Phòng thư giãn của em

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by guile, 31/5/16.

1. guile

guile Advanced Member

Em la liếm trên vnav này cũng đã được 5 năm và cũng đi chém gió dạo vài nơi…có lúc định viết các trải nghiệm cá nhân nhưng thấy các topic hay tham gia ghi vào ko tiện nên thôi em bắt trước các bác đi trước mở 1 mục ở đây để có chỗ chém và nhặt gạch.
    Bộ dàn của em được xây dựng tại phòng ngủ tại lầu 2 nên em tạm gọi là music bed room vậy – nếu tạm chia ra có thể chia làm 3 bộ: Movie – Classical - Solo cùng bolero

- Nguồn điện:
    Các thiết bị điện và dây điện coi như 80% là của Ngài Giết Sơ (YS).
    o Em kỹ phần này nên có đi mass đất dây riêng kéo lên lầu 2.
    o Ổ cắm âm tường thay thành ổ Hube cól 2 chỗ cắm - cắm 3 chân cho nó chắc. 1 lỗ ra con BACL 5,5KVa mới nhất của Ngài Giết Sơ – êm tuyệt vời – lỗ còn lại ra 1 công tắc tổng gồm 2 CB 16A – từ đây lại có 2 đường. Nói chung khi em ra khỏi phòng em kéo 3 công tắc xuống là “cúp điện” toàn dàn.
    o Từ cái CB:
    + 1 đường dẫn tới 1 con UPS Online Santak 3Kva dành cho máy chiếu và các thiết bị nhạy cảm khi….cúp điện (mà mùa này thì thường xuyên).
    + Đường còn lại thì chia 2: một đường dẫn tới ổ cắm có lọc cũng của Ngài YS để cắm các thiết bị như NAS, Switch, HTPC, Active Xover (nói chung là cho nó khỏi nhiễu ngược lên đường dây)…đường ko lọc thì cắm Amp Byma oánh bass
    o Từ cái BACL:
    + Không lọc: 1 Receiver, 2 cục PP đèn, 1 cục SE đèn
    + Lọc: 2 DAC

- Nguồn phát:
    o NAS: Buffalo TeraStation 5400 – Chip Atom D2550 – 4Gb Ram – Dual Lan 1Gb – 1 SSD chạy Windows Storage Server 2012 R2 – chứa 3HDD WD 2 Red – 1 black khoảng 4Tb music chủ yếu là classical và bolero (ít jazz – vocal và blue thêm tí Bluray Music – DVDA, DSD) và 3 Tb film đủ loại chủ yếu là JAV…Chạy Logitech Media Server và Jriver Media Server để stream nhạc

o HTPC Fanless – tối giản hết cỡ:
    + Mainboard: MSI Z710 Gaming Pro AC – chủ yếu lấy con này vì tính năng “Golden USB Audio Power: Serve Stable 5V Power & Better Signal Transmission over USB”
    + CPU: i5 – 6400T – 35W – 6Mb cache – ít nóng – đủ xài – cache to – giá hợp lý
    + Ram: Kingston 16Gb DDR4 – 2800 Mhz – chạy on Ram cho nó dư
    + SSD: Crucial MX200 M.2 2260 250GB cài Win10 Home – Jriver MC21 – PowerDVD 16 Ultra.
    + USB 3.1 - 16gb: chạy Daphile
    + PSU: Adapter Dell 19.5V10.8A 210W + Realan LR1106 250W
    o DAC:
    + DAC 32 HQ Ref: đang ở ngoài HN nâng cấp lên phiên bản mới. DAC này em dùng Jriver nghe DSD
    + TMP: cấu hình chuẩn chỉ thay đèn 12Au7 là con Raytheon black long plate – square getter. Chủ yếu nghe với Daphile

- Amp:
    o Pow TV 811 Mk3: 12AT7 6414 Raytheon – 6v6 và 811 bóng theo máy
    o Amp TV SE 811 - Mk3 – phiên bản SE: Bóng theo máy

- Receiver: Denon X4100
    - Spk: Beyma DIY: Cp22 + 12GA50 + SM-118N

- Dây:
    o USB: DAC QH dùng Aq: carbon – TMP: dây tự chế - mạ vàng có mỗi 2 dây data - ko nguồn 5v
    o Lan: toàn CAT7
    o IC + Balance: toàn dây quân sự
    o Spk: Argon Black Edition SC1
    o Nguồn: Các loại dây theo tư vấn lão YS nói chung dây nguồn to – khỏe, dây amp khỏe nhưng ko to, dây DAC chống nhiễu tốt

