Phòng thư giãn của em

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by guile, 31/5/16.

1. dunghd

dunghd Advanced Member

Hay là ta bán con Teac UD 503 múc con Yggdrasil đi bác mtbc hè :D

2. mtbc

mtbc Advanced Member

Cái này thì chưa chắc... hì hì... 503 em đang đinh nâng từ V5 lên Sparko đây. Chưa nâng thì loay hoay, nhưng mà nâng rồi thì vẫn còn yên tâm lắm lận.

3. dunghd

dunghd Advanced Member

Bác đem thi đấu với Yggdrasil chưa ạ. Nếu vượt thì em tính đến phương án như bác.

4. guile

guile Advanced Member

Rất hoan nghênh bác mtbc giao lưu đấy e cũng thấy ae chơi V5, Sparko khen opamp này dữ lớm...vui là chính mà hi hi

5. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Các bác mà giao lưu xin cho em một vé ngồi hóng. Mấy dịp mà được trải nghiệm những con đỉnh bảng thế này!

6. tai_trau

tai_trau Moderator

Vâng em cám ơn bác nhiều.

7. mtbc

mtbc Advanced Member

Qua lễ nghen mấy sếp :)
    Con đang xài có đế cắm opamp không bác guile? có thì cắm rút luôn tiện quá. Chuyển qua dạng như V5 hay Sparkos thấy đúng là xưa cứ loay hoay với mấy con "huyền thoại" kiểu 627 đúng là nhúc nhích chẳng tới đâu.
    Sẵn giao lưu mấy món dây nguồn, dây USB luôn thể...

8. taicun

taicun Advanced Member

Chúc mừng em trai có đồ chơi mới. Bữa nào cho anh lên nghe ké nhé. Cảm ơn em.

9. dunghd

dunghd Advanced Member

Thì tiền nào của nấy mà bác, thi đấu xong rút ra kết luận, em cho em nó mất zin như bác, lâu lâu muốn thấy đổi lại cắm rút opam cũng hay.

10. guile

guile Advanced Member

@mtbc: con đang xài nó hổng có opamp - có cái bo DSP nó dùng chip gì đó chứ hổng phải Opamp
    @taicun: a thì lúc nào e cũng welcome to my bed mà...^^

11. guile

guile Advanced Member

Test Dac Yggdrasil
    Mấy ngày qua e mang DAC Yggdrasil test trên 3 dàn khác nhau để cho nó có thêm dữ liệu nhưng chủ yếu vẫn là test trên hệ thống ở nhà với những bản nhạc nghe quen tai.
    Hệ thống test chính là PC fanless như ở trên chỉ khác là PSU Seasonic Fanless + dây nguồn mạ bạc Thụy Sỹ – Dac Yggdrasil + dây USB Audio Quest Carbon 0.75m + dây nguồn theo máy – Amp TV 811 PP Mk3 (bóng 811 và 6v6 chuẩn theo máy chỉ thay 12AX7 Brimar) + dây nguồn Đức – dây tín hiệu T6-01B của bác Dũng - sử dụng 2 chương trình nghe nhạc là Daphile và Jriver với Win10.
    Điều thú vị thứ nhất là DAC này phải để nóng nghe mới hay – khuyến cáo của chính nsx là nên mở 24/24 cho dù nghe hay không sẽ ok nhất...lí do là “dân chơi ko sợ mưa rơi”..tí tiền điện ăn thua gì. Tuy nhiên theo các review thì phải chạy 24/24 trên 1 tháng thì mới “ra hết” công lực của em nó…nên giờ e chịu khó tốn tiền điện burning vậy, cũng do vậy chắc tháng sau sẽ viết review chi tiết hơn.
    Hơn tuần qua, cảm nhận của em như sau: về không gian: cực kì luôn, thậm chí một số bản piano có thể cảm nhận luôn cả chiều dài của đàn, đặc biệt độ ngân, độ vang, độ cộng hưởng rất chi là thật. Tuy nhiên điểm trừ là do tính chất đó những bản thu âm nào ẹ thì thôi rồi luôn nên theo em thì nghe nhạc vàng xưa xưa thì nó hổng hợp lắm đâu vì nhiều lúc nó rõ ràng quá. Nghe vocal – jazz thì rất mộc và nhạc tính, tuy nhiên e ít nghe thể loại này. Nghe instrument thì quá tuyệt, tam tứ tấu hay symphony là toẹt vời ông mặt giời vì độ động quá tốt, tuy nhiên độ động nó không phải dạng đẩy lên mà rất chi là cân bằng nghe lâu không bị mệt.
    E chủ yếu dùng Daphile còn trên Win + Jriver e test với Blueray Audio và các đĩa Blueray hòa tấu...trải nghiệm này e sẽ viết sau vậy
    Nhưng món nào mới về thì chả sướng…thôi tháng nữa e viết cho nó có nhiều trải nghiệm hơn.

