Phim 6D, các bác đã thử chưa?

Discussion in 'Phim ảnh' started by bizicafe, 2/6/11.

1. bizicafe

bizicafe Advanced Member

Số là hôm trước em có việc qua Băng Cốc, lại ở gần luôn khu Central World nên cứ lượn ra lượn vào đấy suốt ngày để... ăn tối. Phải nói trên lầu 7 của trung tâm mua sắm này có rất nhiều quán ăn được và giá cả cũng hợp lý. Cái mà em thấy hợp lý hơn nữa là lầu 7 có 1 rạp chiếu phim to đùng, ngồi trong quán ăn và ngó qua rất sướng con mắt vì rất nhiều em gái xinh xắn mặc váy/xoóc ngắn lượn qua lượn lại (hình như năm nay mốt bên Thái là mặc quần ngắn, rất ngắn là đằng khác) :mrgreen: . Tuy nhiên, điều thu hút sự chú ý của em hơn cả là cái góc chiếu phim 6D. Ở đây họ chiếu theo yêu cầu, ai thích phim nào thì chọn, mua vé (200 baht 1 vé cho 1 phim tầm khoảng 10 phút) và vào xem ngay, người mua trước xem trước, mua sau xem sau trừ khi đi theo đoàn và thống nhất xem 1 phim. Trước hôm về em lượn qua chọn 1 phim mà cậu bán vé gợi ý là hay nhất.

Mua vé xong nhẩy vào phòng chiếu màn hình to đùng, chỉ có 2 hàng ghế sát luôn màn hình, thắt dây an toàn (ghế có dây an toàn và có 2 tay cầm để bám vào cho đỡ ngã). Màn hình vừa sáng được 1 cái thì đã làm cái rầm, ghế rung bần bật, gió thổi vào người lạnh rợn hết cả tóc gáy, hóa ra là màn giới thiệu giống như giới thiệu cái Dolby 3D ở ngoài rạp Megastar bên mình :cry: Bắt đầu thấy hãi tập 1....

Hoạt cảnh phim giống như một game nhập vai, đầu tiên là cảnh mình đang ngồi trên máy bay lượn qua 1 số địa hình rồi mình nhảy dù xuống, cảm giác nghiêng ngả và gió rít như thật. Rơi xuống đất rồi thì tiếp tục lên 1 đoàn tầu hỏa (tất nhiên là ngồi ngay đầu tầu). Lúc này mới bắt đầu đoạn gay cấn và hãi... rất nhiều tập đối với em. Đoàn tàu chạy với tốc độ khủng khiếp, đâm cả vào mấy cái xe tải chạy qua đường làm thùng hàng bay lung tung vào người mình :lol: Hãi nhất là 3 đoạn, một đoạn đoàn tàu chạy thẳng lên một ngọn núi thì thấy đường ray bị gẫy từ hồi nào rồi, may mà núi dốc nên nó dừng lại, gió thổi lạnh hết cả người và tàu thì đứng lại 1 tí rồi cót két và lùi mỗi lúc 1 nhanh, ghế cứ rung bần bật mà nếu không thắt dây bảo hiểm chắc em nhẩy bổ ra ngoài :cry:, một đoạn là đoàn tàu đi qua một cây cầu bị gãy và tàu lao cả xuống vực, nhưng may lại gặp phải ngay 1 đường ray khác nên chạy tiếp được, và một đoạn chạy trên đường ray vắt vẻo qua khe núi mà ở dưới nham thạch nóng chảy hừng hực. Về đến đích rồi thấy có ông đứng phất cờ và chữ THE END hiện lên rồi mà em vẫn chưa dám bỏ tay ra khỏi ghế :lol:

Xem xong em có thể kết luận 1 câu là sẽ tiếp tục xem lại ở 1 lần gần đây nhất, và cảm giác chơi mấy cái trò chơi ở Vinpearland chưa thể xách dép cho cảm giác của phim 6D được.

Ở Hà Nội em thấy rạp Kim Đồng có phim 4D nhưng em chưa xem bao giờ, không biết khi nào bên mình mới có phim 6D nhỉ?

