Phần mềm Amarra ...

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by cvision123, 1/4/10.

1. cvision123

cvision123 Advanced Member

Tags:
  2. phuongthu

phuongthu Advanced Member

Cám ơn Bác chủ nhiều, 1 Soft quý hiếm , nhiều xiền...Bỏ >1.000$ ra mua cái laptop Apple Mac xài được chứ, bảo bỏ ra 1.000$ mua cái soft này nghe nhạc chắc không thể, hôm trước tính chuyển qua xài Mac mà chướng ngại là thiếu cái này đây...

3. sinhpn

sinhpn Advanced Member

ôi, quý hiếm quá, cám ơn bác nhiều!!!!!!!!!!! Phần mềm này em tìm gần cả năm nay mà không có, đi khắp các forum, kêu réo khản cổ mà không có hồi âm. Để em cài xong, mang theo DAC1USB xin tới nhà đại ca phuongthu học hỏi

4. cvision123

Em cũng tìm phần mềm này để thử nhưng mãi mới thấy :) nên chia sẻ để cả nhà dùng.

5. phuongthu

Các Bác dùng Hackintosh ới ời ơi... Em đang dùng cái Laptop HP E8530P Windows 7 , nay tính chuyển qua cài Mac OS để dùng thử cái Amarra này Em mò ra iDeneb 10.5.8 - MacOS for Intel & AMD chipset ( final release ) không biết có xài cho máy của Em được không, các Bác dùng qua máy Hackintosh rồi tư vấn dùm em cái , Em xài nháp thử nếu nó OK thì sẽ đổi chuyển qua dùng Apple Mac + Amarra...Thank!
    Link : http://www.xtremevn.com/forum/showthread.php?t=12203

6. Супер

Супер Advanced Member

Đúng là bản này dùng cho PC đó ạ.Bác cài thử xem driver có nhận đủ hết không.Hoặc tìm trước driver for MAC luôn.Nếu support đầy đủ thì OK luôn.
    Em xài HackIntosh từ bản iKatos thấy ngon lắm.

7. phuongthu

Chắc là Em phải nháp cái vụ này thôi, vì đã có Amarra trị giá cả 1000 Obama rồi mà không dùng là có tội rất lớn với tín đồ âm thanh Digital, và nhất là có tội với bản thân... he he...Bác có cài Amarra vào nghe thử chưa, cho Em vài dòng review đi ?

8. Супер

Супер Advanced Member

Cái partition MAC của em vừa bị em giải tán rồi.Do thiếu capacity quá :(
    Down cái Amarra về mà em chưa kịp cài.

9. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

Em vừa thử cái Amarra chút xíu !!!....... Amarra này tựa như kèm thêm chức năng điều khiển vào phần mềm Itune với ít thứ như: tăng/giảm bass, chỉnh Q ...v..v........
    Theo như quảng cáo:
    • Plays all high resolution PCM and Apple Lossless formats up to 192kHz
    • Automatic Hardware Sample Rate Management
    • Sonic EQ for pristine equalization and room adjustment
    • Advanced iZotope mBit+ dither and digital volume
    • Advanced iZotope 64-bit Sample Rate Conversion
    • Natively plays Compact Discs - no ripping
    • Playlist Mode sidelines iTunes for gapless playback
    • Uses iTunes for compressed and rights managed music
    • Integration with Apple Remote and iTouch (using rowmote app)
    • Optional NoNOISE II noise reduction
    • Supports Snow Leopard, Leopard and Tiger versions of OS X

Tuy nhiên em thấy có vấn đề conflict giữa hai phần mềm. Dùng itune đơn điệu thì không có vấn đề. Nhưng khi khởi động dùng thêm phần mềm Amarra thì chức năng thay đổi phần output có trục trặc. Âm thanh ra cả loa láp tóp và bộ dàn qua Airport Express, tệ hơn là loa láp top phát trước loa bộ dàn ít giây (seconds), chưa tìm ra cách khắc phục được. Em đã thử xem tới lui phần setting trong Preference của cả hai phần mềm, chắc chỉnh trong system Preference cũng vậy ?

Em vừa thử trên máy chạy Win 7 và Snow 10.6.3 (Hackintosh). Có bác nào đã thử trên máy laptop của Apple và thấy hiện tượng trên không vậy ? Em chợt nghĩ rằng là các bác nên nghe ké trước, nhận được ưu khuyết của phần mềm Amarra rùi mới quyết định đầu tư thời gian lên Hackintosh.

