Những câu hỏi đơn giản về máy tính...Update!

Discussion in 'IT - Multimedia - Communications' started by thanhchi, 16/12/06.

1. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Lý do giúp đỡ AE về khoản kiến thức máy tính và mạng để chơi với VNAV lâu và nhanh (lâu là lâu dài, nhanh là nhanh chóng :) ), em xin mạn phép mở topic này .

Em xin pắt đầu luôn.

H1. Làm sao biết mạng internet của mình có đang chạy hay bị rớt mạng?

A1:

Click vào nút Start --> Run.
    Gõ vào chữ "cmd", bấm OK.
    Hiện cữa sổ DOS, các bác gõ như hình của em, nó hiện ra như hình là ok.

Attached Files:

Tags:
    Wilson Fans likes this.
  2. kanehoshi

kanehoshi Advanced Member

Làm sao tấn công mạng ? bác thanhchi nhớ chỉ luôn na.

3. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Các bác có thể thay http://www.yahoo.com bằng vài cái nào khác cũng đươc. Nhưng em chọn yahoo để làm ví dụ vì nó ok :D

Có thể thay bằng số IP cũng được:

203.162.4.1
    210.245.31.131
    ...

Mời các bác tiếp ạ.

4. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Bác làm khó em rồi bác Kan :D

Tấn công thì hồi giờ em chưa làm, chứ bắt mấy anh tấn công thì cũng có vài lần rồi. :lol: :lol:

Nhưng bác đừng bảo em bắt nhé. Kiến thức nó cũng lạc hậu so với mấy anh tấn công lắm rồi. hi hi

5. AudioTo

AudioTo Advanced Member

Quá hay .Thanks bác thanh chi nhé.Báo cáo bác ,em làm theo sách bác dạy và cài đặt lại chương trình ,bây giờ cái máy của em vào mail và nhớ được mật khẩu rồi bác ạh .Thank bác nhiều nhiều .

Phần này em đã hiểu ,bác típ đi nhé

Đây là chủ đề rất hay và thiết thực ,yêu cầu các đồng chí không được Spam

6. HBTrung

HBTrung Advanced Member

Em đang xài máy Macintosh iBook hệ điều hành MAC OS X 10.4.8 nhưng lại không biết software nào để chia lại Partition cho Mac tương tự như Partition Magic của Win, Bác nào biết chỉ em với nhé (chỉ luôn địa chỉ download thì tốt nữa :) )

Cám ơn rất nhiều.

7. aoanhcuocdoi

aoanhcuocdoi Advanced Member

Tôi chả hiểu sao 1 topic không liên quan gì đến audio thế này mà cũng tồn tại.
    PING là 1 lệnh đơn giản nhất trong mạng.

8. Aries

Aries Advanced Member

Đối với bạn thì có thể đơn giản, đối với đa số người dùng máy tính thì chưa chắc ai cũng biết. Đó chính là điều bạn không hiểu.

Rgds,

9. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Hic. Cái này em không biết rồi bác ơi. Hồi giờ em không có làm mấy anh Mac này bao giờ. Mời các bác khác giúp đỡ ạ.

Hì hì. Em đã đặt tên topic là "Những câu hỏi đơn giản ..." mà lị. :)

Em nghĩ bác có kiến thức nhiều về máy tính, có thể giúp bác HBTrung trả lời câu hỏi của bác ấy không ạ. Em cũng muốn biết luôn nữa ạ. Thú thật với bác cái này đối với bác có thể đơn giản nhưng đối với em hơi bị khó ạ. :)

Đúng vậy bác ơi. Mỗi người 1 nghề mà. :)

Dạ đây là Description của Topic ạ : Không phải ai cũng biết tất cả, chưa biết sẽ biết thôi.

10. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Hỏi về chưong trình diệt virus:

H2a: tại sao máy tính của tôi lại bị nhiễm virus trong khi tôi đã có cài chương trình diệt virus rồi mà.

A2a:

Một phần nguyên nhân nhiễm virus đó là ch.tr không được cập nhật thường xuyên. Hôm nay có thể là ok đối với tất cả các loại virus, nhưng ngày mai ai mà biết được có con nào mới, con này tất nhiên nó đã nghiên cứu cách thức phòng thủ của ch.tr để đưa ra cách tấn công mới. Nếu chương trình chưa cập nhật kịp thời thì :cry:

H2b: Dạ chưa hiểu lắm. Cập nhật thứ gì và để làm gì?
    A2b: À nôm na giống như danh sách các tội phạm, cách thức hoạt động của chúng, cách phòng thủ của chúng ta, và cách chúng ta tiêu diệt chúng.

H2c: Thế chúng ta cập nhật như thế nào.
    A2c: Đa số ch.tr đều cho chúng ta kết nối đến server của công ty viết phần mềm đó để cập nhật một cách tự động, hay chủ động.

