phòng bị vang!

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by cododieutan, 26/4/07.

1. cododieutan

cododieutan Advanced Member

phòng nghe nhạc +ngủ của tôi rộng 5,6x5,6 cao 3.1m, + 2 phòng nhỏ khoảng 12m2/phòng thông với nó mà không có vách ngăn, tổng cộng khoảng 50m2, có 1 vách kính lớn ở bên hông 5x3m, đã lắp 2 lớp rèm dày, nhưng khi vỗ tay nghe bị vang, tôi đang định cải tạo lại, rất mong các bác giúp đỡ. tôi gởi kèm các ảnh ý tưởng của tôi, ốp gỗ dày 18mm có đục nhiều lổ rộng 10mm ỏ bức tường sau loa và trước loa, các bác cho ý kiến nhé!

Attached Files:

Tags:
  2. crossroads

crossroads Advanced Member

Bác có thể tự làm nhửng miếng hút âm hoặc mua, gắn lên giửa hai tường và các góc nối nhau trên trần nhà như nhửng hình nầy để giảm tiếng vang. Để giúp âm thanh cân bằng bác nên đặt loa bên phải xa tường ( bên phải )ra.

Attached Files:

3. cuongvx

cuongvx Advanced Member

Theo í em, quả Sub bác nên thiết kế lại đổi sang bên kia sẽ đẹp và hiệu quả hơn nhờ 2 góc tường, tiếng vang phòng vẫn cần phải có chứ bác triệt tiêu hết chưa chắc đã phải là hay.

4. BachDuong

BachDuong Moderator

Chào bác Cố đô,

Theo em hiểu phòng của bác đang gặp phải mấy vấn đề: 1. Chưa xử lý bề mặt, bị dội âm quá nhiều; 2. Có quá nhiều bề mặt kính, gây nên hiện tượng rung và cộng hưởng; 3. Có nhiều cửa, chưa ngăn cách với các khu vực xung quanh; 4. Các hốc phòng chưa được xử lý, tạo nên tiếng bass ầm ì, có đuôi.

Có thể không xử lý hết được các vấn đề trên, nhưng em thử góp ý để bác tham khảo nhé:

- Thay vì chỉ ốp gỗ có đục lỗ, bác làm một hộp gỗ dày 6-10cm, bên trong đặt các vách ngăn chia nhỏ thành nhiều khoang, sau đó hãy úp tấm gỗ có khoan lỗ như bác định làm lên. Đại loại mỗi khoang nhỏ có một lỗ chính giữa. Làm như thế này sẽ tạo thành hộp cộng hưởng theo nguyên lý Helmholtz (bác hình dung tương tự như hộp cộng hưởng của đàn guitar vậy). Đây là thiết bị chủ yếu để giải quyết âm trầm của bác. Bác có thể tham khảo công thức tính thể tích của hộp helmholtz bằng cách search google cụm từ "helmholtz resonator".

- Làm các tấm hút âm, hay cột chân voi đặt ở các góc phòng, các hốc tiếp giáp giữa tường và trần như bác crossroad đã gợi ý ở trên. Bác nên lưu ý rằng các hốc đó là kẻ thù của dải trầm, cần hạn chế càng nhiều càng tốt.

- Xử lý bề mặt của tường 2 bên bằng các tấm tiêu âm hoặc tán âm. Bác lấy gương di chuyển dọc hai bên tường để làm thế nào ở vị trí ngồi nghe nhìn thấy loa trong gương, sau đó đặt các tấm tán âm hoặc tiêu âm ở vị trí này.

- Mảng tường dự kiến cải tạo, bác nên làm bằng thạch cao. Lý tưởng nhất là làm tường thạch cao 2 lớp, mỗi lớp có xương riêng và khung xương của 2 lớp không tiếp xúc với nhau. Giữa 2 lớp tường thạch cao bác đặt bông thủy tinh vào thì tốt nhất.

- Bác cũng nên lưu ý xử lý trần và sàn. Sàn có thể trải thảm. Trần có thể đặt một tấm tán âm ở vị trí chính giữa. Nói chung là bác nên xử lý thế nào để tránh 2 bề mặt song song giống nhau (tường//tường, trần//sàn)

Ngoài ra, nếu có điều kiện bác nên làm cửa để cách biệt khu vực nghe với khu vực bên ngoài.

Do em đang chuẩn bị làm phòng nghe nên có tổng hợp một số lý thuyết liên quan đến xử lý phòng. Bác tham khảo nhé.

huongdajka likes this.
  5. Giang Nam

Giang Nam Advanced Member

..................
    LẮP THÊM QUẠT THÔNG GIÓ, CÓ TRIẾT ÁM CHO QUẠT CHẠY TỐC ĐỘ NHỎ CŨNG HẾT LUÔN
    (xxx Ý CỦA EM)

6. DIYAUDIO-VN

DIYAUDIO-VN Shop

bác tham khảo sơ đồ này dễ hình dung, theo em thấy phòng nhỏ kín như nhà chung cư... phải dùng các biện pháp mạnh tay :D >> bass trap, thảm trải sàn, tấm tiêu âm..... kha khá bác à

