mà làm ăn kinh doanh thì okies luôn- còn không thì tèo luôn :lol:
    Người ta bẩu cái khó nhất là chiến thắng chính mình mà, phải ko cụ Ô Đi Ô Phai? :mrgreen:

7. Супер

Супер Advanced Member

Em được trả máy ảnh rồi.
    MF500 mới nguyên hộp xốp,còn dây đo zin

8. Супер

Супер Advanced Member

Thêm cả "user manual" :lol:

9. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Trời ơi, chết vì thèm mất thôi, huihuhuhuh

10. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Sô cho các bác xem 2 cái đồng hồ kim cổ của em :D,
    Cái này mua từ Radioshack, là hàng China sx cho thị trường Mỹ:

Còn cái đồng hồ Nga này giờ không biết còn chạy không, nó là kỷ niệm một thời em bắt đầu mày mò điện tử. Cái này đo rất nhiều chức năng, lại có relay bảo vệ đo nhầm rất tiện lợi.

11. Супер

Супер Advanced Member

Em có con đồng hồ Nga ngố gần giống của cụ.Đẹp hơn chút.Em vẫn dùng nó thường xuyên.Lão đầu sắt hiện đang cầm của em :mrgreen:

12. metalhead

metalhead Advanced Member

Thế tóm lại là các bác định sửa đồng hồ hay show hàng :mrgreen:

13. Супер

Супер Advanced Member

Trong lúc chưa sửa được thì show hàng chơi :lol:

14. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Vừa rồi em bị hụt con đồng hồ Nga y chang của Cụ Triết đây, giá bèo nhèo có 40k hà (vì nó đang hỏng). Khác tí là con em hụt màu đen nên nhìn nó... gấu hơn :) .

Cái món DIY này em mà ko có các Cụ chỉ bảo thì em có làm nên trò trống gì đâu. Và cũng may nhờ có Cụ kìm hãm em mới chiến thắng nổi bản thân mình (trong audio :mrgreen: )

15. Sonus Sonny

Sonus Sonny Advanced Member

Cụ odo mà nghiền o-xi-lo dùng tube của heatkit thời xưa thì bẩu em nhé. Con này chắc là một trong những con o-xi-lo đầu tiên ở Đòa Nẽn. Hồi đó ông thầy của em cũng mua bằng vàng cây đó :lol: :lol:.

16. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

Cuối tuần kụ ôm qua tôi đi, tôi có 1 con như thế; cần gì thì bốc nó sang.
    Mấy ông ráp Sumo này ông nào nhìn thấy đồng hồ đo Hivol 2,5Kvol là đều sướng điện lên.
    hic hix

17. Супер

Супер Advanced Member

Oxilo đèn bây h mua mua chắc chỉ để ngắm :lol:

18. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Trời ơi biết ngay mà, khóc lóc la lối um sùm trên này thể nào cũng có cao nhân đi qua giúp sức :mrgreen: . Em lắp Hi_votage đi liền 2 cái đồng hồ số rồi nên ớn lắm ạ, nhìn thấy quả đồ cổ này thì mắt cứ sáng rực lên, hichic.

Cuối tuần nhất định em phải vác qua kụ rùi. Cảm ơn kụ trước nhé. :mrgreen:

19. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Ngắm là ngắm thế nào cụ ơi, tháo ra vặt ngay dàn chân vàng tắp lự :lol: . Toàn em chân dài như mộng đó cụ ơi, hichic

20. Супер

Супер Advanced Member

Hí hí.Cụ vặt ra thì nó chả để ngắm thì để là gì :lol: Em nói thế vì đèn có tuổi thọ ngắn xài lâu thế rồi thì đo không thể chính xác nữa rồi.Mình cũng khó mà thay đc mấy cái bóng trong đó vì bóng trước khi lắp ráp phải chọn lựa đo đạc cẩn thận.Chả như vậy mà cụ cứ thích dàn bóng của em nó,bóng nó đúng là hết sảy :lol:
    @Cụ trưởng thôn vừa tèo một con DMM thì phải :mrgreen:

21. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Tất nhiên là em mua ô xi lô là để ngắm mà. Cụ Sony cứ đàm phán theo hướng ông thầy tính vàng 10 thì cụ trả theo giá vàng 7 tuổi cho em nhá, cũng đều là vàng là anh em 1 nhà với nhau cả. OK thì cụ báo em qua khuân. Mà Cụ ở đâu rùi, giờ này là 3h rùi mà chưa thấy call em đi cà phê :roll:

22. Sonus Sonny

Sonus Sonny Advanced Member

He he, cụ khuân luôn cả bộ đi. Có cả máy phát nữa đó, cụ lấy o-xi-lo để em cái máy phát về mod lại làm pre như lời người trên chỉ zậy.

23. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Cụ Thuylt ơi, em mới kiếm được 2 cái selector rồi. Hôm nào em sang cụ xem cái mẫu để hàn cho chuẩn cụ nhé, hichic

24. binhbet1

binhbet1 Advanced Member

Em đào lên phát :D em có cái đồng hồ giống hệt thế này bị đo nhầm xoay chiều có xử lý được không các bác?

25. Vietcuong3223

Vietcuong3223 Approved Member

E cũng có 1 e...nhưng hàng mới hơn c200c86c57e538824bcb020348df4a38.jpg

Share This Page

Loading...