DanielTran likes this.
  12. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Cái opamp V5 bác thay có phức tạp lắp không ? Rút cắm hay phải hàn nhỉ ? Em chưa mở con TEAC 503 ra nên chưa hình dung được bác ạ.

13. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Đề nghị đồng chí thay đổi nội dung của topic vì phòng thư giãn của đồng chí chẳng có chút thư giãn nào :D :D :D . Anh bắt đầu sợ em rồi đó, vợ đẻ mà trí huệ của chồng phát mới ghê chứ

14. mtbc

mtbc Advanced Member

Chip dán nhỏ bằng 1/3 móng tay út. Rã chân chì của nó ra, dàn dây nối ra vào đế cắm, rồi cắm mấy con khác vô :mrgreen:

15. dunghd

dunghd Advanced Member

Cái này chắc phải mang kính lúp mới xơi được bác nhỉ, mà loại chip dán này rất là khoai...

16. guile

guile Advanced Member

E ở 2 nhà nên nhà bên để dàn máy vẫn y nguyên như thưởu độc thân a ạ, chốn yên bình của e, nơi trốn tiếng con khóc vợ la ạ :mrgreen:

DanielTran likes this.
  17. guile

guile Advanced Member

Mấy ngày nay rảnh tay mới viết được 1 số đúc kết về bộ phân tần nhằm chia sẻ với các bác – có thể giúp ích phần nào đó cho các bác tham khảo
    - Đối với cặp bass 4 tấc: đây là 1 trong những cặp loa của Beyma cho tiếng trung trầm (mid-low) cực kì tốt với dãy trầm mềm mại nên e cắt phân tần bậc 2 với cuộn cảm: 5mH và tụ 28uF – cắt tại tần số 500hz
    - Cặp mid kèn: dãi tần cực phẳng nên e chỉ cần cắt tần bậc 1 với tụ 8.2uF, cắt tại tần số 800hz – sau 1 tgian so sánh giữa 2 tụ: 1 của Nga & 1 của Mundrof e lại thích tiếng của tụ Nga hơn: mượt mà còn tụ Mundrof Supreme quá trong trẻo nghe ko hợp gu lắm. Sử dụng 1 cặp trở Mresist 5.6R nối tiếp và 10R đấu song song thay cho L-Pad. Tụ nga 8.0uF kẹp thêm tụ Mundrof Supreme 0.1uF.
    - Super trebe: có 2 sự lựa chọn: TPL-150H tiếng tơi nhuyễn nhưng hơi buồn còn Cp22 tiếng chi tiết tươi sáng nên e đã chọn Cp22. Cắt tần bậc 3 tại 8khz với phân tần phổ thông : tụ Jantzen Silver Z-Cap 1.0uF – tụ Mundrof Supreme 2.7uF và cuộn cảm 0.15mH Jantzen dùng với L-Pad
    - Cặp loa 5 tấc thì dùng với phân tần chủ động cắt tại 40hz chủ yếu lấy phần trầm sâu

DanielTran likes this.
  18. guile

guile Advanced Member

Viết thêm về Dac Yggdrasil;
    Mặt trước có cái nút rất hay đó là cái nút to đùng nằm ngoài cùng bên trái – nút “đảo pha” – có 1 số bản thu âm bị đảo pha nên khi nghe có vẻ tiếng ca sĩ chạy ra 2 bên ngoài loa – chỉ cần nhất nút này là nó sẽ “đảo pha” lại cho đúng, tuy nhiên cực kì ít bản thu âm bị lỗi này. Em thấy có 1 số albbum Duy khánh và Khánh Ly cũ e có trong tay bị tình trạng này.
    Ngoài ra còn có cái đèn Led ngoài cùng bên phải cũng khá hay, đó là đèn kiểm tra tín hiệu VCO & VCXO đầu vào, nếu như PC hay Player nói chung là transport có jiiter cao hoặc quá chập chờn là nó sẽ sáng đèn cho biết là nên thay máy mới :lol: , còn nếu nó không sáng đèn có nghĩa là transport ổn.
    Nghe Yggdrasil đã đủ tháng - cái thấy rõ nhất ở DAC này mà e ít thấy ở các DAC khác có lẽ chính là cái thuật ngữ Khoai tây nó hay dùng là micro details – nó không phải là chi tiết mà có lẽ để dễ hình dung e ví dụ thế này: có người đánh đàn trong phòng – chi tiết có nghĩa là bạn ngồi sát người đánh đàn – tiếng dây đàn nghe rất rõ ràng nhưng micro details giống như bạn lùi ra 1 chút – tiếng đàn nghe vẫn rõ nhưng bạn có thể nghe cả tiếng vọng của tiếng đàn trong phòng (vd để dễ hiểu thôi nhé :mrgreen: ). Với 1 số bộ dàn thì cái “chi tiết” nhiều lúc nó bị đẩy lên quá nhiều khiến nhiều lúc nghe cứ như nghe tiếng động chứ không phải nghe nhạc nữa – nó quá chi tiết. Còn với Yggdrasil – độ ngân nga của phím đàn nghe rất thật nhưng ko mệt – có khi nghe cả 5,6 tiếng mà ko thấy mệt. Dãi trầm âm – nhanh – ko quá mềm – ko lấn lướt, dãi cao ko chói – ko chi tiết đến phát hãi nhưng lớp lang rõ ràng – xa gần đều đúng, độ động tuyệt vời – nghe cổ điển không rối – ko mệt (tuy nhiên nghe symphony thì nghe 1 bản là đủ roài).

