Phân biệt Subwoofer Velodyne SPL điện 117v và 230v

Discussion in 'Loa đa kênh/ Siêu trầm' started by EuroAudio, 13/8/13.

1. EuroAudio

EuroAudio Advanced Member

Velodyne là thương hiệu subwoofer rất được các FAN Homecinema ưa chuộng, trong đó Series Sub SPL của Velodyne được rất nhiều người sử dụng do giá thành và chất lượng rất hợp lý.
    Từ năm 2000, Velodyne tại Mỹ giới thiệu ra thị trường lần lượt các Series Sub SPL, SPL R, SPL Series II vv... với điện thế 117v - 60Hz cho thị trường nội địa Mỹ. Gần đây Velodyne đổi tên Series SPL thành Optimum vẫn với dòng điện 117v. Trong khi đó Series SPL được toàn cầu hoá với tên SPL ULTRA với dòng điện 230v - 50Hz ( cho thị trường một số nước Châu Âu và Châu Á, trong đó có Việt Nam )
    Vậy tương ứng với các dòng nội địa Optimum ( 117v - 60Hz ) là các dòng SPL ULTRA ( 230v-50Hz ) như sau
    Velodyne Optimum 12 inch >< Velodyne SPL Ultra 12 inch
    Velodyne Optimum 10 inch >< Velodyne SPL Ultra 10 inch
    Velodyne Optimum 8 inch >< Velodyne SPL Ultra 8 inch

Velodyne cũng khuyến khích khách hàng nên sử dụng sản phẩm với dòng điện thích hợp theo từng quốc gia để tránh gặp sự cố về điện đáng tiếc xảy ra rất nguy hiểm như cháy nổ, hư hỏng sản phẩm khi cắm nhầm điện và điều quan trọng là sản phẩm không phát huy hết công năng

Trong khi đó một số dòng như Velodyne EQ-Max sẽ có nút gạt để chọn lựa giữa hai dòng điện 120v - 220v, người tiêu dùng nên chú ý chọn lựa đúng dòng điện trước khi sử dụng

Dòng SPL tại Mỹ với dòng điện 117v - 50Hz

Dòng Optimum tại Mỹ với dòng điện 117v - 50Hz

Dòng SPL ULTRA với dòng điện 230v-50Hz

Series Velodyne SPL ULTRA đã được phân phối chính thức tại Việt Nam

Tags:
  2. tranman

tranman Moderator

Về loa sub Velodyne, mình gặp một trường hợp như sau:

Mình mua sub Velodyne hàng Mỹ xách tay, cắm vào bộ dàn và nghe thử rất tốt. Tuy nhiên sau thời gian khoảng vài tiếng nghe liên tục, loa sub có hiện tượng bị ù và có tiếng rè trong loa. Tắt điện loa sub, để một khoảng thời gian bật lại lại hát tốt, nhưng sau đó lại bị lỗi như trên.

Sau khi tìm hiểu và kiểm tra lại cẩn thận loa sub và cách đấu nối mình mới phát hiện ra lỗi đến từ đâu.

Loa Sub Velodyne hàng Mỹ sử dụng điện 120V, bộ dàn Audio mình toàn hàng Nhật, dùng điện 100V. Do chủ quan mình đã cắm loa sub Velodyne vào nguồn 100V đang dùng cho bộ dàn ở nhà, dẫn đến loa sub bị thiếu nguồn và hoạt động không ổn định.

Sau khi thử nâng nguồn cấp cho loa sub lên 110V thì loa hoạt động tốt và ổn định dù nghe liên tục trong thời gian dài. Vì biến áp ở nhà chỉ có ngõ ra 100V và 110V nên mình vẫn cắm loa sub vào điện 110V và sử dụng đến nay.

Vài dòng kinh nghiệm chia sẻ với mọi người.

kietpro and bv like this.
  3. EuroAudio

Cám ơn những chia sẽ về sub Velodyne của bác tranman.
    Do tại VN sub velodyne dùng không đúng nguồn điện và tần số Hz nên thường bị hư hõng và phát huy chất lượng không trọn vẹn. Chúng tôi đã chuyển những thắc mắc về chất lượng của sub Velodyne về nhà phân phối, họ luôn khuyến cáo nên dùng những series dành cho thị trường Châu Á nguồn điện có tần số 50HZ thì độ dao động chấp nhận được từ 200v đến 240v. Và được chế độ bảo hành chính hãng từ Velodyne

4. newceco

newceco Advanced Member

Nếu bây giờ đang dùng loại điện 117V/60Hz thì có cách nào đổi sang 220V/50Hz không ạ?

