OOO PMC - Loudspeakers

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by artpro, 5/3/15.

1. minhducvcb

minhducvcb Advanced Member

Cám ơn bác HaiThien đã chia sẻ. Em ở Huế nên không có điều kiện tiếp xúc nhiều.
    Số điện thoại của em 0972220999. Bác cho em xin số đthoại với nhé.
    Thân chào.

2. artpro

artpro Advanced Member

Hi bác Hải Thiên, đợi mãi mới thấy bác nổi lên đây. Em mơ ước cặp OB1i của bác lâu lắm rồi đấy mà cũng chưa được nhìn tận tay day tận màng tờ rinh (quên...màng loa) em nó. Kiểu gì em cũng phải rình được em nó vì em nghe cặp FB1i mấy năm rồi mà chưa upgrade được!
    Em có một câu hỏi nhỏ về OB1i của bác, mong bác giải đáp cho: em nghe cặp FB1i của em trung âm thì khỏi bàn rồi, dải trên thì cũng ok ko phải lăn tăn nhiều lắm, nhưng bass thì không được gọn, chắc và sâu lắm (tất nhiên là các yếu tố tác động như đồ đánh + phòng ốc + phụ kiện cũng gần gần tối ưu rồi) - nó hơi lưng lửng, hều hều (em chẳng biết diễn tả thế nào vì trình nghe và tai em thuộc loại còi). Như vậy, hiện tại system của em để nghe Vocal ... thậm chí nhạc Việt thì cũng đủ thỏa mãn, nhưng chuyển đến nghe classic, jazz or rock hay thể loại nhạc hơi nhanh chút, đòi hỏi độ động cao, sự tách bạch mạch lạc chút thì em nó hụt, không đáp ứng được. Và em nghĩ nếu là OB1i thì chắc là giải quyết nhanh gọn vụ này của em không ?
    Thân!

3. Hải Thiên

Hải Thiên Advanced Member

Bác viết bài hay quá.Thật ra em hiểu rất nhiều về chất âm của em nó nhưng em ko biết revew sao cho đủ nghĩa nên một số ae đọc cũng ko hiểu hết ý của nó được..
    Dải cao thì rất tuyệt nếu bác ghép đầu cd tương đối nhiều tiền thì miễn bàn về dải trép..
    Dải mis chắc em khỏi phải nói với bác rùi em thích chất âm đó nên mới giữ lại cặp ob1i để chơi đó và nó làm em mê hoặc đến nỗi ngày nào ko đc nghe nó em rất khó chịu đi nghe dàn máy bạc tỉ ở đâu về ko biết hay đến đâu :?: em cũng phải nghe nó hót vài tiếng rùi mới đi làm vc khác được...
    Dải trầm là khó nhất đối với em,em phải mất một thời gian khá dài để chinh phục dải trầm đó,nhưng giờ thì đã ổn rồi...miên man mãi về đồ chơi cuối cùng mới biết là do cái phòng mình nhỏ quá 3x4=12m2 nên tiếng bas nó bị lùng nhùng sau nè đưa ra phòng 30m2 thì hết cái hiện tượng đó nghe rất thoải mãi tất cả các dòng nhạc nhanh chậm gì em nó làm được hết...bây giờ thì em chơi hai cầu nên tiếng tren của nó thật sự ko biết tả làm sao?nếu bác ở gần em thì vui biết mấy tha hồ chem gió và cùng thưởng thức cho vui,cái quý nhất trong audio đó là cùng quan điểm và chung sở thích thì còn gì bằng hihi chắc tốn tiền cfe với trà tàu lắm nhỉ :lol:
    Số đt của em 0908128770 bác minhducvcb nè...
    Vài dòng gửi bác artpro và Fan của PMC.Thân chúc cả nhà luôn vui vẻ.

