Ống bọc chống nhiễu cho dây loa & interconnect

Discussion in 'Phụ kiện' started by mtbc, 20/8/07.

1. mtbc

mtbc Advanced Member

Số là em dang dùng toàn dây điện (bác Via tặng) và dây interconn của bác Tea, nhưng lại mắc lùng nhùng hết sau dàn máy gần đống dây điện nên sợ nhiễu. Các bác góp ý giúp em:

1. Bọc chống nhiễu cho dây là việc có nên làm không?
    2. Nếu nên làm, dùng cái gì để làm?
    3. Nhét cả cặp dây L+R vào chung 1 ống có gây nhiễu lẫn nhau trong lòng ống không?

Em định rút ruột dây CAT5E ra nhưng chặt quá, rút không nổi. Nếu có cái ống nào nhét được luôn cái đầu jack lọt qua luôn thì khỏi phải tháo ra hàn lại mất công nhỉ :)

Cảm ơn các bác.

Tags:
  2. mtbc

mtbc Advanced Member

Các bác ơi...
    Bác Aries, bác Dze, bác BachDuong... ới! Vén mây nhìn xuống hộ em cái!

3. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Bác ra chợ trời, mua vài cục Ferit loại chống nhiễu tháo ở trong Monitor , gắn vào 2 đầu của dây tín hiệu xem thế nào.

4. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

#4, Đường số 6, KĐT Waterfront, Hải Phòng
    Nói các bác đừng cười chê em nhé !!!
    Em đã thử làm như bác Ahoang dặn rồi !!! Kết quả là âm thanh nghe thì có vẻ Dịu hơn, đỡ gắt và chói hơn - Song cũng " Bí " hơn cả ở các dải tần LF & HF !!
    Tùy theo triết lý chế tạo của hãng thôi, kiểu nào thì cũng có mặt lợi và mặt hại của nó !! Ý em nói ở đây là chống nhiễu > < Ko chống nhiễu !!

P/S. Tại nhà em thì em .... ko chống !!! Mà chỉ cố gắng tách xa các nguồn gây xung nhiễu thôi !!!!!!!!

5. phuongaudio

phuongaudio Advanced Member

Bác QuajGiaf cho em hỏi nếu em lấy giấy nhôm (dùng để gói đồ cho vào lò nướng) quấn quanh dây loa thì có sao không ?

6. caithang

caithang Advanced Member

... Thì cẩn thận vợ nó k có gì dùng nó đánh cho :lol:

7. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

Bạn cố gắng để các dây loa độc lập - cách xa các dây AV và dây nguồn/power cord.
    Trong trường hợp bắt buộc phải để gần thì cần bố trí sao cho phần diện tích tiếp xúc là ít nhất, hoặc bố trí dây cắt nhau theo hình chữ thập ( + ) (1 cắt / 1 chạm ). Phần dây thừa có thể vắt lên tường hay tránh xa tất cả các loại dây khác !!
    Với ý tưởng đi dây như vậy thì sẽ có ít hoặc ko có can nhiễu - vậy nên ko cần phải chống !!! Việc chống nhiễu cũng gần như tiêm vác-xin phòng ngừa các bệnh gì đó (so sánh hơi khập khiễng). Nếu ko phải tiêm thì vần tốt hơn !!

8. phuongaudio

@ QuajGiaf: Cảm ơn bác em sẽ thử
    @ Caithang: cảm ơn bác, em sẽ đề phòng. Nhưng mà cho em hỏi (quân) sư Thich Caithang ơi, sao hôm qua bác không ra 10 LTK để em hóng chuyện :p

9. mtbc

mtbc Advanced Member

Ôi, nhìn lại đống dây sau lưng dàn máy của mình mà phát khiếp...
    Chắc em mua vài cái ống nhôm, cho hết power cord vào đó.
    Lại sợ dây nguồn nó nhiễu lẫn nhau, rồi chạy tọt vào máy thì thế nào nhỉ?

10. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

Power Cord có chống nhiễu & ko có chống nhiễu ... nghe cũng khác !! Phân biệt khó hơn dây AV, song ... vẫn khác !!

11. phuongaudio

Bác Quạ nói rõ hơn được không? em càng dõi theo topic này càng thấy hứng thú

12. mai

mai Advanced Member

bọc giấy nhôm xong bác có tiếp "mát" cho nó không ?,
    chỉ bọc không em sợ lại thành ăng ten thì còn nhiễu hơn đó bác .

13. BachDuong

BachDuong Moderator

Chính xác!