- Home theater:
    o Projector: Optoma HD66 cùi bắp
    o Màn chiếu: CBS 100” cong

Tạm thời đặt chỗ thế cái đã...^^

Tags:
  2. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Ngày trước em có ghé nhà bác 1 lần. Cái thời mà bác còn chơi nguyên dàn bose cho home theatre và JBL Monitor gì đấy cho 2 kênh. Vậy mà bây giờ thay đổi quá trời là thay đổi. Anw, congrats bác! Nhìn quả loa hầm hố ghê nhở :D .

3. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bản công khai tài sản audio này còn thiếu list bóng đang gửi ngân hàng, không biết đang đầy hay vơi :p

4. totii

totii Advanced Member

Rất gọn gàng và chuyên nghiệp.chúc mừng bác chủ.
    Nhưng tiếc là chỉ nằm nghe nhạc thôi.chứ có chổ ngồi thưởng thức thì
    Tốt hơn.
    Trân trọng.

5. LINHMOI79

LINHMOI79 Approved Member

Riêng em thích nhất cái giường của bác chủ... :D

6. guile

guile Advanced Member

@welldonehd: kkk 1 thời đã xa ạ. Bose coi film cho phòng nhỏ - setup tốt nhiều lúc hay hơn các dàn lớn nhiều vì ít ù bác ạ
    @hoangtrong: ak ak bác làm em như Đức Quốc Xã gửi vàng í...toàn bóng bèo...trưng ra tủi hổ :mrgreen: kkk
    @totii: chủ yếu ngồi mà bác...nằm coi ko đc mô...em có cái nệm để ngồi bác ạ...còn cái giường để tiêu âm sàn ạ :lol: kkk
    @LINHMOI79: mỗi khi mời ai qua nghe e phải nói trước: muốn nghe nhạc - coi film - phải lên giường với em ạ :oops:

7. Thich Tum Lum

Thich Tum Lum Advanced Member

Thay cái giường bằng cái giường xếp đi bác, sẽ thẩm mỹ và chất âm sẽ cải thiện nhiều hơn, nhìn cặp loa bass thấy phê quá nhưng có thể bây giờ 1/2 tiếng bass bị dội lại do cái giường phía trước cản địa, còn 1/2 tiếng bass còn lại sẽ bị chui xuống gầm giường :lol:

8. My FB

My FB Advanced Member

Muốn nó không nhiễu ngược thì nên dùng cái này :mrgreen:,
    Lưu ý điện áp (V) 220V và dòng (A) theo yêu cầu của mình mong muốn kẻo nó bốc khói :p

Attached Files:

9. guile

guile Advanced Member

@Thich Tum Lum: hôm bác Đại qua cũng góp ý như thế ạ nhưng chuyện đó chắc là khó khả thi....chuyện nó dư lày...bố e đóng cái giường này ở quê nơi đất tổ Hùng Vương...nói chung là rồng phượng nhiều, gỗ nguyên tấm...mà e thì chỉ thích cái giường sopha, cần thì kéo ra là thành giường ngủ nhưng bố bảo là cái giường đó đóng xong xin quê cha đất tổ con cháu đầy đàn gì gì đó bắt e phải nằm...cưới vợ được 2 tháng thì có thai...tuần nữa chắc vỡ đê rồi - lại là cháu đít tôm của cụ í nên cụ í tin lắm lắm...haizzz chịu thôi...
    @MyFB: e quất cái lọc rồi bác...giờ lọc nữa à :mrgreen:

10. My FB

My FB Advanced Member

dinhquangminh2007 likes this.
  11. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

Cục này e đang xài chỉ cho dòng tối đa 120v thôi mà b My FB, hình như nó chỉ lọc tần số thấp la,f cho bass gọn v sâu hơn.b có đang xài cục này k, e xài mà sao k thấy đèn nó sáng màu xanh mà lúc nào cũng đỏ nhỉ?b có thể cho e vài dòng tư vấn?thanks b!

