Phong trào cassette đi xuống rồi lại đi lên!!!

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoangluxman, 14/3/08.

1. Zorro

Zorro Advanced Member

Đúng rồi, nó chỉ là ic C-Mos để chuyển hoặc đóng/mở các đường tín hiệu thôi. Thường xài cho Monitor (Tape/Source) hoặc Dolby (On/Off).

2. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác cũng đừng kỳ vọng quá, bác chỉ thấy nó thực sự có tốt hơn khi băng bác thâu phải có âm thanh thật thật tốt, còn với băng thu bình thường thì khó thấy sự khác biệt, như lão Alex đã nói.

3. Ciaov7d

Ciaov7d Approved Member

Vâng, trong các diễn đàn ở Tapeshead thì lão Alex cũng nhiều khi thái quá và bảo thủ. Cái nào lão ấy chê thì thôi rồi, không coi ra gì. Con TEAC V-8030S của em cũng nằm trong danh sách deck bị chê. Em chấp nhận thử nghiệm thôi chứ cũng không kỳ vọng quá nhiều. Miễn là nếu nó có tốt hơn là ổn

4. Ciaov7d

Ciaov7d Approved Member

Máy em có Dolby B,C,S nhưng trong 1 facebook page "Cassette tapes and tape decks" về cassette có bác Raashid M Hussain em thấy lúc nào cũng thu qua DBX. Vì vậy em cũng thử mua con "VINTAGE DBX MODEL 224 TYPE II TAPE NOISE REDUCTION SYSTEM" về thử xem thế nào.

5. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Dear bác

Sao bác khổ thế, làm nó đơn giản thôi. Hầu hết các Coupled trong deck dùng phím mềm đều là ghép trực tiếp, tuy không đc tự đầu đến cuối. Nếu bác dùng qua Socket để đạt dc sự thay đổi tích cực e rằng khó, lý do chân hàn bao giờ cũng là chuẩn nhất vì trở tiếp xúc gần 0 nhất, Socket là phương án ghép tiện và nhanh. Vơi truong hợp chuyển mạch bác nêu, theo tôi càng nên cân nhắc vì SỰ KHÁC BIẾT GIỮA CÁC TIẾP ĐIỂM có thể ảnh hưởng tới CHẤT LƯỢNG TIẾNG chính là ĐIỆN TRỎ LÚC DẪN CỦA NÓ: Điện trở dẫn đo tương đối thường từ 60 OMH đến hơn 100 OHM, tai bác không thể phân biệt khi trên đường tín hiệu thêm 01 trở 1 KOHM ( Hay để ở chân In các thiết bị Solid ), do đó điện trở tiếp điểm bác sắp thay sẽ làm tai bác khó mà nhận ra. Đây là lý do tại sao trong các máy cao cấp, chuyển mạch chạm ( Soft Switching ) nhưng lại nghe tiếng Relay đóng "tạch,tạch" lại có giá thành rất đắt

Bác thực sự muôn thay đỏi cảm nhận đc, bác nên làm thế này:

Ra chợ Cao vân mua cái chuyển mạch cơ 20K của Mỹ cũ, rất bé, 3 điểm mạ bạc. Vị trí nào bac cần chuyển, bác yêu cầu thợ trích đúng tín hiệu vào In, phía sau tráo đường Out vào. Mọi phần tử không liên quan để riêng vì SOFT SWITCHING cu của bác không chỉ điều khiển tín hiệu Audio mà còn chuyển một loạt các tiếp điểm mềm liên quan đếnmạch EQ cho Normal, CrO, Metal, chế độ Play hay REC hay REC MUTE hay DIRECT REC một cách đồng bộ ... Lúc đó bác chỉ chuyển tay phần tín hiệu nhừng ĐIỆN TRỞ TIẾP ĐIỂM tín hiệu lúc này thực sự gần 0 nhất bác ạ

Trc đây khi làm CD tube cho qua AKAI 7100 cassette ( Soft Switching ) tôi đã qua cửa này, khi đấu CD đèn qua AKAI 7100 qua Tape/Source, bác Sơn bác sỹ ơ BV Đức Giang, nhóm Audio Long Biên, test mù và gần như nói chính xác 90% lúc nào là đấu thẳng CD đèn ra Amply, lúc nào đấu qua AKAI 7100 trên Soft Switching
    Tuy nhiên bác đừng thất vọng, bác cứ trải nghiệm hướng bác đnag đi, nó sẽ là cảm hứng để bác sang cách khác biết đau khả quan hơn

Chúc vui

6. Ciaov7d

Ciaov7d Approved Member

Vâng, vậy theo ý bác là em nên hàn trực tiếp luôn vào mạch và không dùng socket nữa. Em sẽ lưu ý và làm theo cách này.

