phamngocnam Vài bộ đơn giản bình dân không thông dụng .

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by phamngocnam, 6/4/13.

1. anhhdung

anhhdung Advanced Member

He he Phamngocnam không hề đơn giản tẹo nào đâu :D rất thú vị vì sự trở lại của bác!

2. phamngocnam

phamngocnam Advanced Member

Em có may mắn được dùng gần hết tất cả các mã của bose từ compani 3-5, AM, 301, 401, 601 ... Đủ các loại seri. Nhưng chi tiết âm thanh hơi kém và bass rất bị rền ù nghe có cảm giác cái cần thì nó thiếu mà cái không cần thì bị thừa nhiều quá, còn B&W tất cả mọi thứ đều gọn gàng, nhẹ nhàng dễ nghe, nhưng cực kỳ uy lực bass nảy tưng tưng nghe thấy thụ vị lắm. Quan trọng là nó rất chi tiết nên các thể loại nhạc nhanh nhiều âm sắc khác nhau vẫn nghe rõ từng món 1. Chứ nghe bose lẫn lộn loạn cào cào lên ngay khà khà.

3. phamngocnam

Em vẫn loanh quanh khu vực này mà, có cái là không có gì mới nên không biết viết gì, chỉ đi đọc bài để hiểu thêm thôi bác.

4. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác Nam chung thủy vs B&W thật.

5. phamngocnam

Không chung thủy lắm đâu anh P ơi, chỉ là nó nằm trong khoản tiền mình mua được và trong khoản tiền đó em nghe thấy ưng ý nhất chứ cho đổi em đổi Tannoy Kingdom, Acapella MK, JBL Everes ngay, nhưng năm nay em đang kiếm 1 đôi 800 Diamond D2 (đời cũ) để đổi 1 đôi 802 đi chứ dùng 2 đôi giống nhau không ổn lắm ( Trước mua 2 đôi vì bên bác Phát mua 4 đôi của Hòa Phúc gửi ở nhà em, thấy giá hợp lý quá nên em mua luôn 2 đôi )... Chỉ có duy nhất Accuphase là em không muốn đổi loại khác đang chuẩn bị mua thêm cục lọc, nâng cấp amply lên a200 & c3810, Nhiều người nói nghe không hay , em nghe cũng không thấy hay nó cứ đều đều không có gì đặc biệt cả. Nhưng nó có 1 vị đậm đà rất khó tả, giống như phở ở việt nam mà so với mấy món nước ngoài không ra gì nhưng nhiều người vẫn ăn thường xuyên còn mấy món ngon kia ăn nhiều ngấy, Em thích Accuphase vì nó chơi được rất nhiều thể loại nhạc. Em đang tính sẽ đổi Mc Intosh qua Mark Levinson , hôm nọ nghe nhạc EMD của 1 anh chơi bằng Mark Levinson hay quá bác ạ.

6. tai_trau

tai_trau Moderator

Đổi từ Mc sang Mark là một quyết định luôn đúng bác ạ. :wink:

7. phamngocnam

Đổi từ Tĩnh Lặng, Lắng đọng sang Sống động và Huyền ảo thử xem sao bác. Khà khà. Mỗi lần đổi là lại phải đổi cả bộ thế mới mệt bác ạ ... Chứ đổi vài món cọc cạch nhìn đã chán chưa nói đến việc nghe.

Em đang thích cặp amply monoblock mark levinson này quá bác ạ, nghe nó rất bình thường không có dải nào đặc biệt cả nhưng chất âm của nó ấm áp và ngọt ngào ghê nggười . Nói gì thì nói em thấy ông chủ của Hoàng Hải có 1 đôi tai khá tuyệt vời, phối ghép rất chuẩn.

8. Hungank

Hungank Approved Member

Mình đang tìm mua B&W 802 Diamond cũ, Nam nâng cấp, thay đổi chất âm để lại cho mình nhé. Mình cám ơn! Hưng 0989966611

9. phamngocnam

Vâng em đang nghiên cứu bác ạ, nhưng chắc chắn sẽ nâng cấp trong năm nay. Giờ đầu năm chưa làm gì ra tiền nên em đang nghiên cứu mấy cái nhỏ nhỏ này thôi :mrgreen:

10. Hungank

Hungank Approved Member

Nam cho mình hỏi nhé, hiện nay mình đang dùng CD Esoteric K03, Pre Accuphase C2400, Pow Accuphase A45 và loa B&W CM10S2. Mình định nâng cấp loa trước (bằng B&W 802D) thì tạm thời sử dụng pow A45 có ổn không vì nâng một lúc cả loa lẫn Pow (dự định Accuphase M6000, giống hệ thống của bạn) thì lại hơi quá sức. Tư vấn giúp mình nhé, cám ơn Nam.

11. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Mình không chơi B&W và Accuphase nhưng xin phép chen ngang 1 tý .
    Pow Accuphase A 45 công suất tối đa là 45 W/8 ohms trong khi loa 802 D thì nhà sx khuyến cáo cần ampli công suất từ 50 đến 500 W . Như vậy rõ ràng là quá sức rồi . Ngay con loa 803 D cũng cần công suất như vậy .Muốn em loa này hót hay thì con power ít nhất cũng phải có công suất 200 W/8 ohms trở lên .
    Lần này thì huynh tốn kha khá xèng rồi

12. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Bác lenamvl lý thuyết quá.
    Mấy cặp loa em dùng khuyến cáo công suất tùm lum nhưng em dùng amp có 6,5W đánh phà phà. Audio chứ không phải môn triết học Mác Lê nên vận dụng ba cái lý thuyết nó... buồn cười lắm ;)

13. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Thật ra loa hót hay và hót cho cực hay khác nhau xa lắm . Các nhà sx và các chuyên gia khi khuyến cáo họ cũng đã thử hết rồi chứ họ không khuyên tùm lum đâu .
    Mình thấy thấy họ khuyến cáo đều có lý hết đấy .