7. drhuy81

drhuy81 Advanced Member

- Phòng ngủ của bác đẹp và thoáng quá!
    - Kích thước phòng khá rộng nhưng lại là hình vuông, lại có nhiều cửa, vách kính lớn nên ko lý tưởng cho phòng nghe. Bác có điều kiện như vậy theo em nên nhờ chuyên gia có kinh nghiệm tư vấn và thiết kế sẽ hiệu quả hơn, đỡ mất thời gian thử nghiệm tháo lắp, trừ khi bác có niềm đam mê và thời gian nghiên cứu :D
    - Em cũng vừa mới hoàn thiện phòng nghe + hát 2 in 1 xong. Do hiểu biết về phòng nghe còn mù mờ ( chỉ biết là phòng nghe nó rất quan trọng, ảnh hưởng rất lớn đến chất lượng âm thanh ) nên em nhờ chuyên gia tư vấn thiết kế đồ rồi nhập về tự tay thi công lắp ráp. Do cv cũng bận nên em làm dẫn dần mỗi hôm một chút nên phải mất 2 tuần mới xong.
    Phòng của em KT rộng-dài-cao 3,9x4,6x3,1. Sau khi làm trần chiều cao còn 2,8m.
    Sau khi làm xong cảm thấy rất hài lòng cả về nghe và nhìn ( theo đánh giá cá nhân của em) Em chưa có điều kiện sắm dàn cao cấp, hiện tại đang nghe nhạc bằng bộ dàn Nhật bãi tàng tàng thôi. Nhưng so sánh trước và sau khi làm phòng thấy rất hài lòng: các dải âm hài hòa, không bị ù rền, âm hình rõ.
    Vài hình ảnh gửi bác tham khảo.

Attached Files:

Quần_Rách likes this.
  8. drhuy81

drhuy81 Advanced Member

......................................................................

Attached Files:

9. phancuong

phancuong Advanced Member

Em thắc mắc chút nhờ bác giải thích: mấy tấm trần là tiêu hay tán âm vậy bác?

10. phancuong

Các bác cho hỏi thêm, thường thì trên trần nên làm tiêu hay tán âm ạ? thanks,

11. drhuy81

drhuy81 Advanced Member

Dạ trần phòng của em làm bằng thạch cao có chèn lớp bông khoáng toàn bộ bề mặt dày 10cm loại T50 ( tỷ trọng 50kg/ m3 ) Còn mấy tấm gắn dưới mặt trần là Acoustic clouds, xem cấu tạo của nó dạng hộp + hở mặt trên + treo lệch + có lót bông em thấy nó vừa có tác dụng tiêu âm, tán âm và chống vang, trong đó chủ đạo là tán âm có định hướng.

12. ar3a

ar3a Advanced Member

BS Huy đầu tư bài bản quá; cứ theo đà này thì home audio sẽ nặng đô hơn car audio nhiều.

Bác cho em hỏi chút:

1. Phòng nghe này bác có đi dây sẵn cho việc chơi HT không?

2. Nếu có thì hệ thống của bác thiết kế cho 5.1, 7.1, 9.1, hay ..1? có Atmos ready không?

3. Nếu được thì nhờ bác chia sẻ thêm cách bố trí loa HT (có bản vẽ cắt ngang và dọc thì tốt).

Cảm ơn bác.

13. drhuy81

drhuy81 Advanced Member

Hi bác :D
    Phòng này em nhờ thiết kế với yêu cầu chỉ 2 trong 1 là nghe nhạc và hát karaoke thôi bác. Chủ đạo vẫn là nghe nhạc.
    Về phần hiển thị cho Karaoke theo tư vấn em dùng máy chiếu + màn chiếu chỉnh điện thay cho màn hình TV lớn để tránh ảnh hướng đến âm thanh khi nghe nhạc.

14. ar3a

ar3a Advanced Member

Em dự là trong vòng 1 năm chắc bác sẽ nâng cấp phòng nghe để chơi HT (có máy chiếu mà không chơi HT thì lãng phí lớn!!!); đặc biệt khi bác đã kết việc xử lý âm thanh trên oto thì HT là 1 bước tiến tự nhiên.

15. drhuy81

drhuy81 Advanced Member

2 thứ này đã mỏi rồi bác ơi, thêm vụ HT nữa thì căng lắm :D
    Em đang nghe nhạc tạm bằng bộ cũ hiện tại cũng tạm hài lòng. Mới đang đầu tư cho bộ Kara đã tốn kha khá rồi mà vẫn chưa ưng bác ạ :(

16. ar3a

ar3a Advanced Member

Cho em tham gia 2 xu ý kiến vụ kara nhé:

1. Nếu mắt em nhìn không nhầm thì bác đang dùng 01 cặp JBL để chơi kara. Theo ý kiến rất hạn chế của em thì cặp này trông đẹp nhưng để chơi kara thì không hay bằng BMB; tiếng trung rất bí; nghe không thật.

2. Phòng bác tương đối rộng; 2 cặp BMB sẽ đầy phòng hơn.

3. Nên đầu tư amp rời để đánh loa kara; và nên dùng hàng pro như Crown. Nếu bắt buộc phải chơi dòng tích hợp thì nên tìm hàng nội địa Hàn quốc thay vì mua hàng mới.