Tags:
  2. phuongdk

phuongdk Advanced Member

Đã quá bác ui, em qua Thái mấy lần mà ko biết để coi :p
    cái này thì thôi - gấu nhà em mê lắm :lol:

4D em coi rùi, chán phèo, ghế cũng có rung, nhưng nghiêng qua nghiêng lại thui + với nước xịt (từ 1 cái vòi cực nhỏ của ghế phía trước) xịt vào mặt --> cảm giấc rất buồn cười chứ chưa Yomost được như bác :D

3. hdclubvn

hdclubvn Advanced Member

Bác tả hơi quá... mấy trò trên tầng 7 Central World em chơi thử hết rồi làm sao bằng trò chơi cảm giác mạnh thật được vì cái này chỉ là giả lập bằng âm thanh và hình ảnh... kết hợp ghế đung đưa...
    dù sao để giải trí thì cũng OK

4. bizicafe

bizicafe Advanced Member

Chắc em mới xem lần đầu nên cảm giác nó ngất ngây thế :lol:

5. Wildbird

Wildbird Advanced Member

.................................

6. DVD-A

DVD-A Advanced Member

ở mấy Địa chỉ này có fin 5D, nó quảng cáo tuy gần nhà mà Em cũng chưa vào xem thử nò mần ra răng nửa, các bác nảo rảnh ghe xem thử ra gì k .
    ĐC:634 CMT8 (đối diện công viên Lê thị Riêng) Quận Tân Bình
    385 Sư Vạn Hạnh P12 Quận 10
    224 Phan Xích Long P2 Quận Phú Nhuận
    Siêu Thị Start Mart ,Đường Quang Trung Quận Gò Vấp.
    http://viethanvina.com/home/index.php?o ... 15&lang=ko

7. mtbc

mtbc Advanced Member

Hi hi, cái này em thưởng lãm ở Tokyo Disneyland là lần đầu, chỗ Starship. Đợi 1 tiếng rưỡi mới vô được để coi 10-15 phút chi đó. Ngồi vào "tàu", trượt ra khỏi tàu mẹ xong nhẹ hẫng như không trọng lượng, chạy qua cảng và các chòm sao du lịch, xong bắn nhau ì xèo, tàu mình trúng đạn... :mrgreen: :mrgreen: Cảm giác y như thật!

Lần đầu tiên em đi coi phim mà bước ra chân cẳng liêu xiêu, thở muốn không nổi...

Còn Vinpearl thì đúng là đồ cho con nít 1 tuổi rưỡi chơi :p

8. teppi79

teppi79 Advanced Member

Nghe bác tả hay quá,em cũng có dip vào Central World rồi mà không lên fl7 này nên không biết :evil:
    lần tới nhất định phải thử mới được :D 200baht là mức giá hợp lý :mrgreen:

9. nonew

nonew Advanced Member

Hê hê, Bác coi phim này vào lúc nào vậy? Em coi năm 93 nhưng không có cảm giác mạnh vì đám con nít khóc om xòm.

10. mtbc

mtbc Advanced Member

Dạ em coi năm 2010 anh ơi :D

11. musicphile

musicphile Advanced Member

Cái này em xem ở Thiên đường Bảo Sơn,phòng chiếu phim XD.xem cũng được.nhg mọi ng hét to wa.làm em buồn cười. Lúc đầu mới vào cũng chưa bit ntn nên hơi giật mình. Sau cũng thấy vui vui.hihi

12. Minh chung

Minh chung Advanced Member

Em mới được xem 4D :(
    Chả biết bao giờ được xem 6D

13. Wildhorse

Wildhorse Advanced Member

em hỏi hơi ngớ ngẩn tý:
    phim 3D nghĩa là hình ảnh 3 chiều. 4D là 4 chiều, 6D là 6 chiều...
    nhưng em thấy người ta bảo chỉ có không gian 3 chiều thôi, còn những chiều kia là gì vậy.

14. Minh chung

Minh chung Advanced Member

Thỉnh thoảng thấy mấy đứa trẻ con nó rủ nhau đi xem phim 3D gì gì đó trên Vincom mình chả để ý , đến hôm rồi xem phim 4D ở Vinperland mới thấy sao mình lại có thể hoãn cái sự sung sướng đó lâu đến thế nhỉ , mình chen nhau cùng bọn trẻ con xếp hàng xem liền 2 tập :p
    Bây giờ mà phim 6D thì ... :D

15. thuylong

thuylong Advanced Member

Đã già đâu cơ chứ :)

16. Nha_Si

Nha_Si Advanced Member

e muốn lắp 1 phòng chiếu phim nhỏ nhỏ 5D hoạc 6D ở nhà,ko biết tầm khaongr bao nhiêu tiền các bác nhỉ?ở VN mình có chỗ nào bán những thiết bị này ko?