4. artpro

artpro Advanced Member

Hóa ra bác Hải Thiên cũng có điểm giống em ở cái khoản chuồng nhốt PMC. Ngày trước, khi chưa có điều kiện em cũng phải setup tam ở phòng khách để nghe nhạc, phòng cũng chỉ nhỏ nhỏ tầm 15 m2 mà lại hơi vuông vuông chứ. Khi đó, thì nghe loa 5 triệu cũng như nghe loa 50 triệu (nói không ngoa, thậm chí nghe còn hơn loa 50 triệu ý). Giờ thì mọi thứ ổn hơn khi em chuyển nhà và setup được một phòng nghe tử tế (nhưng cũng chỉ được hơn 20m2 chút - nhưng được cái là dimension nó phù hợp cho phòng nghe hơn) - lúc đó mới thấy cặp loa này nghe tuyệt vời thế. Cũng biết là thật ra loa nào cũng hay nếu được đặt ở đúng nơi đúng chỗ và cho ăn uống đầy đủ. Nhưng nghe nhiều, dần dần thì cũng mới thấy những yếu tố còn băn khoăn như đã nêu ở câu hỏi trước. Phòng nghe của bác Hải Thiên như vậy là quá tuyệt vời rồi, em nghĩ là với thể tích không gian đó mới đủ cho OB1i phát huy hết khả năng của mình. Theo quan điểm cá nhân của em thì yếu tố phòng nghe thật sự rất rất quan trọng đến sự trình diễn của những cặp loa (nhất là loa floorstanding). Em nói vậy bởi vì em nghĩ loa bookself ít bị tác động bởi phòng nghe hơn. Biết bác yêu cặp PMC vậy, thật sự em cũng cảm thấy sướng và lâng lâng đấy nhé (không biết why). Tiếc là bác + bác vducuy và em không được gần nhau để giao lưu chia sẻ thường xuyên...đáng tiếc, đáng tiếc.

5. Hải Thiên

Hihihi ae mình giống bản nhạc của cố nhạc sĩ Trịnh Công Sơn rồi :lol: :lol: Hué-Sài Gòn-Hà Nội.
    Đúng vậy phòng nghe là rất quan trọng một số ae mình vẫn nạn của audio nới chung là cái phòng nghe thôi.mấy ai đc cái phòng theo ý chẳng qua gđ nào xây nhà xong thì bắt đầu chơi audio nên có chỗ để nghe riêng là ok rồiđĐầu tiên em đưa ra phòng lớn thì em để theo chièu dài nhưng nghe vẫn thấy tiếng bas lùng nhùng sau này em mới quay loa theo chiều ngang thì lúc nó thật sự bất ngờ chẳng có dây nhợ gì cả chỉ đơn giản là cắm để nghe ăn cơm và đi ngủ thôi nhưng thấy nó hay nên mang phụ kiện ghép vô thì nghe nó nhẹ nhàng sâu lắng tres tơi miss ngọt ngào và baas êm và có chiều sâu ba dải tách bặt ko bị dính,nói chung là theo lỗ tai của em là rất tuyệt em cung nói chuyện với mấy ae bạn rằng:mình đã tạm hài lòng về cặp loa bấy lâu nay mình mỏi công phối ghép...Theo em nghĩ chắc còn nhiều amp và dây lớn hơn chắc còn khai thác được nhiều hơn nữa,vài dòng miên man với Fan PMC cho vui chúc Fan có thêm nhiều tín đồ nữa nhé.Thân.

6. artpro

artpro Advanced Member

Hi bác Hải Thiên!
    Bác review chất của OB1i (em xin phép quote nguyên văn đoạn này của bác) "thì nghe nó nhẹ nhàng sâu lắng tres tơi miss ngọt ngào và baas êm và có chiều sâu ba dải tách bặt ko bị dính" - thì đúng như em mường tượng về OB1i!
    Vậy là em hiểu cặp FB1i của em đã có: nó nhẹ nhàng sâu lắng tres tơi miss ngọt ngào - nhưng - baas êm và có chiều sâu ba dải tách bặt ko bị dính - thì chưa có được! Vì vậy mà em đã nói, với system của em cứ khi bật classic nghe được 3 bài là em bỏ và thay vocal vào. Chỉ từ F về đến O mà cách xa quá.