7. cup_of_cafe

cup_of_cafe Advanced Member

Bác còn dư IC 4066 ko để em 1 con với. Thanks bác

8. nam812005

nam812005 Advanced Member

Em là newbie.
    Em đang thích con kenwood 2060 quá mà chưa có thông tin về em nó. Nhờ các bác tư vấn dùm về chất âm đầu từ. bộ cơ và giá tiền khoảng bn thì mua dc với 1 con đẹp
    Tks

9. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Bạn ở đâu vậy. Ở Hà nội thì rất sẵn mình nghĩ ở thành phố Hồ chí Minh cũng vậy...
    Con 4066 thì bạn ra hàng đồ điện tử hỏi thì có ngay ấy mà. Nó chỉ mấy ngàn/con

Last edited: 19/7/17
  10. cup_of_cafe

Cảm ơn bác nhiều nhé. Em hỏi con 74HC4066 bác ơi. Không phải con 4066 họ nhà Cmos 40xx đâu.

11. nam812005

Bác naks cho em hỏi bác có biết ở đâu bán kenwood 2060 ko a. Tks

12. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Nếu bạn ở Hà nội ra ngoài chợ trời hoặc đến Minh Hà đọc rõ tên con IC đó là có ngay giá cũng chỉ khoảng thế thôi vì đó chỉ là con IC cơ bản chỉ mỗi điều nó là con 74HC mà thôi ( HC là gì chắc bạn biết rồi chứ gì.... chú ý không nhầm sang ký hiệu khác nhé...)

cup_of_cafe likes this.
  13. cup_of_cafe

Thanks bác nhé. Em qua Minh Hà xem sao. Ngon nhất là kiếm được con MAX 74HC4066.

14. Bonhoachichchoe

Bonhoachichchoe Approved Member

bác va hàng với em rồi, con đấy đẹp nhưng em hay qua 1 bác trên này thấy bác ấy xúi em cố mà lấy con đó rùi trả lại con Sony K3A cho bác ấy. Nguoi ta đang hát bác bao nhiêu? PM nhé

15. nam812005

Dạ anh em thảo luận giá cả ko vấn dề. Người ta đòi 7t. Em cũng chưa nghe thử nên cũng ko biết thế nào. Căn bản con này ít có nên cũng chưa có giá tham chiếu ạ.
    Thân

Attached Files:

16. Bonhoachichchoe

Bonhoachichchoe Approved Member

Hãi, bác ở đâu vậy, nhường bác thêm nhiều quá :(

17. nam812005

Dạ em ko hiểu. Người ta phát giá ra em cũng ko biết là rẻ hay đắt nên mới tham khảo về giá cả và tính năng máy mà. Nếu bác biết chỗ nào có thì chỉ cho em với.
    Em thích kenwood cho hợp với con 1100 đang chơi.
    Tks

Attached Files:

18. Maidanhan

Dear bác

Bác có thấy cái Kenwood 1100 này hay không? Nếu bác thấy ổn, bác thay hết số tụ trên đượng tín hiệu đi, nó làm tụ rẻ tiền quá, âm thanh sẽ thay đổi nhiều đó bác. Cơ máy này làm đơn giản nhưng rất hiệu quả. TRc lúc đang Mode máy này, vô tình tôi đè vỡ mảng PBC của cơ 1 góc làm 3 mảnh nhưng sợi đồng trên mạch in vẫn bám rất chắc không sợ mất dấu, làm lại dễ dàng. Kiểu như Kenwood 7030, 7060S sợi đồng rất mỏng