Nếu bọc chống nhiễu thì nên tiếp mass phần đầu nguồn, đầu kia của vỏ chống nhiễu không bắt vào đâu cả để nhiễu nó chạy đến đó thì nó cụt đường phải chạy ngược trở lại :lol:

Còn nếu lắp ống ferit thì chỉ nên lắp ở đầu cuối nguồn. Nếu lắp ở cả 2 đầu thì con nhiễu nhiễu nó không thoát được và chạy lung tung ở giữa :D

Nói chung nếu nhà bác mtbc mà không gần đài phát thanh, trạm rada hoặc những nơi có phát sóng cao tần thì cứ làm theo cách của bác Quạ Già là ổn. Ông nào chơi audio mà chả dây dợ loằng ngoằng.

14. mtbc

mtbc Advanced Member

Cảm ơn bác Quạ và bác BachDuong, em về treo lại dây, không thành chống nhiễu cũng thành ... installation art :p

15. phuongaudio

Bác Bạch chỉ rõ cho em với (nếu được cho em xin cái hình). Dạo trước em hăng quá bọc hết cả dây loa lẫn dây nguồn rồi :(

16. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

Attached Files:

17. tqq

tqq Approved Member

mấy bác cho e thêm thông tin , mình nghe làm sao để biết dây đó bị nhiễu . nó tạo ra hiện tượng gì ? mong bác giúp !

18. Raemit

Raemit Advanced Member

Nhiễu hình ảnh thì dễ thấy chứ nhiễu âm thanh thì khó đấy nhá. Có nghe được nhiễu hay không còn tùy môi trường chung quanh, thiết bị phát, nguồn (vd: CD)... và cả cái tai của mình lúc đấy có ù không nữa. Theo xxx ý của em, bác nên kiểm tra lúc phòng nghe yên lặng (giữa đêm :D), thiết bị tốt nhất có thể được (nếu có nhiều thứ để lựa), chọn CD "thuốc" (nên là CD gốc) với loại nhạc tiết tấu chậm và có khoảng cách không có tín hiệu giữa các bài. Trong điều kiện như vậy nếu có nhiễu bác sẽ nghe tiếng lẹt xẹt, lách tách.

À, em quên nói, bác nên kiểm tra lúc tai mình trong tình trạng khỏe nhất nhé. Có hôm em vừa đi công tác về, đến nhà mở nhạc nghe ngay thì chỉ thấy một bên rõ bên kia lùng bùng quá xá. Lúc đấy hoảng quá em tưởng đã hỏng mất một bên loa. Hóa ra em hỏng mất một bên tai (tạm thời) do vừa xuống máy bay. Mừng quá. :lol:

Bác cứ thử xem sao, trong lúc thử nếu phát hiện cách nào hay ho để phát hiện nhiễu thì chỉ lại cho em nhé.

19. Linh_piano

Linh_piano Advanced Member

Em chưa có phòng nghe , phải nghe trong phòng ngủ nếu mà test theo cách của bác em sợ nhiễu còn nhiều hơn đấy
    Hi hi sì pam tí cho đỡ căng thẳng các bác đừng giận newbie nhé :D

20. tqq

tqq Approved Member

e cũng tán thành ý của bác manhphat007 . mình cố tiếp mát cho tốt và và luyện đôi tai cho tôt thì mới nhận biết được. nhạy cảm nhiểu ,vẩn là đồ dử dụng bằng đèn. có gì thiếu sót mấy bác bổ sung thêm nha.thân!

21. mtbc

mtbc Advanced Member

Ực, hì hì, sau khi bọc xong em nghe chả thấy đổi gì cả. Hi hi

Vậy là có 2 khả năng, hoặc tai em điếc, hoặc dàn em dỏm. Tai điếc thì chắc k đến nỗi, vì em nghe trộm dàn của người khác vẫn phân biệt được tốt. Vậy chỉ còn lý do là dàn dỏm.

He he, vậy là có lý do nâng cấp tiếp ùi.

22. Raemit

Raemit Advanced Member

Trước khi bọc lại bạn có nghe được nhiễu gì không? Nếu không thì bọc làm chi :)

23. tam54us

tam54us Advanced Member

trước tiên cho em hỏi bác có xài bộ lọc nguồn chưa? loại có cục lọc audio filter đó

24. pheulong

pheulong Advanced Member

em có cách này đơn giản lém,em mang 3 sợi cắm vào đường ba mầu của đầu DVD vào TV.rồi ko cho đĩa vào đầu,để phông nền của đầu DVD.sợi nào nhìn mầu sắc đẹp và viền phông chữ ko bị gai hoặc nhòe,mầu nền đen tốt là ok. :D

bachchuongtu likes this.
  25. mtbc

mtbc Advanced Member

Dạ em mấy sợi bọc chơi chơi đó qua bộ karaoke, còn dây tín hiệu cho audio thì đổi qua VDH 310MkII có bọc sẵn, sử dụng thêm noise filter và nối GND xong rồi ạ. Theo em thấy thì nối GND có tác dụng rõ rệt nhất. Cảm ơn các bác.

JupR74 likes this.

Share This Page

Loading...