7. Hải Thiên

Hiệ nay bác đang để loa thoe chiều nào vậy bữa nào thử nghịc dại giống em đi xoay lao theo chiều ngang xem có đem lại kết quả giống em hay ko?ok em đợi tin bác nhé,cái gì cũng nên thử biết đâu tìm đc chân lý mà ko mất tiền học phí thì sao kkk.

8. artpro

artpro Advanced Member

Hi bác!
    Em chưa được bác chia sẻ kích thước phòng bác cụ thể ntn (chiều dài, rộng và độ cao) nhưng khi biết bác setup như vậy mang lại hiệu quả tốt hơn thì em cũng đoán mò chắc do phòng bác cũng hơi hơi vuông (nghĩa là chiều dài và chiều rộng phòng gần ngang ngang nhau). Còn do phòng em đã chủ ý setup từ đầu làm phòng nghe nên em đã làm theo đúng tỉ lệ nên có chiều rộng là 3.5m x chiều dài là 6m nên chắc em chỉ có thể setup loa theo chiều dài thôi ạ. Thank bác đã chia sẻ.

9. Hải Thiên

Hi bác.
    Phòng của em ng4m dài 5m cao 3m.lúc đầu em để theo chiều dài như mọi ae thưởng để nghe vẫn bị dư bass,sau này cũng vô tình em xoay lại để cho hợp lí với kiểu trong phòng thì ko ngờ nó lại phát huy tốt như vậy...Nên bác cứ thử làm như em thử xem sao ko đc thì lại để lại như cũ.nếu đc thì bác setup sao cho hài hoà và hay thì ok.Thân.

10. artpro

artpro Advanced Member

vậy là e đoán gần đúng ratio của phòng bác rồi! vậy cho e tham khảo thêm chút là khoảng cách giữa 2 loa của bác là bao xa, và loa cách tường sau loa bao nhiêu để e học hỏi với! phòng e vì chiều dài gần gấp 2 chiều rộng nên pa setup như của bác khó áp dụng, hơn nữa em đã bố trí tiêu tán âm theo vị trí đặt dọc thông thường! tuy nhiên, khi nào rảnh rang, e sẽ thử theo pa của bác, vì quả thật nguyên tắc trong audio kiểu lèng phèng là ko có nguyên tắc - cứ phải trải nghiệm mới tỏ được! em gửi bác hình phòng e hiện tại đang setup!

Attached Files:

11. Hải Thiên

Thì cứ thử làm đi chỉ mất vài phút thôi,nếu bác ko nghe đc đổi lại mấy hồi...lúc em xoay lại thì em ko cần phải mất công căn lại loa nữa.để xa khoảng 1m3 xa tường khoảng 30cm,ko tiêu tán âm hay dây nguồn đây loa dây tín hiệu gì hết mà nghe đã chụi ko nổi,đến lúc nói cho một ssoos ae họ cũng ko tin sau khi tới nghe thì họ mới chiu công nhận.

12. artpro

artpro Advanced Member

Ok bác, bữa nào rảnh em sẽ thử xem ntn rồi báo cáo kết quả bác! Nhưng mà bác check lại xem 2 loa bác để cách xa nhau bao nhiêu nhỉ?

13. Hải Thiên

Em nói rùi đó từ loa này xang loa kia là 1m3 còn để xa tường khoảng 30cm đó thôi.