Nếu không có điều kiện thì ta chơi theo kiểu ít tiền hoặc " du kích " . Nếu dư tiền thì chơi theo như nhà sx khuyến cáo . Khác nhau nhiều đó

14. phamngocnam

B&W 802 DIAMOND ĐÁNG MUA QUÁ CÒN GÌ BÁC, BÁC MUA LOA SONG RỒI TÍNH, NGHE TẠM THÌ VẪN ĐƯỢC NHƯNG EM NGHĨ BÁC NÊN CHƠI MONOBLOCK 500W / 1 KÊNH :mrgreen: ĐÃ CHÓT THÌ MUA DIAMOND ĐỪNG MUA D. Treble của D bằng nhôm đánh loẹt xoẹt chán lắm, không lung linh như Diamond , Bass cũng bùng nhùng không gọn, Âm hình , chi tiết tất cả mọi thứ khác nhau như kiểu là 2 loa của 2 hãng sản xuất khác nhau vậy.
    https://youtu.be/DXgvkIbXmes

15. Hungank

Hungank Approved Member

Rất cám ơn các bác đã tư vấn, khả năng mình sẽ nâng cấp loa lên B&W 802 Diamond trước và sẽ mang Pow A45 để thử. Hy vọng là nghe tạm được trước khi nâng cấp nốt A45 lên M6000. Có bác nào can mình không?

16. phamngocnam

B&W Chỉ hay từ 802 Diamond trở lên, Accuphase chỉ hay từ M6000 trở lên còn lại bên dưới nghe không đạt đâu bác ạ. Trước em cũng nghe A 50 chán rồi, nghe tiếng yếu và không hay bằng C375. Nhưng nghe tạm nó vẫn kêu to thoải mái bác ạ, cứ chơi dần dần không đi đâu mà vội càng lâu đồ càng rẻ ấy mà.

17. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Huynh mua loa trước là đúng " Quy Trình " rồi .
    Thật ra dùng con A 45 đánh B & W 802 Diamond thì loa vẫn hót nhưng để khai thác hết mọi ưu việt của loa thì huynh phải thêm kha khá xèng .
    Có chuyên gia đã dùng 2 con power sau để đánh em loa này là :
    - Mc Cormack DNA-1 công suất 150 W/8 ohms .
    - Classe Omega Omicron Monoblock có công suất 300 W /8 ohms .Con monoblock này giá mới là 20 000 US / pair

18. Hungank

Hungank Approved Member

Cám ơn các bác, chốt xong phương án loa. Pow thì có anh bạn lại khuyên nên mua McIntosh MC601. Các bác tư vấn giúp, giữa Acc M6000 và MC 601 cái nào hợp hơn. Trường hợp chọn MC601 thì lại đổi Pre. Cám ơn các bác nhiệt tình tư vấn!

19. Hungank

Hungank Approved Member

Qua tìm hiểu mình thấy sử dụng cặp Pow M6000 hoặc M6200 cho bộ loa B&W 802Diamond công suất có khả năng không đủ. Tra trong trang web của Accuphase thì một cặp M6000 hoặc M62000 ghép loa 8omh chỉ ra công suất 150w/ch còn ghép Bridged mode (tức là 2 cặp M6000 hoặc M6200) mới cho ra công suất 600w/ch. Liệu có đúng không các cụ. Đang cảm thấy hoang mang.

20. Hungank

Hungank Approved Member

21. LQMH

LQMH Advanced Member

B&W 802di không nêng ghép với MC601, bass rất mờ.
    Bác tham khảo dòng amp này, giá tốt, tiếng tốt... , có bác chỉ chơi tích hợp nhỏ xíu đánh 804d3
    http://www.hegel.com/products/power/h30

22. aimcontrol

aimcontrol Advanced Member

Bạn đã hơn 18 tuổi rồi và là anh của cậu em bạn mà bạn nghe cậu em như người ngủ mơ.
    1- người viết đc nhạc và hiểu đc nhạc lý không hơn đc người thưởng thức âm nhạc về nghệ thuật (Art).
    2- nghe nhạc và thưởng thức âm nhạc dành cho nhân loại (ko cần người viết đc nhạc lý mới nghe đc
    3- người như cậu em bạn chỉ là con ếch nằm trong đáy giếng (xem thường người nghe nhạc thưởng thức âm nhạc)
    4- máy móc để thu âm cũng như tái tạo lại âm nhạc cho người nghe dùng nên ai có tiền là họ mua sắm theo ý, gu nghe nhạc (chứ ko ai mua thì làm gì có máy móc đó)
    5- â nhạc là vô tận, là văn hoá (không chỉ kỷ thuật)
    6-lỗ tai mỗi người mỗi khác khi tiễp nhận sóng âm và gu thưởng thức
    7- không có người nghe và thưởng thức âm nhạc thì nhạc sỹ sẽ ‘lò sỷ” luôn
    8- tầm hiểu biết quá nông cạn về âm nhạc, ganh ghét, âu trỉ thì tự sống tự biết đừng vào đây sủa gâu gâu
    Cuối cùng, đừng mượn danh nghĩa bất kì ai rồi vào đây xạo mỏ như thằng chó điên cắn càn

Share This Page

Loading...