Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. Tutaimaxxit

Tutaimaxxit Advanced Member

Bạn Cup ạ

Sau này lúc nào bạn thay đổi ý không muốn dùng F1000 nữa, bạn nghĩ đến tôi trước. Anh này làm nghĩ tiếng tốt lắm, đặc biệt phần cơ lành
    Lúc nào đó tôi có gạn vài ý trên clip bạn thu thử "Tape-Source" ở mục kia, bạn đừng tự ái nếu có gì không vừa ý mà để F1000 cho ngưòi khác nhé. Ai cũng có chữ "tôi", văn ta vợ người, các cụ dạy rôi phải không bạn

2. hon wong

hon wong Advanced Member

đồ âm thanh ,con đắt nhứt cũng là con có tiếng tốt nhứt,cả (nổi tiếng) :mrgreen:

3. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Có gì mà tự ái bác ơi. Em thuộc tính không chấp vặt đâu, mấy cái lẻ tẻ nghĩ làm gì, để đầu óc rảnh rang làm việc khác :mrgreen: . Hơn nữa các clip thu lại chủ yếu "4 fun" thôi mà bác, để khẳng định là "Tape-Source" tương tự nhau ( ít nhất trong cùng 1 hệ quy chiếu :mrgreen: ) chứ còn nghe qua clip thu lại bằng điện thoại thì các bác "audiophile" cười chết :roll:

Em cũng chưa có ý định gả F1000 vì em nó nghe cũng quá tốt, dáng lại vintage khoẻ khoắn. Trước em định sưu tầm 1 dòng toàn Pi từ thấp đến cao nhưng có con F1250 ông bạn bê mất thế là chán, chuyển sang chơi lung tung.

4. trungdt

trungdt Advanced Member

Thưa anh Cup.of.Cafe,quả là hơn mệt, trên vnav có bán 1 em nakamichi giá trên 200 triệu.Hổng biết đã đạt hai tiêu chí trên chưa ạ? :lol:

5. cup_of_cafe

Cụ để em ra đại lý Vietlott đã. Qua đêm nay thì naka 200 củ chứ 2000 củ cũng là muỗi :lol:

6. trungdt

trungdt Advanced Member

Kha kha, đấy, thấy chưa!.Loay hoay rồi cũng là em Dragon là hợp nhẽ,khỏi ra vietlott,mắc công phải bịt mặt nữa

Chúc anh và toàn thể các bạn một mùa Noel an lành.

7. cup_of_cafe

Thanks bác Trungdt. Chúc bác và anh em cassette fan càng ngày càng phát triển, sưu tầm được nhiều đồ tốt hơn nữa :D

8. hon wong

hon wong Advanced Member

Thưa các bác tiền bói;
    Háo hức đón tiếng hót của em CR3a sau nhìu năm đã quên tiếng cassette. :wink:eek:

Attached Files:

9. cup_of_cafe

Kêu chưa bác ơi, chất âm thế nào vậy. Chúc mừng bác :D

10. hon wong

hon wong Advanced Member

vâng keu roi bác ạ,em gà mới chưa bít nhận xét chất âm mà lâu ngày nghe lai casette thấy nó ngộ ngộ sao á,chắc quen cdp rồi hay tại băng em chưa chuẩn :D

các bác sẵn cho em hỏi lun,con này thâu và phát có tốt ko ạ

11. cup_of_cafe

Tape phải lâu mới ngấm bác ah. Bác kỳ vọng nhiều nên mới nghe thất vọng là dễ hiểu. Chất âm tape nó đặc trưng analog, tiếng chậm rãi mềm mại phù hợp với nhạc có tiết tấu chậm rãi, đặc biệt nhạc vàng pre 1975. Khác hẳn CD nghe rất chính xác, bass treble leng keng hơn nhưng nghe không cảm xúc như tape. Cũng có thể tape đã ăn sâu vào những bác như bọn em, tuổi thơ gắn liền giai đoạn bao cấp nghèo khó, nhìn thấy những chiếc sharp QT 88, 777 là cả một chân trời, một thế giới mới :mrgreen:

12. hon wong

hon wong Advanced Member

bác nói cũng đúng cd nó tách bạch rõ ràng bass tredle đầy đủ em chủ yéu nghe bolero và pop ,để em từ từ học hỏi các cao nhân, chúc các bạn giang sinh an lành :?

13. hon wong

hon wong Advanced Member

Bác nào xài qua con naka cr3a cho em hỏi tí.lúc thâu băng mình chọn chế độ nào trên bản điều khiển có nút gji là.ex(1).sx(2).zx( 工V).và nút eq(sec)120/70.băng minh là loại cro2.tks

Attached Files:

14. cup_of_cafe

Với băng CrO2 bác chọn nút sx(2) và eq là 70us. Đây là tham số cho loại băng type II (CrO2). :mrgreen:

15. hon wong

hon wong Advanced Member

:?: :?:

Thanks bác Cup_of_Cafe em hỏi xxx tí và cái nút bias nó có tác dụng gì ạ.và chỉnh như thế nào mới là chuẩn ạ..các bác đừng cuời em ạ.