19. DanielTran

Như vậy con Yggdrasil này có vẻ danh bất hư truyền đây! Ngay từ đầu bác Guile đã có nhận xét này và sau một tháng, hưng phấn ban đầu đã ổn định, vẫn giữ nguyên nhận xét như vậy; cho thấy hiệu quả mà Yggdrasil làm được là rất đáng tin cậy.

Bộ phân tần của bác toàn linh kiện tuyển, em nhìn con tụ Nga cao to đen hôi quá ấn tượng! Kỹ thuật kẹp thêm tụ 0.1uF dù em có đọc đã lâu, nhưng cũng chỉ mới hiểu được tác dụng của nó gần đây. Rất thích và sẽ áp dụng khi có cơ hội.

Cảm ơn bác!

20. guile

guile Advanced Member

IMG_4655.JPG IMG_4657.JPG Lâu quá ko cập nhật - giờ bộ dàn em rút gọn lại còn nhiu đây...chắc bắt đầu già...=.='
    Nhưng được cái giờ dễ setup hơn - âm nhạc mộc mạc hơn - có một kinh nghiệm xương máu mà nhiều đàn anh đi trước đã để lại mà ít chú ý...đó là ở giữa phải trống thì âm thanh sẽ tinh tế hơn - âm hình sâu hơn nên em cho hạ thổ hết cả bộ dàn

Last edited: 4/7/17
    lmcuong4u and DanielTran like this.
  21. DanielTran

Bộ dàn mới này của bác setup đơn giản hơn nhiều so với trước. Em cũng đang định hạ thổ bộ dàn như của bác. Ngẫm lại các bộ dàn hay đều ít khi để trên kệ cao.

Hệ thống mới âm thanh quá hay, tiếng trầm uy lực nhưng vẫn thể hiện rõ sắc thái của các nốt trầm; hai dải trên dưới treble trầm hợp nhất, không gian âm nhạc bao trùm cả phòng, nhưng vẫn phân biệt rõ các nhạc cụ và vị trí khác nhau của nó; hệ thống vượt qua được các bài khó dễ dàng và đầy chi tiết ở cả 3 dải; nhạc tính quyến rũ nghe quên thời gian.

Lại được thưởng thức con DAC khủng, ấn tượng từ hình thức, kích thước cho đến chất âm cuối cùng của toàn hệ thống rất ấn tượng.

guile likes this.
  22. lmcuong4u

lmcuong4u Advanced Member

Mong có dịp được giao lưu với bác chủ, mong được nghe con Ygg hót một lần cho thỏa lòng mong ước...:):):)

23. guile

guile Advanced Member

Sáng CN e có lớp nếu bác ko phiền trưa CN đến 3g chiều tuần này e có nhà sau đó e lại đi Đồng Nai tới tận T2. Còn không thì tuần tới e sắp xếp khi nào rảnh buổi tối hay T7-CN sẽ pm bác ạ

DanielTran likes this.
  24. guile

guile Advanced Member

IMG_4906.JPG 02/09 ngừ ta đi chơi, e nằm nhà nghe nhạc nghỉ ngơi...^^

25. guile

guile Advanced Member

Hết lễ nhờ bác Hà bên bác @DũngAudio làm cho cái ê căng, ta nói đẹp rạng ngời luôn - bên ngoài còn đẹp hơn trong hình nữa kìa

DanielTran likes this.

Share This Page

Loading...