Phát hành PCB L3 Phono Stage Kit Build - Audio Note

Discussion in 'Đèn điện tử' started by thanh lam luan, 12/4/13.

1. ongkhoi

ongkhoi Advanced Member

Con này theo e ko có cũng chả sao

2. WireWorld

WireWorld Advanced Member

Cám ơn anh khuehn , chắc mạch phono mới cần em này .

3. thanh lam luan

thanh lam luan Advanced Member

Sorry bác, hôm nay tập hợp linh kiện đầy đủ và hàn xong hoàn chỉnh. Chờ cục nguồn và choke là lắp vào...gửi bác xem phần này trước nhé

Attached Files:

4. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Xin hỏi có bác nào có bộ bo mạch phono này chưa xài để ko xin để lại cho tôi,xin cám ơn !

5. Linh_audiotech

Linh_audiotech Approved Member

Em có anh bạn đăng ký chung đợt trước của bác Luân.Do đi công tác suốt chưa thi công tiếp được, PCB bác Luân đã hàn giúp linh kiện rồi khá hoàn chỉnh...Nếu bác cần em hỏi giúp nhé.

6. Linh_audiotech

Linh_audiotech Approved Member

Hôm qua bận quá, em chưa ghé kịp bác. 2 bộ còn lại bác Luân đã thi công đến đâu rồi ạ, sáng nay anh bạn gọi hỏi thăm tình hình... :)

7. thanh lam luan

Toàn bộ linh kiện và choke đã thi công xong. Cục choke rất tốt 250 ohm, đạt 10,56H...Hôm nay lắp vào chasic luôn. Chiều bác qua mang về giúp nhé.

Attached Files:

8. LUU LINH LANH

Chào các bác, tôi vừa làm đại 1 em phono theo cái mạch mà bác chủ đưa ra ở trang này. Lúc đầu tính mua PCB của bác chủ nhưng nghĩ lại dùng PCB thì ko tận dụng đc kho lk tháo máy linh tinh...nên cuối cùng quyết định diy kết nối bằng dây trên 1 tấm phíp cho nó vững chắc. Sau 2 tuần vừa đọc vừa nghiên cứu và thi công. Em nó đã hát tiếng khá tốt ko ù xì nhưng tiếng quá nhỏ do chưa có 12ax đg cắm tạm 12au.
    Phono đèn cứ tưởng khó quá hoá ra dễ ợt à :D
    Xin đưa lên đây vài hình để các bác xem đỡ.

Attached Files:

9. thanh lam luan

Theo hình của bác, có khả năng bác thi công theo mạch L1 hoặc mạch nào khác. Do số lượng linh kiện còn thiếu rất nhiều. Phiên bản mới nhất AN là L3, riêng phần điện trở trên PCB Phono trên dưới 27 con, số tụ gần 12 con...và dùng bóng 12AY7, 12AT7, mạch thêm phần chức năng (RIAA), khác biệt khá nhiều đấy bác :)

10. LUU LINH LANH

Vâng cám ơn bác Luan đã góp ý :D . Thực tình tôi lấy sơ đồ mạch này ở trên mạng,trông giống của bác, và tôi thấy đề xài 2 bóng 12AX7 cho tầng đầu vào còn đầu ra là 1 bóng 12AU7 cho 2 ngõ. Do mặt trên hơi chật chội nên tôi có để 1 ít tụ trở ở mặt dưới. Nguồn 300V - 0 nắn diod qua 2 tụ và 2 chocke còn 270V. Nguồn cho đốt tim gồm 3 quận 6,3 cỡ 6A chập lại nắn qua diod cầu, 2 tụ 18000uf và 2 trở 0,1 R còn đc 6 vdc, đg xài cả 3 bóng 12AU7 tiếng tốt và quan trọng là ko ù xì. Nhưng tiếng quá nhỏ amp 300B vặn volume hết cỡ mà nghe mới tàm tạm. Ko biết nếu thay 2 bóng đầu bằng 12AX7 tiếng có lớn 1 cách bình thương ko bác Luan? :D

11. thanh lam luan

Do em chưa xem và thi công trên mạch bác đang làm, nên không xác định được gain của mạch. Với mạch L3 phối ghép 300B KIT 1 rất tốt ạ.

12. huy_navy

huy_navy Advanced Member

Thiệt hả anh Luân???!!! :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

13. thanh lam luan

Với mạch phono , chất lượng phần linh kiện đóng vai trò quan trọng từ trở đến tụ...tuỳ khả năng của mỗi người đầu tư khi thi công.

14. LUU LINH LANH

Bác Luan nói chí phải. Ko riêng j phono mà amp, pre hay DA...đều cần LK cao cấp :D .Nhưng vì chi phí bỏ ra quá cao mà hiệu quả đôi khi lại ko như ý ...Cho nên dân diy thường tìm đên trang Đồng Nát... :D

15. niubai68

niubai68 Advanced Member

Phono phần quan trọng nhất là mạch RIAA mà cụ làm thế nó thành cái rề.
    Rề này cụ nghe phono toàn mít với tép.