10. phuongthu

Em thấy link dưới nói về âm thanh Mac Bác tham khảo thử có gì hay chỉ em với, mà hành trình chơi Hackintosh cũng nhiêu khê quá Em đang đọc các link bên Macvn.com thấy cũng mệt phần driver, khi nào tìm đủ các driver sẽ thử Hackintosh..
    http://theartofsound.net/forum/showthread.php?t=3724
    http://www.audiocircle.com/index.php?topic=68494.0

11. danthanhpho

Em cũng vừa thử cái desk top có sẵn iPC 10.5.6 (Hackintosh) nhưng chưa vượt qua được ngưỡng cài phần mềm. Đã cài "MacPorts đúng của Leo" nhưng bị báo lỗi khi chạy command "sudo port install bspatch".

Cá nhân em thử thì ..... cài phần mềm Amarra trên snow 10.6.3 (Hackintosh) cái vèo trơn tru nhưng cài bị lỗi trên iPC 10.5.6 (Hackintosh). Thoáng thử qua thì hổng thấy gì ấn tượng hoặc khác nhiều như cái xxhighend, thêm nữa là có trục trặc như post phía trên. Chắc em sẽ ngóng các bác thử trước hoặc ít tuần nữa thư thả sẽ lọ mọ thử.

12. Detective

Detective Advanced Member

:D tải hackos về lâu quá ... ko bít có cài ko được nữa , sound driver nữa . Vì bác phuongthu quảng cáo amara 1k$ nên ... :mrgreen:

13. cvision123

@danthanhpho: cái hướng dẫn không được chính xác lắm. Tuy nhiên nếu bác cuộn xuống tí thì có người giải thích lý do tại sao "sudo port install bspatch" hổng được đó. Chương trình bspatch nằm trong gói bsdiff --> bác chỉ cần sử lại thành lệnh "sudo port install bsdiff" là ok.

Một lưu ý khác là trong mục Preferences của ứng dụng Amarra có option cho chọn là "LAUNCH / QUIT iTunes". Các bác chọn option này thì khi chạy Amarra thì iTunes sẽ tự động được nạp lên luôn. Em đã gặp một vài lỗi khi chạy iTunes lên rùi chạy Amarra. Chạy kiểu này thì đôi khi iTunes bị crash khi mình chạy nhanh qua một vài đoạn của bài hát, ...

Trước đây em đã dùng thử bản demo của chương trình này và khá thích chất âm. Ban đầu em nghĩ rằng chỉ có vài bác quan tâm nên cũng không viết nhiều về phần mềm này. Bây giờ thấy cũng có nhiều bác quan tâm nên em liệt kê ra một số tính năng tiêu biểu của Amarra để các bác dễ quyết định.
    • Amarra thay thế playback engine của iTunes

Mọi việc quản lý thư viện nhạc đều do iTunes đảm nhiệm. Khi người dùng playback nhạc dạng lossless thì playback engine của iTunes sẽ được thay thế bởi playback engine của Amarra (lưu ý rằng nếu ta nghe nhạc MP3 thì Amarra hoàn toàn không có tác dụng). Playback engine của Amarra là bản "thu gọn" của Sound Blade, một sản phẩm nổi tiếng của Sonic Studio được dùng trong hầu hết các studio lớn. Điểm mạnh so với các ứng dụng chuyên nghiệp khác nằm ở khả năng xử lý "dấu chấm động" :). Chuẩn CD là 44.1KHz, 16 bit tức là lấy mẫu 44100 lần/giây được ghi lại thành các số nguyên (65536 số nguyên). Khi áp dụng các module xử lý tín hiệu (việc chỉnh âm lượng cũng là một hình thức áp dụng module xử lý tín hiệu - DSP) thì các phép tính thường cho ra các số thực (ví dụ 5.5354333) … Do đó playback engine có độ chính xác trong xử lý càng cao sẽ giảm thiểu được tối đa nhiễu (artefact).
    • Amarra được xây dựng để "vượt qua" module cốt lõi để xử lý âm thanh trên hệ điều hành Mac OS là Core Audio.