Nếu bác chán sau này, để lại cho tôi nếu nhớ ra nhé. Ông này nhìn còi còi thế mà làm thêm mấy mạch phụ trợ, nhiều máy cả chục triệu thu không bằng đâu bác ạ
    Cái Kenwood bác đang chụp ảnh hình như ở Hải Phòng. HÌnh thức nó thật hài hòa, nhưng bác để ý bên cạng có cái máy VICTOR kim VU, chắc chắn cái đó phát hay hơn con Kenwood này. Thì cũng là người qua đường, bác dùng đc lời nào thì dùng, không thì bỏ qua. Cassette bây giờ ban thì đắt kinh, ngừoi dùng mà bán thì mất giá, tuần trc muốn đổi sang cái Aiwa, con SONY TC-555ESL mới tinh, 14kg mà toàn bị trả rẻ, chả nhẽ lại thút thít một mình :)

Last edited: 21/7/17
    nam812005 likes this.
  19. lethientamtlnq

lethientamtlnq Advanced Member

Em này tạm được, nghe nhạc vàng rất hay, thua nakamichi xíu, được cái Em nó rất bền, ở nhà Em quăng lung tung, để bụi bám đầy mà lâu lâu nghe vẫn chạy tốt.

20. Maidanhan

Dear bác

Bác cho tôi mượn thu thử dc không? Tôi đặt tài chính lại cho bác. Kenwood rất bền, làm vào mạch rất yên tâm
    Số của tôi 0987779413, bác cho tôi xin số nhé

21. nam812005

Cụ nói làm em xót. Đừng quăng quật lung tung kẻo tội em nó. Nếu chán thì ới em.
    @ bác Maidanhan. Bác cũng ở hp ạ. Nếu đúng thì em đến giao lưu. Em cũng đang để ý đến con sony 555esx. Ko biết con esl của bác tiếng thế nào
    Best regard

Attached Files:

22. Maidanhan

So sánh về về sự nghe thì khó, cảm nhận mà. Tuy nhiên tôi ngả theo xu hướng chung trên mạng là ESL đĩnh đạc hơn. Bác nên chơi ông này (Tôi bán rồi nhé ). Sony tôi có cả đống, nhưng ông này ghi Metal đời cũ 1980 rất tốt so với những gi tôi trải nghiệm, CD metal xanh tôi cảm giác nó ghi không tốt bằng Kenwood 1100G, tất nhiên là đó chỉ là sự thích

23. nam812005

24. Maidanhan

Dear bác
    Bác nên bóc tách ra: Hàng Ship từ nc ngoài về bằng Ebay và hàng về qua đường Cam. Chúng bị đội giá bởi tiền Ship. Bác rõ ràng bị cảm xúc chi phối qua nhiều vì vừa đến với cassette, bác hãy nhìn rộng ra, thanh sắc vẹn toàn nhiều lắm, đưng coi thường giống 2 từ Hard sendust hoặc Xtal, chúng chính là dạng vật liệu gần tự nhiên nhất và ở thời kỳ cả thế giới chưa dịch chuyển thiên lệch sang Digital Tech, trong đó bao gồm cả nhạc cụ điện tử, kỹ thuật hòa âm và trình diễn. Do đó, không chóng thì chày, những bản hòa Vintage sẽ chỉ chơi trên chúng mới toát lên hết cái hay, cái mộc
    Amourphous đáp ứng tiết tấu nhanh rất tốt và cực kỳ phù hợp để làm từ ghi trong Home Record vì MÁY THU CỦA TA KHÔNG CHUYÊN, tổn hao nhiều mà giống từ này lại hạn chế tổn hao điện từ, từ điện rất tốt

Chốt: Bác xác định mục đích máy định mua để nghe hay thu, đấy là vấn đề khá thú vị đấy
    Tôi ở cả HPG HNI và những nơi nào có các em, các cháu dân tộc nghèo bác ạ

Last edited: 22/7/17
    tiendat likes this.
  25. Maidanhan

Tất cả các máy 3Head từ đều là Decrete ý là không phải Play back và Recording Head là 1 như 2 từ. Tùy nhà sản xuấtmà sẽ là 4 cuộn dây ( 2 thu, 2 phát ) trong lòng 1 khối vật lý gồm 2 lõi riêng có ngăn hay 2 khối - 4 cuộn dây nhưng 2 khối đặt cạnh nhau. Cái này do cách hiểu và diễn đạt lại trong tiếng Việt, nhưng không có gì sơ xuất ghê gớm cả vì mở cửa băng là thấy ngay

Share This Page

Loading...