12. My FB

My FB Advanced Member

Do em thấy bác guile dùng nhiều thiết bị nên em gợi ý bác ấy dùng Hum X
    Hum X không phải là thiết bị lọc mà nó là thiết bị chống Ground loop thôi bác. Cấu tạo bên trong Hum X phần GROUND có 2 diode đấu song song ngược chiều nhau. Phần còn lại như 1 ổ cắm thường. Có vậy thôi mà bán giá trên trời :lol: :lol:

Attached Files:

13. brucelee070190

E may mắn đc sở hữu với giá vừa phải, chưa tới 1 triệu.mà cục này thấy shop ít bán.cái này e thấy sử dụng cho pre là hay nhất.nhược điểm của nó là mỗi cục xài tối đa đc 2 thiết bị.

14. thientoan

thientoan Advanced Member

Bác có thể dùng cho 220v cũng được, nhưng lúc đó đèn nó sẽ không có đỏ nữa vì nó đã... tèo...kinh nghiệm xương máu của em nha bác... :lol: :lol:
    Nhưng khi đã xài rồi thì bỏ ra thì nghe có cảm giác khó chịu lắm nha bác...

15. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Hay quá ạ, cảm ơn bác, em quote lại để dành!

16. brucelee070190

Cục này e đang xài chỉ cho dòng tối đa 120v thôi mà b My FB, hình như nó chỉ lọc tần số thấp la,f cho bass gọn v sâu hơn.b có đang xài cục này k, e xài mà sao k thấy đèn nó sáng màu xanh mà lúc nào cũng đỏ nhỉ?b có thể cho e vài dòng tư vấn?thanks b![/quote]

Bác có thể dùng cho 220v cũng được, nhưng lúc đó đèn nó sẽ không có đỏ nữa vì nó đã... tèo...kinh nghiệm xương máu của em nha bác... :lol: :lol:
    Nhưng khi đã xài rồi thì bỏ ra thì nghe có cảm giác khó chịu lắm nha bác...[/quote]

B đã xài cho thiết bị gì vậy?b dùng chỉ một cho một hay một Humx cho hơn 1 thiết bị.đúng là khi e cắm pre vào khi gỡ ra nge tiếng bass dỡ hơn nhiều. :lol:

dinhquangminh2007 likes this.
  17. thientoan

thientoan Advanced Member

Lúc đầu em chỉ xài cho cd khi cắm nó qua phần out của lọc nguồn PS ULTIMATE, sau khi gỡ ra không muốn nghe luôn. Sau đó do tình cờ cắm lộn điện 220v bị cháy led, tưởng hư nên mở ra nghiên cứu , sau đó áp dụng vào mỗi ổ cắm trong hệ thống, bây giờ cả hệ thống dều có nên dù xài ampli đèn nhưng nó im phăng phắc như xài amp sò vậy... :lol: :mrgreen:

18. guile

guile Advanced Member

Ây da, vụ này hay a. Oánh dấu lại chứ giờ e bó tay, cbi cho con ra đời e hết hơi rồi, ko vọc vạch đc hi hi hi. Cám ơn bác My, bác Toàn....^^

19. mrttlinh

mrttlinh Advanced Member

Chưa đc nghe xem hệ thống của bác oánh chi tiết đến đâu nhưng em thực sự nể phục sự chi tiết của cá nhân bác chủ. Mừng bác. :p

20. guile

guile Advanced Member

Em lại bắt đầu nghịch:

21. hoangtrong

Nghịch cái giè, chờ đứa bé biết bò thì cho nó nghịch chơi :lol:

22. guile

guile Advanced Member

Dạ thấy mấy bác bảo em "trình còi" nên em trình còi cho bằng anh em ạ. Lắp vào thấy cũng lồng lộng...phấn khởi mà làm tiếp ạ

23. hoangtrong

Lồng lộng thì coi chừng tiếng giả đó nhe. Mà cái gì giả cũng có vẻ hấp dẫn :lol:

24. My FB

My FB Advanced Member

Em không nghĩ là tiếng giả, em nghĩ là bị out of phase or diffrent Waves :mrgreen:

Attached Files:

25. guile

guile Advanced Member

Làm em nhớ hồi tháng 01/2014:
    Vậy mà cũng ôm 12ga50 hết hơn 2.5 năm. Hồi đó mang về nghe chua lè. Cũng chịu mò mẫm cuối cùng nó nghe cũng được nên với bộ mới này em nghĩ cũng phải trên 1 năm :mrgreen:
    Hồi chiều trốn đc về nhà nằm nghe cũng được gần 4 tiếng coi như cũng thoả cơn ghiền :oops:
    https://youtu.be/YDz_0R2w-oc

Share This Page

Loading...