Trên Mac thì việc bit perfect gần như là mặc định khi nghe lossless theo chuẩn của CD (44.1Khz, 16/24 bit) mà không cần phải thiết lập, tinh chỉnh gì cả. Tuy nhiên, nếu các bác nghe nhạc Hi-Def download từ các trang như HDTracks hay B&W Sound Society thì phải tự vào Audio Midi panel để chỉnh sample rate lại là 96Khz chẳng hạn. Đặc biệt là trước bản iTunes 9.0.3 thì ta phải thoát khỏi iTunes để thiết lập này có tác dụng. Tuy nhiên, từ bản iTunes 9.0.3 trở về sau thì lỗi này đã được khắc phục nên iTunes có thể cập nhật sample rate trong quá trình vận hành tùy theo sự thay đổi trong audio midi. Điều này vẫn không thật sự tiện dụng bởi vì mỗi khi chuyển qua lại giữa các file nhạc có bit rate khác nhau thì ta vẫn phải điều chỉnh một cách thủ công.

Một trong những tính năng cơ bản nhất của Amarra là tự động thay đổi sample rate cho phù hợp với file nhạc đang chơi. Khi này ta không phải "lo lắng" rằng mình đang "downsample/upsample" file nhạc mình đang nghe. Nói một cách khác, thay vì quan tâm đến việc thiết lập thông số tối ưu cho phần cứng/phần mềm, người dùng hoàn toàn có thể thả mình theo âm nhạc.
    • Amarra tải toàn bộ bài hát vào bộ nhớ máy tính trước khi thực thiện bất kỳ phép toán xử lý nào.

Các bác dùng máy tính làm nguồn phát thì chắc đã dùng qua các phần mềm như cPlay, XXHighEnd, … Các phần mềm này cũng nạp toàn bộ bài hát vào bộ nhớ rồi playback từ bộ nhớ (thay vì đọc từng phần từ đĩa cứng). Giả thiết đằng sau tính năng này là khả năng giảm độ jitter, …
    • Amarra hỗ trợ parametric equalizer

Theo cảm nhận của bản thân thì Amarra khiến phần vocal nghe ấm hơn. Đặc biệt các hệ thống hơi sáng thì dùng với Amarra sẽ có được sự cải thiện đáng kể ở dải tần cao.

14. phuongthu

Em quảng cáo Amarra 1k$ vì Em ăn tiền quảng cáo có 5$ thôi chứ nó bán 995$ à chưa tới 1k$ rẻ lém hic hic...Ngay lúc đầu chơi nguồn âm Laptop Em đã nghĩ tới nó rồi nhưng nó quá hóp, mà Em tìm hơn tháng trời trên net chả thấy mới chơi cái laptop HP E8530P lúc đó cũng tương đương tiền mua cái Mac Apple...
    Kalyway
    iATKOS
    iPC OSx86
    iDeneb
    Empire EFI....Bác tải bản nào vậy ?? Chia ra tìm mà tải về xài chứ 1 người mà chơi ráo tải sao nủi ...
    http://www.sonicstudio.com/amarra/amarra_about.html

15. cvision123

Em không rành lắm vụ cài Hackintosh. Ngày xưa có thử với cái PC nhưng do nhu cầu làm việc giờ em chỉ dùng Linux. Em chủ yếu dùng cái MBP để nghe nhạc khi ở nhà thôi.

Với các bác muốn thử lửa cài đặt Hackintosh thì nên làm theo các hướng dẫn sử dụng bản retail để cài như (http://lifehacker.com/5360150/install-s ... g-required ). Tuy nhiên còn tùy thuộc vào phần cứng mà việc chọn cách thức cài đặt sao cho phù hợp nữa. Lợi thế của việc cài đặt theo bản retail là có thể update gần như thoải mái mỗi khi Apple cập nhật các bản vá lỗi.

16. danthanhpho

Sau ít tiếng lọ mọ và nghe nhạc dùng phần mềm Amarra&Itune qua cái DAC 1 USB. Chất lượng âm thanh rất là khá, nhất là phần dải trung và cao đầy chi tiết (airy highs, and clarity). Cũng tám lạng và nửa cân sánh với xxhighend. Ưu điểm của xxhighend là có thể tăng (upsampling => tiếng Việt là gì nhỉ ?) lên nhiều lần tùy thích, ngược lại Amarra lại có ưu thế về quản lý phần mềm do Itune đảm trách.

Với các bác đang nghe nhạc với Itune dùng Apple PC, em nghĩ Amarra là một nâng cấp rất nên và rất là hữu dụng. Còn từ số 0, cài Hackinosh để dùng thì cũng còn tùy việc cài HDH có xuông sẻ chăng nữa, lúc trước em cũng mất cả một cuối tuần (weekend) lọ mọ. Cám ơn bác Cvision123 đã giới thiệu và chia sẻ link phần mềm này cho anh/em.