16. cup_of_cafe

Theo tài liệu Wiki về bias tape có 2 thành phần là AC bias và DC bias. AC bias là thành phần xoay chiều tần số cao có nhiệm vụ là sóng mang. DC bias là thành phần dòng điện tín hiệu ghi lên băng.

Vì vậy nút bias trên cassette tape có tác dụng điều chỉnh các tham số về tín hiệu khi thực hiện ghi lên băng từ, để đảm bảo tín hiệu này đưa lên băng là chuẩn và phù hợp với từng loại băng. Mỗi máy có thiết kế, cách thức điều chỉnh bias khác nhau, trên máy của bác là nút vặn vặn chỉnh trực tiếp bằng tai khi ghi. Khi ghi bác vặn vặn đến khi nào nghe cảm thấy ok thì tạm được. Về bias bác có thể hỏi bác CaoSonHD trước đây có 1 số bài hướng dẫn bias cho từng máy. :mrgreen:
    Tạm như vậy

17. cup_of_cafe

Chúc các bác hội Cassette, băng cối một năm mới thành công và phong trào cassette đi lên nhưng giá phải "đi xuống" để anh em còn có điều kiện chơi dài dài hơn nữa :mrgreen:

Attached Files:

18. trungdt

trungdt Advanced Member

Hello anh Cup.of.cafe
    Dragon nghe thế nào anh ? so với cái em dưới cùng, dùng để kê 2 em deck thì thế nào ?
    Mà, con Esoteric X1 đó, kê kiểu đó hổng sợ "vênh" máy hả anh ?
    Chúc anh và gia quyến một năm mới an khang

19. cup_of_cafe

Dragon nghe chất âm rất đặc biệt, trung âm tròn trịa, dải cao tơi rõ không bị gắt. Nghe rất hợp nhạc pre 1975 bác ơi.
    Mà so với em Esoteric X1S chắc hơi khó vì chơi X1S cũng như CDP như kiểu mình đang xem nhiếp ảnh, còn chơi tape nói chung và naka nói riêng như kiểu đang xem...hội họa bác ơi :lol: . Tất nhiên thì trong nhiếp ảnh cũng như hội họa có bức hay bức dở :mrgreen: . Nhiệm vụ của X1S hiện nay là chụp ảnh cho em tape deck vẽ lại thành tranh hội họa.
    Em X1S này thân thể cứng cáp, tấm trên là nhôm dày 3-4 ly nên ko sợ vênh, có chăng cái tủ kê là "khổ sở" nhất vì cõng hàng chục ký, nó đang võng hết rồi :(

20. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác hứa trúng Vietlot là mua "khủng long" 200t kia, giờ lại mua "tiểu long" này! :lol:
    Chúc mừng bác, vừa được jackpot, vừa có "tiểu long" :D

21. trungdt

trungdt Advanced Member

Cám ơn anh Cup of Cafe.

Thế cái em gái già bày đặt đeo voan trắng ngoài cùng là 2,hay 4 track vậy anh ?.Nếu em ấy được chăm sóc đúng mức thì,ôi thôi,3/4 quân số của a,chắc phải lên đường mất thôi !!!

22. Zorro

Zorro Advanced Member

Dù em gái già e thẹn cài voan che mặt nhưng vẫn nhìn ra em là 4track-reverse :D

23. vangiangaudio

vangiangaudio Advanced Member

các bác cho em tham gia với e cũng rất mê chất âm của mấy em cassttes và hiện em đang chơi con teac c3 và em thấy rất hài lòng ạ

Attached Files:

24. cup_of_cafe

Định ra đại lý Vietlott nhưng được bác trungdt can vì phải đeo mặt nạ này nọ phức tạp lắm, rồi thì ôm hết đồ, các anh em không có đồ chơi mắng chết nên vụ đó tạm hoãn đã :lol: .
    Trong lúc tạm hoãn em bê tiểu long về xài ké và kế hoạch sắp tới kiếm thêm ZX9 để đá cặp trung phong :mrgreen: .

@bác trungdt: Em nạ dòng đeo khăn voan e thẹn là em Teac 6300 bác ơi. Em nạ dòng tính hay thẹn nên toàn đeo khăn che mặt suốt, Còn 1 thanh niên cường tráng 747 đang cặp với nạ dòng 6300 nhưng vì nhiệm vụ quốc tế cao cả nên thanh niên 747 đang tạm thời tá túc bên nước bạn (là hàng xóm của em :lol: ). Khi nào hoàn thành nhiệm vụ em sẽ lôi về để nạ dòng 6300 đỡ cô đơn.

25. hon wong

hon wong Advanced Member

:mrgreen:
    Dragon đẹp quá.ngấm cũng đủ phe rồi :mrgreen:

Share This Page

Loading...