5. EuroAudio

Cách thụ động là bác chuyển dòng điện VN 220v/50Hz thành 117v/60Hz bằng cách mua một biến thế và một bộ biến tần ( giá biến tần tầm 2tr trở lên ). Nhưng cách này khá tốn kém và nhiều vật dụng là lỉnh kỉnh bộ dàn mất mỹ quan
    Còn nếu không bác cứ dùng tạm, khi nào đủ khả năng thì thánh lý và đổi qua sub mới điện 220v/50Hz

6. newceco

newceco Advanced Member

Em xoắn quá lục tìm lịch sử thì ra được cái này: viewtopic.php?f=30&t=74392&start=175 thôi cứ tạm yên tâm cắm điện 110V như bữa giờ vẫn cắm (đợi hết thời gian bảo hành vật em nó ra xem nội thất bộ đồ lòng điện 60Hz của em nó là cái gì).

7. atlantic

atlantic Advanced Members

Mua biến áp 120v/60 Hz, công suất 1,5-2KvA của Lioa sản xuất, giá khoảng 400-500k. Xài hàng Mỹ vô tư. Hay dở miễn bàn. :lol:

bv likes this.
  8. EuroAudio

Thông tin rất hữu ích, cám ơn bác

9. Dinhtiendat

Dinhtiendat Advanced Member

Bác chủ topic cho em hỏi vừa rồi em có lấy một con Optimum 10 loại điện 117v/ 60hz nhưng bị cháy bo mạch, nếu bây giờ thay sang bo mạch 230v/50hz có được không bác.

10. khactuyen

khactuyen Advanced Member

E thấy loa/amp điện 60hz dùng tại VN vẫn bình thường và không ảnh hưởng gì hết, thiết bị dùng điện 60hz khi dùng thực tế 50hz sẽ nóng hơn chút ít thôi.
    @atlantic: Bác mua ở đâu cọn lioa đó giá rẻ thế?

11. EuroAudio

Hiện Velodyne chỉ hổ trợ cho các sản phẩm được phân phối chính hãng, sorry bác.

12. khactuyen

Các bác biết hàng sử dụng điện 220-240v/60hz dành cho thị trường nào ko ạ?

13. de_men

de_men Advanced Members

Lioa có cái này thật hả bác?

14. Vũ RECEIVER

Vũ RECEIVER Advanced Members

Lioa có từ rất lâu rồi bác ah! Ra được 100-120 vol.

15. newceco

newceco Advanced Member

em nghĩ cái của Lioa là biến áp có thể chịu được điện 50 or 60Hz thôi chứ không phải biến tần từ 50->60Hz. Bác nào hiểu là biến tần về cắm vào điện 120V có thể sẽ gây quá áp cho máy ở nhà.

16. Acuti

Acuti Advanced Member

Em cũng bị hiện tượng này với Velodyne SPL 1000 117v/60hz. Mấy bữa trước dùng tạm dùng cục ổn áp 1KVA cho cả sub và receiver. Em cắm ngõ 110v chạy được vài tiếng sub cũng bị kêu lụp bụp thi thoảng cũng bị ù, tắt đi mở lại thì hết. Em đoán có lẽ do cục ổn áp dùng lâu nên chất lượng kém đi nên không cấp nguồn đủ và ổn định. Hôm nay em thay cục ổn áp 2kva và cho chạy 5 tiếng đồng hồ đã thấy ổn, k có hiện tượng ù nữa và tiếng trầm khủng khiếp hơn và không bị rền như trước. Vậy các bác lưu ý Dòng SPL công suất max lên tới 2000w và 1000w continous power nên dùng biến áp, hay ổn áp cs lớn cho em nó nhé. nếu có điều kiện xài loại đời mới và điện áp 230v/50hz là tiện lợi. Duy chỉ có điều là đời mới sx tại tung của k biết chất lượng ra sao.

17. Dinhtiendat

"Duy chỉ có điều là đời mới sx tại tung của k biết chất lượng ra sao."
    Dòng 117V/60Hz cũng vẫn sản xuất tại TQ mà bác. Duy chỉ có dòng DD hoặc DD+ là sản xuất tại US thôi.