Em ví dụ bằng 1 cái hình. Các chương trình khác các bác cứ vọc trong menu, hay trong option, hay ... hễ thấy autoupdate gì gì đó là chọn.

Nhưng em có thói quen, bật máy lên là cập nhật trước 1 cái rồi làm gì thì làm sau.

Attached Files:

11. AudioTo

AudioTo Advanced Member

Dùng lệnh gì để test tốc độ của máy ? Và chụp màn hình thì dùng lệng hay phần mềm gì thưa bác ?Mong bác giải đáp rùm ,thank bác nhìu .

12. kanehoshi

Chụp màn hình thì nhấn nút PrtSc trên góc phải cua keyboard, sau đó vào Paint chon Ctrl P thì sẽ được.

13. taivang

taivang Approved Member

anh thấy chú ảo ảnh cuoc đời lại tự kiêu rồi .từ ngày chú tham gia vào diễn đàn tới nay ...lúc nào anh cũng thấy chú cứ mơ mơ màng màng .y như cái ních của chú .kiến thức bao la rộng lớn như bác hồ mà khi bác già rồi ... bác vẫn còn học ...chứ sự hiểu biết của chú đã là gì mà chú hay tự lăng cê mình lên thế ? vào lời anh góp ý cùng chú .mong chú tự nhìn lại mình.......................chú còn nhớ người bạn già ngồi uống cà fe mạn đàm về audio này kô..vì tình bằng hữu anh có mấy lời góp ý mong chú đừng để tâm

14. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Hi hi. Bác đúng 50%. Ctrl+V chứ bác. Chắc bác gõ nhanh quá. :)
    Em xin điều chỉnh lại chút:

Máy laptop thường là nút "PrtSc", máy bàn thường là "Print Scrn" để chụp màn hình đang hiển thị. Sau đó vô ch.tr Paint có sẵn của Windows rồi "Ctrl+V" hay chọn Edit->Paste để dán vô cái mà mình vừa chụp. Sau đó chỉnh sửa tùy ý.

Còn để test tốc độ máy. Em hiểu câu hỏi nó ntn:
    1. Kiểm tra con CPU của mình tốc độ bao nhiêu?
    Đơn giản nhất click phải lên my computer, chọn properties nó sẽ hiện thông tin (hình em post). Cách thứ 2 là bác download chương trình CPU-Z về để kiểm tra, ch.tr này còn cho biết thông tin thêm về RAM, mainboard nữa
    link nè bác: http://www.cpuid.com/download/cpu-z-138.zip

2. Đo tốc độ máy, kiểm tra máy chạy ntn?
    Bác dùng một trong những ch.tr hỗ trợ đo tốc độ máy mà em biết. Ví dụ như: http://www.benchmarkhq.ru/fclick/fclick.php?fid=177

Bác lưu ý trong lúc nó test CPU, máy tính có vẻ như bị treo.

Attached Files:

15. kanehoshi

Đo tốc độ đường truyền ADSL như thế nào?

Trừ những phương pháp hiện đại và phức tạp của giới chuyên môn, có 2 phương pháp mà đại đa số người dùng đều có thể sử dụng: kiểm tra bằng các phần mềm hoặc bằng các website chuyên đo tốc độ đường truyền.

1. Dùng phần mềm

Có khá nhiều phần mềm chuyên dùng để đo tốc độ đường truyền ADSL, nhưng đơn giản nhất và dễ dùng nhất có lẽ là công cụ mang tên DU Meter. Có thể tải về bản dùng thử trong 30 ngày của bản DU Meter đời mới nhất với dung lượng khoảng 1 MB.

Sau khi cài đặt và kích hoạt thành công là bạn đã có thể kiểm tra được tốc độ đường truyền ADSL của mình bằng DU Meter. Chỉ số DL chỉ ra tốc độ download (tải về) thực của đường truyền và chỉ số UL chỉ ra tốc độ upload (gửi đi) thực của đường truyền. 2 chỉ số này đều tính bằng kB/giây (kBps - kilobyte/giây). 2 chỉ số tốc độ này luôn luôn “nhảy tự do”, nhưng nếu nó luôn nằm dưới chỉ số 100 kB/giây thì đường truyền của bạn có lẽ là hơi chậm. Đường truyền được xem là “tốt” hiện nay phải luôn đảm bảo chỉ số DU trên 200 kB/giây. Công ty Hagel Technology đang bán ra bản DU Meter mới nhất với giá là 19,95 USD.

Một công cụ khác mang tên “DSL Speed” có khả năng đo tốc độ ADSL cũng rất tốt nhưng cách sử dụng lại phức tạp hơn DU Meter khá nhiều. Sau khi cài đặt xong, bạn phải khai báo địa chỉ IP của máy và khởi động lại máy tính thì mới sử dụng được. Khi kích hoạt xong ứng dụng, bạn nhấn vào nút “PROCESS” để “DSL Speed” bắt đầu quá trình đo tốc độ đường truyền. Các chỉ số đo tốc độ do “DSL Speed” đưa ra cũng chính xác tương tự như DU Meter.

