Nối mass cho ampli

Discussion in 'Phụ kiện' started by vitduc, 21/7/12.

1. vitduc

vitduc Advanced Member

Hôm nay em mới có thời gian đóng cái cọc sắt xuống đất để nối mass cho cái lọc nguồn. Sau đó em nối mass luôn cho 2 cái ampli. Với cái ampli đèn tình hình có vẻ OK, nhưng với cái ampli bán dẫn khi đấu vào loa bị ù, tháo ra thì hết.
    Theo các bác li do vì sao ạ và cò nhất thiết cần nối mass cho ampli không ạ?
    Tks các bác.

Tags:
    0966768368 likes this.
  2. vitduc

vitduc Advanced Member

Em nối vỏ ampli tried tiếp với dây mass bác ạ. Lạ là mỗi cái ampli bán dẫn bị.

3. hakison

hakison Advanced Member

nối tiếp địa thì không ù dc, bác đảo đầu ổ cắm điện ampli xem có hết không nhé

4. locnp

locnp Advanced Member

Em nghe nói đóng cọc tiếp địa phải đúng qui cách, cọc này phải bằng đồng và tiết diện to mới tốt, bác tham khảo:

Em thì không rành điện, nhưng em nghe nói điện mát chỉ nên theo 1 đường xuống tiếp địa, nếu nối vòng vèo mát giữa các thiết bị với nhau cũng gây ù.

Nếu bác sài ổ 3 chấu thì nối mát vào ổ cắm là được.

5. vitduc

vitduc Advanced Member

cảm ơn bác. quả thực làm được đúng tiêu chuẩn theo hình vẽ bác gửi rất khó do dk ở việt nam. em dùng ổ 3 chấu của lioa, nhưng amply của em dây cấp nguồn có mỗi 2 chân, phía sau máy có ốc để nối ground. để em đổi thử đầu phích cắm rồi sẽ báo cáo lại các bác.

6. anhdiep

anhdiep Advanced Member

nối mass cho âmpli chỉ mang tính an toàn về điện chứ ko ảnh hưởng gì đến mạch.

7. amthanhfine

amthanhfine New Member

Amply nôi mass thi nhât đinh nôi vao đât.âm thanh se trâm hơn bass sâu hơn.nhiu ban sau khi nôi mass bi u co thê la nôi mas chua đung hoăc cung co thê do amply.noi chung chơi âm thanh mêt lăm.âm thanh la do cam nhân cua môi nguoi minh thây hay thi no hay.minh thi nghe nhac cang đon gian cang tôt.

8. tien may lanh

tien may lanh Advanced Member

Nối mass thì chống được nhiễu làm thiết bị chống điện giựt cải thiện ù nền thiết bị .em chưa thấy tăng được tiếng bát sâu hơn

Bùi Hiến and kenzoman like this.
  9. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

thực ra do giảm nhiễu nền, âm thanh tĩnh hơn nên bass nghe rõ ràng hơn, có những tần số thấp trước do nhiễu ù nền nghe không rõ thì bây giờ trở nên tốt hơn mà!

10. Vũ Thanh Thắng

Vũ Thanh Thắng Advanced Member

Cụ nào ở nhà không có đường Mass sẵn, thì có thể dùng đường Mass của truyền hình cáp cũng được.

11. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

ấy chết, đừng làm như vậy, kể cả có bác nói "do ở chung cư chân không thò xuống đất được nên khoan bê tông, gắn dây mass vào lõi thép" như vậy là mệt lắm đấy! Nối đất (grounding) dc thì tốt còn không thì để nguyên là tốt nhất.

12. Vũ Thanh Thắng

Vũ Thanh Thắng Advanced Member

Em đang kiếm cái thiết bị về đo lại xem thế nào :D

13. tuannguyen1919

tuannguyen1919 Advanced Member

Bác ơi thế e ở nhà mặt đất nhưng trên tầng 2 cũng ko thò xuống đất đc nên e đấu mass vào xương nhà thì có làm sao ko ạ?
    Từ lúc đấu vào xương nhà thì e ko bao giờ bị điện giật ở vỏ máy cả

14. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mình cũng ở chung cư nên nối Đất phải theo đường ống thải nước mưa . Nối đất tốt rõ ràng cho âm thanh tốt hơn do triệt tiêu được ù nền . Nếu các huynh nối đất với tất cả vỏ máy ( power , pre , cd , vỏ ổn áp ) thì các huynh đỡ được tiền dây nguồn

Bùi Hiến likes this.
  15. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Giật thì không nhưng nguyên nhân tại sao thì e nhớ có bài của bác Dungaudio phân tích rất chi tiết rồi, bác chịu khó search lại, nếu không lại loãng topic. :wink: .