4. Không nên tiết kiệm tiền mic; cái này cực quan trọng :D

17. drhuy81

drhuy81 Advanced Member

Chuẩn bác ah! Cặp JBL KS310 này tiếng trung rất bí không lên được giọng hát mặc dù em đã phải sắm âm ly Jarguar 506N hàng bãi cho nó ( lúc đầu em kéo thử bằng âm ly nghe nhạc tưởng do ko đủ công suất nhưng ko phải)
    Em đang phải trưng dụng cả cặp Pioneer CFS F45 kéo bằng âm ly Sansui 607 kia để phối hợp mới ra được phần giọng hát tương đối.
    Phần Mic ngoài cặp ko dây em cũng đã mua Shure SM 58 hàng chính hãng, nhưng hát vẫn chưa lọt tai lắm có lẽ do mạch ECO tích hợp trên âm ly 506N chưa thực sự tốt. Em đang tính 2 giải pháp:
    - Thêm loa Center dùng âm ly 506 kéo ( âm ly này còn dư 2 kênh ) để cải thiện phần Voice
    - Thêm bộ xử lý âm thanh tích hợp Mixer và EQ JBL KX 100 để căn chỉnh giọng hát, hiệu ứng cũng như cải thiện mà sắc nhạc nền và trị tiếng hú của micro.

18. ar3a

ar3a Advanced Member

Bác mạnh dạn nghe em đổi loa trước đi. Nút cổ chai trên hệ thống của bác nằm chính đó; 2 giải pháp bác nêu ra về cơ bản là chữa cháy chứ không đi từ gốc vấn đề. Cá nhân em thì loa quyết định tầm 70% tổng thể chất âm của hệ thống.

Nếu bác có giống em ghét cái logo BMB màu vàng không phù hợp với tone của phòng thì gỡ béng nó ra là xong; hoặc dán 1 lớp decal màu đen đè lên cái lớp mạ trông rất nông dân của BMB cũng được.

19. drhuy81

drhuy81 Advanced Member

Em vừa mua cặp JBL này được 2 tuần bên Baochauelec gì đó giá hơn 17M bác ạ. Giờ mà sút đi thì chắc lõm nhiều :( Hôm mua em cũng không nghe kỹ, nghĩ với tầm tiền đó cho loa Karaoke chắc là OK. Về nghe thử mới thấy thất vọng. Chứ em thấy BMB cũng đẹp mà ( lúc đầu em định lấy cặp BMB 2000 gì đó nhưng nó to quá )

20. ar3a

ar3a Advanced Member

Em biết là lõm chứ!!!

Nhưng việc bác thêm center và mixer tính ra cũng sẽ phát sinh tương đối chi phí; trong khi không cải thiện được nhiều; nên thà đau 1 lần còn hơn :D

21. drhuy81

drhuy81 Advanced Member

Bác thấy cặp BMB mã nào Ok để em xúc tiến thêm cặp nữa vậy, cặp kia để lại để làm cảnh và nhắc nhở lần sau mua gì nhớ nghiên cứu cho kỹ :D Cặp này được ko ạ
    http://www.bmbmienbac.com/d4/product/Lo ... -5-73.aspx

22. ar3a

ar3a Advanced Member

Hôm trước em đi shopping cùng anh bạn đang setup bộ xem phim & kara cho gia đình thì cũng phân vân giữa JBL và BMB. Sau khi hát thử thì anh bạn em chọn cái này:

http://www.bmbmienbac.com/d4/product/Lo ... -5-54.aspx

Mua bên Nam Phú ở Lĩnh Nam, rẻ hơn giá ở trên hơn 3tr.

Bác nên dành chút thời gian đi thử trực tiếp để có cảm nhận rõ hơn; nếu bác thích bass lớn hơn thì cân nhắc CSV900.

23. phancuong

Mình cũng đang set up với nhu cầu tương tự như bác drhuy81 nhưng thêm phần HT. Cái vụ BMB em cũng đang ngắm luôn thay cho cặp bose 301 V, em thấy bên shop VungTau đang rao 16tr/cặp và cặp mic 7tr - bác nào rành chỉ em với, có xơi được không ạ? Tx.

Cái phòng em vừa xong đây:
    http://i200.photobucket.com/albums/...22278398_406290434433501022_n_zpsefrqimit.jpg

24. ar3a

ar3a Advanced Member

Nếu bác ở HN thì qua Nam Phú Lĩnh Nam bán BMB 450 giá 14.5tr; nên thử trực tiếp rồi hãy quyết bác à.

Em ngó ảnh thì thấy hình như HT của bác có front high? Bác chơi 9.2 hay 7.2.2/7.2.4 vậy?

25. phancuong

Mình dùng Ya 1067 có chức năng front presence để cân chỉnh vị trí tiếng center, khá hiệu quả bác ạ. Mình ở SG và không biết nơi nào có bác BMB, bác nào biết chỉ giúp nhé. Cheers,

Share This Page

Loading...