14. artpro

artpro Advanced Member

Vâng, em cũng đọc rồi nhưng em nghĩ là bác viết nhầm vì không nghĩ khoảng cách giữa 2 loa của bác gần nhau vậy: như vậy mỗi loa cách tường hông bên cạnh tận 1,8m nữa ạ. Vậy liệu độ rộng của âm hình có bị bó hẹp quá không? và bác đã thử để cách xa 2 loa với khoảng cách rộng hơn nữa chưa ạ? Sory bác, em hỏi hơi kỹ nhưng cũng mong ae chia sẻ để tìm phương án setup hiệu quả nhất.Thank

15. Hải Thiên

Vâng, em cũng đọc rồi nhưng em nghĩ là bác viết nhầm vì không nghĩ khoảng cách giữa 2 loa của bác gần nhau vậy: như vậy mỗi loa cách tường hông bên cạnh tận 1,8m nữa ạ. Vậy liệu độ rộng của âm hình có bị bó hẹp quá không? và bác đã thử để cách xa 2 loa với khoảng cách rộng hơn nữa chưa ạ? Sory bác, em hỏi hơi kỹ nhưng cũng mong ae chia sẻ để tìm phương án setup hiệu quả nhất.Thank[/quote
    Dạ đúng vậy.em bố trí theo phòng của em chứ ko chủ yếu là đẹp ...nhưng ko ngờ lai nghe tốt hơn...Thật ra em có cái phòng nghe nhạc ở gác lửng nhưng phòng đó nhỏ nên em mang một bộ lên lầu trên nghe để làm vc ăn uống và ngủ nghỉ nên ko chủ đích làm cái phòng nghe nhạc vì lên lầu trên mà nghe nhạc một số ae ngại ko dám lên nên thường thì e để ở phòng dưới để tiện ae lên nghe.phòng dưới cua e cũng đc chiều ngang 3m3 chiều dài 4m3 chiều cao 2m8 nhưng em cũng để theo chiều ngang thì mới nghe đc.còn để theo chiều dài ko nghe đc.
    Phòng dưới em kê loa cách xa nhau là 2m xa tường là 80cm.

16. artpro

artpro Advanced Member

Dạ đúng vậy.em bố trí theo phòng của em chứ ko chủ yếu là đẹp ...nhưng ko ngờ lai nghe tốt hơn...Thật ra em có cái phòng nghe nhạc ở gác lửng nhưng phòng đó nhỏ nên em mang một bộ lên lầu trên nghe để làm vc ăn uống và ngủ nghỉ nên ko chủ đích làm cái phòng nghe nhạc vì lên lầu trên mà nghe nhạc một số ae ngại ko dám lên nên thường thì e để ở phòng dưới để tiện ae lên nghe.phòng dưới cua e cũng đc chiều ngang 3m3 chiều dài 4m3 chiều cao 2m8 nhưng em cũng để theo chiều ngang thì mới nghe đc.còn để theo chiều dài ko nghe đc.
    Phòng dưới em kê loa cách xa nhau là 2m xa tường là 80cm.[/quote]
    Hoá ra là đúng như vậy ạ. Kể cũng lạ, em thì từ trước tới giờ, em luôn cố gắng setup để 2 loa thường cách xa nhau xa nhất có thể và thường thì ko kéo vào gần nhau quá. Vậy trước mắt, e sẽ thử setup lại, kéo 2 loa vào từ từ theo từng nấc nhỏ để xem có cải thiện bass được tí nào ko đã. Thank bác Hải Thiên chia sẻ!

17. Hải Thiên

Đã có thay đổi gì chưa revew cho ae nghe đi bác artpro?Nhìn phòng của bác chuẩn và đồ ghép của bác dữ quá,lúc nào kiếm cặp dời lớn hơn chơi cho đúng chất bác.Thân.

18. artpro

artpro Advanced Member

hi bác Hải Thiên!
    vâng, thử theo commend của bác, e đã kéo 2 loa vào gần nhau hơn! bữa trước k/c 2 loa là 2,5m! e xê dịch từng nấc mỗi bên 5cm 1 lần, và loay hoay test mất gần 2 đêm, thì kết cục: best là 2m hơn chút xíu bác ạ! Với vị trí mới này thì bố cục và âm hình chặt chẽ hơn và đặc biệt bass đã cải thiện ít nhiều: có lực hơn, gọn hơn bác ah! many thank bác!
    còn về upgrade, e cũng mong mỏi lắm (vì thật ra e nghe cặp này đã hơn 2 năm rồi) nhưng như bác đã biết, ở Việt Nam mình thì quá ít ae chơi, thị trường thì chưa có nhà pp, các shop cũng ít nhập vì giá tương đối cao so với các hãng khác với cấu hình tương đương! thôi e cũng chỉ mong 1 ngày đẹp giời gần nhất upgrade được lên ob1i như của bác cũng là mãn nguyện trong tầm nhìn 3 năm lần thứ n rồi!