17. Супер

Супер Advanced Member

Lâu lâu mò lại em cài thử iATKOS ,hồi trước máy em chưa có driver Wireless cho Mac nhưng bây giờ thì có roài.
    Cái Konnekt Live của em hỗ trợ hoàn toàn MAC OS và Core Audio ( vì đó là đồ studio :mrgreen: ) nhưng rất tiếc em lại không mang nó theo nên giờ cài Amarra cũng chỉ để ngắm và test qua.
    p/s.upsampling tiếng ta nghĩa là nâng mẫu hay nâng tần số lấy mẫu .Nôm na nó như độ phân giải nội suy của máy ảnh vậy.

18. phuongthu

Bác Review làm Em nôn, làm Em phải nhờ AE bên MacVn chép cho mớ về Hac xem sao coi thử cái Laptop Em chịu không nửa sợ mấy cái máy mới không đủ driver quá, nếu được thì trời cho hỏng được thì là trò chơi... he he..
    - Snow Retail (6.9 G)
    - Iakos 10.5.7
    - iDeneb 10.5.6
    - Snow Universal 10.6 V3.5
    - Snow Universal 10.6.2 V3.6
    - Snow mới nhật hỗ trợ Intel và AMD
    - IDeneb 10.5.8 Lite (cập nhật)
    - IPC 10.5.6 Universal Final (cập nhật)
    - Ideneb V1.3 10.5.5 (cập nhật)
    - Kailyway 10.5.2 (cập nhật)

19. Супер

Супер Advanced Member

Hix.Em thấy bản Snow cũng máu quá,đang kéo về mà chỗ em bị chặn 12345fire phải xài qua VPN nên lâu quá.
    Gần 7GB lận không biết khi nào mới xong :(

20. phuongthu

Gửi chép mà chưa lấy về, thấy Bác nói Snow làm Em cũng máu, đang kéo gẩn xong cái bản này 10.6.2, kéo về vọc thử xem Báo Tuyết thế nào, cái này chỉ 3.42GB thôi.
    http://macvn.com/forums/showthread.php?t=28417
    có thể up lên 10.6.3
    http://macvn.com/forums/showthread.php?t=30400

21. Супер

Супер Advanced Member

Em vừa cài xong quả iPC dùng ngon phết,bác nào không quen xài MAC xài cái này sẽ bớt bỡ ngỡ.Cái này em thấy nó lai OSX với Windows.
    Nhưng mờ rất là tình hình nó không chịu nhận key/mouse của Lap mà e phải cắm key/mouse USB.Huhu.

22. phuongthu

Em cài bàn Snow 10.6.2 cài xong khởi động nó cứ báo :
    "You need to restart your computer. Hold down the power button until it turn off, then press the power button again." Em tắt mở hoài khởi động không được chán ...có bản nào ít vật chì Em cài thử, Em mới kéo bản Snow Full retail lớn quá chưa có DVD DL nên chưa burn ra cài thử được....

23. Супер

Супер Advanced Member

Em fix được lỗi key/mouse rồi.
    Em đang xài ngon lành bản iPC.
    Thôi bác kéo về cài tạm đợi khi nào snow nó ngon hẳn rồi update sau vậy.

24. danthanhpho

@Bác phuongthu, Bác boot máy, ngay sau bios booting nhấn F5 (lâu rùi em quên, hổng nhớ là F5 hay F8 ?), với lệnh gõ: -v -f -x {safe mode}, xem máy vào được tới đâu.
    hoặc: -v -f , xem hiển thị là lỗi gì, từ đó sửa từ từ.

Cách mau nhất em nghĩ là nhờ được ai rành ngồi cạnh trợ giúp hoặc cài dùm sẽ đỡ mất thời gian. Máy của bác hình như đang chạy Win7, vậy là máy ngon(hình như là duo cores hoặc xịn hơn). Em nghĩ nếu cài được Snow 10.6.X thì rất nên, snow chạy xướng và ngon hơn chạy 10.4.X và 10.5.X, khác ở chỗ là chạy 64 bit.

25. Супер

Супер Advanced Member

bug lỗi kiểu này còn lâu và mệt hơn là kéo bản khác về cài thử hoặc cài kernel khác.
    Em cũng đang máu Snow lắm đây nhưng mà mạng bị chặn đủ kiểu ko kéo về được.
    Em đành xài tạm 10.5.6.
    Hiện máy em dual boot Win7-64 + OSX.
    Cài Amarra cr@ck ngon lành rồi,nghe với loa Laptop thì thấy...khác :mrgreen: so với ko bật Amarra.

Share This Page

Loading...