18. litono

litono Advanced Member

Tần số chỉ ảnh hưởng đến biến thế nguồn vì các mạch khuếch đại đều dùng diện DC cả nên 50HZ hay 60HZ sẽ không là vấn đề. Dòng 117/60V nếu được SX ở China thì thường chỉ dùng xuất qua thị trường Mỹ & CANADA, chất lượng có lẽ sẽ được kiểm soát tốt.

19. Liam

Liam Advanced Member

Sai tần số không những làm ảnh hưởng đến BA nguồn, mà còn làm sai lệch trị số của linh kiện đó bác.

Attached Files:

20. litono

litono Advanced Member

1 khi đã nắn qua điện DC rồi thì tần số không còn ảnh hưởng nữa cụ ơi :)

21. khactuyen

nó chỉ ảnh hưởng đến nguồn thôi cụ ạ, thực ra tần số 60hz thì số vòng dây đồng thường ít hơn 50hz nên bộ nguồn sẽ nóng hơn chút ít, sau khi chuyển thành DC thì như nhau hết.
    Các thiết bị NSX ghi 50/60hz thì khi đó NSX thiết kế cho 50hz đó cụ, khi ta dùng vào điện 60hz thì lại mát quá.

22. Dinhtiendat

"Sai tần số không những làm ảnh hưởng đến BA nguồn, mà còn làm sai lệch trị số của linh kiện đó bác".
    Em nghĩ ý kiến của bác là đúng vì em chính là nạn nhân đây ạ. Hôm vừa rồi em mới bị cháy bo mạch của con Optimum 10 xong. Sự thực là cắm vào nguồn 110v/50hz em thấy phần mặt sau loa chỗ gắn bo mạch có vẻ nóng hơn so với các dòng loa sub khác.

23. Acuti

Acuti Advanced Member

Em cũng vừa phát hiện ra 1 vấn đề với cục Sub velodyne 117V/60Hz của em. Mặc dù đã qua ổn áp ngõ ra 110v nhưng khi đang mở xem phim bình thường mà có ai mở máy nước nóng ( máy nước nóng trực tiếp) để tắm thì cục Sub kêu lụp bụp liên hồi. Tắt máy nước nóng thì lại hết. Kết luận nguyên nhân k phải do cục ổn áp trước của em mà do Máy nước nóng cũng gây nhiễu và khiến cho cục sub hoạt động không ổn định. Em có hỏi chú bán hàng và được biết Chú đó cũng bị tình trạng y như em với 1 cục Sub Velodyne SPL II khác. Do đó chống chỉ định đối với em là đang xem phim không được tắm nước nóng ; )...
    Qua đó cũng lưu ý với các bác đang sử dụng Velodyne là dòng 117v/60hz khá nhạy cảm với nguồn điện 50hz. Có lẽ do thiết kế mạch class D cho dòng này như vậy.
    Còn Cục sub của em cắm vào nguồn 110v/50hz em thử xem liền khoảng 4- 5 tiếng tiếng sờ vào mặt sau (vị trí gắn board mạch) thấy chỉ hơi ấm chút xíu thôi.
    Hiện tại em đang hài lòng với tiếp trầm của velodyne. Xem phim vài tiếng mà không nhức đầu

24. thanhnd

thanhnd Approved Member

Chào bác Chủ topic,
    Chắc hẳn bác cũng nắm nhiều thông tin về dòng sub này. Bác cho em xin hỏi một chút về chọn sub để em sử dụng
    Chẳng là em đang định mua một sub velodyne để vừa nghe nhạc (70%) và hát karaoke (40%). Hiện em đang phân vân giữa 2 con sub Velodyne F-1000-B và SRP series.
    Thông tin về dàn nghe nhạc của em: amp&cdp marantz 94, loa tanoy dimension dt8.
    Karaoke: dvd arriang 3600s, amp jarguar 506Hi, loa JBL không rõ series, sub ya 515(hiện đang định đổi)
    Bác chủ cho em xin chút ý kiến ạ. Cám ơn bác nhiều.

25. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

em lấy 1 cái EQ MÃ 15" từ BV đằng sau máy cho phép chỉnh điện áp từ 100-240V nhưng phải mở 1 cái tem nhỏ ra dìng bút thử điện khều, xong dán lại
    EM giờ đang chỉnh 220-240 cắm luôn vâo nguồn nhà cho nó mạnh và lành :)

bv likes this.

Share This Page

Loading...