16. tronghien

tronghien Advanced Member

củng chẳng làm sao đâu bác chỉ có điều mass của bác bi giờ đã biến thành 1 cái chảo khổng lồ thu phát sóng rồi ...... :)

17. tuannguyen1919

tuannguyen1919 Advanced Member

Các bác làm em hoang mang quá,e dùng cả tháng nay thấy rất ổn,đặc biệt giải cao và trung âm cải thiện rất rõ rệt chứ ko phải chỉ đỡ giật đâu ạ.giờ mà bỏ mas đó ra thì e chà biết tiếp mass vào đâu nữa :( hay e lần mò đường ống nước để đi vào hả các bác :(

18. lenamvl

lenamvl Advanced Member

]Bác ơi thế e ở nhà mặt đất nhưng trên tầng 2 cũng ko thò xuống đất đc nên e đấu mass vào xương nhà thì có làm sao ko ạ?
    Từ lúc đấu vào xương nhà thì e ko bao giờ bị điện giật ở vỏ máy cả[/quote][/quote]

Các bác làm em hoang mang quá,e dùng cả tháng nay thấy rất ổn,đặc biệt giải cao và trung âm cải thiện rất rõ rệt chứ ko phải chỉ đỡ giật đâu ạ.giờ mà bỏ mas đó ra thì e chà biết tiếp mass vào đâu nữa :( hay e lần mò đường ống nước để đi vào hả các bác :([/quote].

Mình nói với gia chủ ở tầng trệt ( miền Bắc gọi là tầng 1 ) cho phép mình đóng 1 cái cọc xuống đất cạnh cây cảnh . Sau đó kéo dây đi theo ống thoát nước mưa lên tới nhà mình .
    Sau khi nối mass xong thì ù nền biến mất , âm thanh nghe ngon lành . Đỡ được kha khá tiền mua các phụ kiện khác như biến áp cl , ổ cắm khử nhiễu ......

19. htvinh2000

htvinh2000 Advanced Member

[/quote]

Các bác làm em hoang mang quá,e dùng cả tháng nay thấy rất ổn,đặc biệt giải cao và trung âm cải thiện rất rõ rệt chứ ko phải chỉ đỡ giật đâu ạ.giờ mà bỏ mas đó ra thì e chà biết tiếp mass vào đâu nữa :( hay e lần mò đường ống nước để đi vào hả các bác :([/quote].

Mình nói với gia chủ ở tầng trệt ( miền Bắc gọi là tầng 1 ) cho phép mình đóng 1 cái cọc xuống đất cạnh cây cảnh . Sau đó kéo dây đi theo ống thoát nước mưa lên tới nhà mình .
    Sau khi nối mass xong thì ù nền biến mất , âm thanh nghe ngon lành . Đỡ được kha khá tiền mua các phụ kiện khác như biến áp cl , ổ cắm khử nhiễu ......[/quote]

SAO HAY QUÁ VẬY. mÌNH CŨNG BẮT CHƯỚC LÀM THỬ XEM

20. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Chúc huynh khử được nhiễu nền . Nhớ là nếu ampli không có cọc nối đất thì huynh chịu khó nối vào vỏ máy nhá . tuy không đẹp lắm nhưng rất hiệu quả , đỡ đồng nào quý đồng ấy

21. hungbt2010

hungbt2010 Advanced Member

Sử dụng mass truyền hình cáp em nghe nói rất tốt mà sao bác bảo ko được hả bác ơi?

22. ancoi2009hd

ancoi2009hd Approved Member

[/quote]

Sau khi nối mass xong thì ù nền biến mất , âm thanh nghe ngon lành . Đỡ được kha khá tiền mua các phụ kiện khác như biến áp cl , ổ cắm khử nhiễu ......[/quote]
    Cụ cho em hỏi đấu mass vào đường ống nước sinh hoạt có ổn không ạ? tsk!

23. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Đấu vào ông nước không tốt lắm vì khi có nhiều gia chủ nối máy lạnh , tủ lạnh vào ống nước thì ống nước sẽ không còn trung tính nữa

24. khdam

khdam Advanced Member

Ống nước bằng nhựa làm sao dẫn điện được wuynh?

25. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Huynh đọc chưa kỹ rồi . Xin nói lại :
    Đóng cọc đồng xuống đất sâu 2 m . Nối bằng dây đồng loại 1 lõi cứng từ cọc đồng tới cửa sổ nhà ta ở và chạy dây theo ống thải nước mưa của chung cư cho đẹp thì sẽ không làm phiền ai

JupR74 likes this.

Share This Page

Loading...