16. LUU LINH LANH

Ồ mình thấy mạch này giống cái PCB phono mà ông cho mình hồi trc. Cái PCB đó chỉ sd có 2 bóng 12ax7 còn mạch mình xài sd 3 bóng 2 bóng 12ax7 và 1 bóng 12au7. Mình ko hiểu lắm nhưng thấy người ta ghi là mạch Rê Phono mà. Cái này mình thấy độ nhạy rất cao,chỉ cần gõ nhẹ lên kệ là nói phát tiếng cồng cộc ra loa ngay... Lại rối nữa rồi ! :mrgreen:
    Đây tôi theo mạch này đây :
    L2 phono stage vs L3 phono stage

17. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Cái mạch này phải chơi 12AY7 chứ 12ax7 nghe chua lắm. Nếu làm cẩn thận thì gõ hoàn toàn không ù xì hay microphonic, thậm chí gõ vào nắp máy cũng vô tư.

18. LUU LINH LANH

Vâng cám ơn bác, bác đã trải nghiệm rồi thì đích thị là đúng rồi. Tôi thực sự cũng ko ưng tiếng của 12ax cho lắm. Xin hỏi thêm bác 12ay gain nó là bnh bác nhỉ? Nghe thì ko ù xì nhưng có người nói với phono và rề đèn thì khi gõ sẽ có tiếng microphonic bác ạ, chứ bán dẫn thì ko :)

Nhân tiện xin hỏi thêm các bác về dòng bóng cổ Western Electric 5755, phiến hộp, halo squared-getter. Bóng đã qua sử dụng, số đo khỏe 92%, matched-pair nó có tương đương với 12ax? và chất âm thế nào? xin Cám ơn !

19. niubai68

niubai68 Advanced Member

Bác cứ làm đúng theo sề ma và chú ý phần RIAA ( mấy con tụ pi), mạch thiết kế cho bóng nào thì dùng bóng đó để bảo đảm gain của mạch. Bác nên làm trên pcb cho dễ.
    Cái pcb e tặng bác mạch đơn giản nhưng khá hay đấy, tiếng mộc mạc.

20. LUU LINH LANH

Bác cứ làm đúng theo sề ma và chú ý phần RIAA ( mấy con tụ pi), mạch thiết kế cho bóng nào thì dùng bóng đó để bảo đảm gain của mạch. Bác nên làm trên pcb cho dễ.
    Cái pcb e tặng bác mạch đơn giản nhưng khá hay đấy, tiếng mộc mạc.[/quote]

Đúng rồi mình đã rất cố gắng làm đúng làm kỹ vì sợ nó khó tính hơn. Phần nắn lọc cho cao áp và đốt tim mình cũng làm nhiều tầng cho nó kỹ. Và kết quả ko ù xì là tốt rồi. Phần RIAA ( mấy con tụ pi), mình kiếm ko ra sau nhớ ra cái PCB ông cho mình có mấy con tụ pi đó mình lấy đó sang làm,nhưng mặt trên chật chội nên mình đưa chúng xuống hết mặt dưới của tấm phíp do đó ông ko thấy đc. Hồi nãy mình có thử cho nó làm rề cho amp 300B, tiếng lớn hẳn nhưng rè,nhoè...ko hay. Mình định dùng bóng 5755 Wertenr hoăc 12ax7 phiến hộp. Nhưng trg DA này các bác ấy lại xài 12ay7 nên lại phân vân :D . Tks !

21. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Dạ thưa bác, bác làm theo mạch khác mạch em làm nên em không dám chém nhiều, nhưng:

(1) Nếu ai đó bảo phono đèn phải có microphonic thì 100% họ sai; Còn pre đèn thì càng sai . Ngoài ra, bóng mà bị microphonic thì coi như bỏ.

(2) Bóng bác nói em chưa chơi nên không biết nhưng nếu nó tương đương thì có thể thay được, vấn đề còn lại là chất âm. Tuy nhiên, bóng còn 90% thì tạm xài thôi bác.

(3) Bác nên lấy cái bo bác Luân làm đi ạ. Rất đáng làm và rất đáng chơi. Đầu tư hết thuốc cũng chỉ tầm 12-13tr. Chất âm và giá tiền rất hợp lý.

Thân

22. LUU LINH LANH

Chào bác... :D Chán, chả buồn...chơi !... :D

23. LUU LINH LANH

Kg anh Luan, như trình bày với anh ở trên. Mạch tôi thi công đúng sơ đồ ở đầu topic này. Chỉ có cặp tụ xuất đầu ra mạch đề là 0.33 nhưng tôi gắn cặp Jensen 0,22. Khi chưa có bóng 12ax tôi chạy tạm bằng 12au thấy tiếng bé. Nay có 12ax7 Tele 95% cắm vô thấy tiếng cũng như rứa có phần còn nhỏ hơn...Vậy rất mong anh giúp đỡ,xin cám ơn! :D

24. thanh lam luan

Rất tiếc mạch chạy bóng này em chưa thi công. Nên cũng chưa kiểm chứng nguyên nhân tín hiệu ra quá yếu như vậy...Có vài trường hợp lấy chematic trên mạng, chưa hẳn họ cho đúng 100% đâu ạ. Vậy bác chịu khó dò mạch lại có phần nào chưa ổn ,mình điều chỉnh ngay.

25. LUU LINH LANH

Cám ơn anh Luan rất nhiều. Đúng như anh nói trường hợp lấy chematic trên mạng, chưa hẳn họ cho đúng 100% :mrgreen: Nhưng cũng may nhờ có bác Y Cờ Zet kia mách nước nên t/hình đã có cải thiện rõ rệt .Volume trc ở 5pm nay lùi lai 1pm âm thanh mạch lạc hơn rồi. Nếu kiếm đc LK có thông số như khuyến nghị thì có lẽ con phono này sẽ là toại nguyện. Cám ơn bác Y Cờ Zet ! :D

Share This Page

Loading...