17. thienchay

thienchay Advanced Member

hi hi , đúng là chỉ có 3D là 3 chiều thôi bác , những chiều (D = Dimension) khác là chiều hiệu ứng thôi ạ . như gió thổi , nước rơi , em chỉ sợ cái chiều mà koi phim Thành Long bị giang hồ nó đấm vô mặt mà koi xong cái mặt mình vêu lên thì chít :lol:

18. quynam

quynam New Member

chắc em cũng phải đi coi 1 lần thui

19. rungvang1987

rungvang1987 Approved Member

Hơ hơ, bác lắp xong cũng chả có phim mà xem đâu. Bác nào xem Imax chưa? nói chung ghế thì cũng ko rung mấy đâu nhưng đúng là có cảm giác mình sắp văng ra khỏi ghế.

20. mrtlinh123456

mrtlinh123456 Advanced Member

E thì e nghĩ 3D hay 6 D cũng thế thui. Quan trọng là sự đầu tư của nhà SX vào bộ phim đó đến đâu. Nếu đầu tư kỹ thì sẽ cho cảm giác thật hơn. Theo ý kiến e thì cái thành công nhất chính là sự nhập vai hoàn hảo, cho ta cảm xúc thật chứ ko phải là cảm giác chơi 1 trò chơi. E cũng đã xem cái 4D ở Singapore hồi năm 2008 chiếu Cướp biển Caribe. Cái thành công của phim này hơn các phim khác (ở các chỗ khác mà e đã xem)là ở chỗ nó xóa nhòa được khung hình của màn hình. Cho ta cảm giác thực như nhân vật trong phim. Ví du như lúc e bị con ong trong phim nó đốt, e nhìn cái vòi của nó dí vào mặt mình mà thấy sợ phải nhắm mắt.
    Còn những chỗ khác cũng 4D nhưng e thấy đó chỉ là trò chơi hay cũng chỉ là xem 1 bộ phim thui, ko có trải nhiệm như thật, làm ta quên chính mình trong vài phút nhập vai.

21. dongxanhvp

dongxanhvp Advanced Member

Thế này thì em phải tìm những phim mát mẻ có những cảnh nóng để xem thui. Chắc phê lắm vì toàn đc xxx với minh tinh nổi tiếng TG không hà :mrgreen:

22. Penicillin

Penicillin Advanced Member

6D đã có mùi kèm theo chưa nhỉ ?

23. bv

bv Advanced Members

Làm gì có phim 4D, 5D hay 6D...
    Chỉ có phim 3D mà thôi. Trên chỉ là những cách gọi nôm na cho vui. 3D cũng là phóng đại lắm rồi, chỉ sợ có 2D rưỡi. :p

24. DVD-A

DVD-A Advanced Member

3D không tốt hơn 2D

TT - Theo nghiên cứu 400 người xem do L Mark Carrier của ĐH bang California (Mỹ) thực hiện và vừa công bố, các phim 3D không cho phép người xem trải nghiệm những biến đổi cảm xúc căng thẳng hơn, và không khá hơn so với 2D, xét về khía cạnh ghi nhớ các chi tiết phim.
    Nghiên cứu của Carrier cũng cho biết xem phim 3D làm tăng ba lần nguy cơ mỏi mắt, đau đầu hay gặp rắc rối khác về mắt.
    Những người tham gia nghiên cứu được yêu cầu xem ba phim Alice in wonderland, Clash of the titans và How to train your dragon ở dạng 2D hay 3D. Sau đó họ trả lời theo mẫu hỏi sẵn.
    Những đáp án cho thấy có rất ít sự khác biệt giữa phản ứng của người xem 2D và 3D về tâm trạng, cảm xúc hay trí nhớ khi xem.
    Điều này khiến các nhà nghiên cứu rất ngạc nhiên. Đạo diễn Steven Spielberg cho biết ông hi vọng một ngày nào đó, giá vé 2D và 3D sẽ bằng nhau.
    Khi đó, 3D cũng chỉ là một công cụ khác để kể chuyện. Khi có nhiều phim 3D, giá sẽ giảm và như vậy sẽ công bằng hơn với người xem, ông nói.

H.N (Theo BBC, AFP)
    http://tuoitre.vn/Van-hoa-Giai-tri/4510 ... on-2D.html

25. caithang

caithang Advanced Member

Bác thật :wink: , lúc nó tiêu tiền mình phải né kinh chết đi được :wink:

Share This Page

Loading...