19. Hải Thiên

Hi bác artpro!
    Em thấy trên diễn đàn của tụi nc ngoài nó cũng để loa xa như bác nhưng lại kê sát tường theo thống số loa của em,bữa em cũng thử nhưng nghe ko đc :( em làm theo cách của e nhưng cũng phải mất một thời gian em mới nghe đc đó :D giờ thì cũng cảm thấy thích rồi bác,đúng là audio luôn luôn để ae phải đau đầu...
    Bữa nào thử xoay ngang ra xem sao bác,em biết là hơi khó cho bác với cái diện tích quá lí tưởng của bác,nhưng cái j cũng nên thử xem sao,lúc em quay ngang ra em cũng nghĩ bụng mấy bác tư vấn tùm lum sau nè quay theo ý các bác em mới hết lăn tăn về đồ đánh đó bác.
    Còn về phần đồ đánh của bác em nghĩ quá chuẩn rùi em cũng ước ao con power của bác đó.lúc nào có điều kiện em cũng chơi nguyên bộ luôn.Thân.

20. Hải Thiên

Hi bác Artpro.đây là số đt của em bác liên lạc lại với em ,em có chút việc nhờ bác nhé.Thân.0908128770 Hải u40.

21. nhimcon2011

nhimcon2011 Advanced Member

nhìn đẹp quá, bác ở HN hay ở đâu? cho em qua nghe được không ? :lol:

22. Hải Thiên

Bác Nhím con là Fan của pmc đó chúc mừng bác đã ghé vô topic của pmc rất mong đc cùng bác sẻ chia và trải nghiệm dòng loa đỏng đảnh khó chiều nè?

23. nhimcon2011

Thưa bác Hải Thiên, em xin đưa ra ý kiến và cảm nhận của em về dòng PMC với những lý do sau:
    * Ưu:
    + Dễ phối ghép (không quá phức tạp)
    + Vị trí kê kích không kén (có thể nguyên do là lỗ thông phía trước của công nghệ độc quyền ATL)
    + Trepp của hãng này theo em tìm hiểu của hãng SEAS (Trepp này chắc không phải giới thiệu)
    + Theo cá nhân riêng em thì dòng này chơi được nhiều thể loại (khá đa dạng). Nhưng các bác đừng hiểu lầm là không hay nhé :lol:
    + Lịch sử của dòng loa này theo em tìm hiểu cũng không vừa :)
    * Nhược điểm:
    + Có ít người biết dòng loa này quá, hay là do em ý thâm nhập vào thị trường vn chưa lâu..........
    * Chất âm:
    + Tiếng rất tự nhiên, kiểm soát tốt cả 3 dải (dòng Monitor)

24. nhimcon2011

bác artpro tìm hiểu rất kỹ :)
    Em đã may mắn được nghe dong Fact 12 rôi.... nghe được 4,5 tiếng.....
    Về chất âm thì em cũng có theo dõi các comment của bác thì các bác đều đã nói ra hết rồi, nên chẳng còn gì để phân tích thêm
    Riêng về vấn đề phối ghép với em này không quá khó ... tất nhiên hiện giờ e đã thử với cặp model twenty 22 với các AMP như sau
    + LFD
    + Sugden
    Trên đây là những ý kiến của riêng minh, không phải mong các bác bỏ qua :D

25. nhimcon2011

FAN PMC chạy hết đâu rồi........................... :(

Share This Page

Loading...