Công ty DSL-SPEED.ORG đang bán ra bản DSL Speed 3.7 với giá là 24,95 USD. Bạn có thể vào đây để tải về bản dùng thử của với dung lượng khoảng 1,36 MB.

2. Dùng các website

Đo tốc độ ADSL bằng đồng hồ đo tốc độ tại http://www.austin.rr.com

Điểm đột phá nhất của “DSL Speed” là nó tích hợp luôn vào bản thân mình cơ cấu đo tốc độ ADSL thông qua các website có cùng tính năng. Khi bạn nhấn vào nút “Testing Your DSL Connection Speed Online” thì “DSL Speed” sẽ dẫn bạn đến website của nhà cung cấp là http://www.dsl-speed.org/test.htm, nơi đây cung cấp sẵn cho bạn địa chỉ của khoảng vài chục website có tích hợp luôn tính năng đo tốc độ ADSL. Mỗi một website trong danh sách này đều có cách sử dụng hơi khác nhau một chút. Một số website khi “nhảy” vào máy là đưa ngay ra kết quả đo tốc độ đường truyền, một số website khác sẽ trang bị một nút nhấn dạng như “Start” mà khi nhấn vào đó quá trình đo tốc độ mới được bắt đầu.

Đo tốc độ ADSL tại http://www.Computer4sure.com
    Phương pháp đo tốc độ đường truyền ADSL bằng website có lẽ không chính xác và “công bằng” so với kiểu đo tốc độ bằng phần mềm chuyên nghiệp cỡ như DU Meter hoặc DSL Speed. Một số website đo tốc độ kiểu này thường đo bằng cách “chộp lấy” tổng dung lượng tải về bất kỳ trong khoảng 1 giây để từ đó “suy ra” tốc độ tải về (DL) của đường truyền. Một số khác có khả năng đo chính xác hơn nhưng lại đòi hỏi người dùng phải nhập vào địa chỉ IP của máy đang dùng để đo, điều mà không phải ai cũng biết làm.

Ngoài ra, bạn có thể dùng các công cụ download chuyên nghiệp cỡ như Download Accelerator Plus, Internet Download Manager, Mass Downloader v.v để theo dõi tốc độ tải về luôn hiển thị trên giao diện của chúng. Độ chính xác khi đo tốc độ tải về của các công cụ này cũng chính xác gần như DU Meter hoặc DSL Speed, với điều kiện là các website cung cấp file tải về không bị “nghẽn mạch” và theo dõi khi đang tải về 1 file duy nhất.
    (Theo tuoitre.com.vn - http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index ... annelID=16)

16. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Em dùng cách đơn giản nhất. Vẫn là dùng 1 lệnh đơn giản nhất PING, nhưng thêm 1 thông số nữa , thông số -l (chữ lờ) với 40000 byte.

210.245.31.131 là IP của máy chủ DNS của FPT. Có thể thay bằng IP khác cũng được.

Nôm na kiểu bình dân của em là em gửi 1 gói dữ liệu có dung lượng 40.000 byte đến máy chủ DNS và nhận lại thông tin phản hồi trong vòng 790mili giây
    Từ kết quả nhận được em suy ra tốc độ đường truyền của em = 40.000byte chia cho 790ms (0.79s) = 50.632 byte/s
    mà 1kb = 1024 byte
    nên tốc độ = 50.632 : 1024 = 49.444 kbps tức khoảng 50 ký

Em thường chơi kiểu bộ đội việt nam, tay không đánh giặc :D

Attached Files:

17. thanhchi

thanhchi Advanced Member

H3a: Các bác ơi sao em không resize được hình để post lên nhi? (Em xin trích câu hỏi của bác tai_trau ạ)

A3a: Em thấy đa số máy tính đều có cài bộ Office. Ta tận dụng phần mềm Microsoft Office Picture Manager để resize.

Ta click chuột phải vào file cần chỉnh, chọn Open with --> Microsoft Office Picture Manager.
    Sau đó làm như hình em có ghi từ 1 đến 5 là ok.

Bác có thể dùng một vài chương trình xử lý ảnh khác để làm việc này cũng như xử lý nhiều vấn đề khác về hình ảnh. Ví dụ ACDSee, PhotoShop, CorelDraw, ...

Attached Files:

18. thanhchi

thanhchi Advanced Member

H3b: Nhưng máy của em chỉ có mỗi Windows để chạy internet, không có phần mềm đồ hoạ nào cả. Em mở hình lên thì chương trình Windows Picture and Fax Viewer mở hình thôi, nó lại không có chức năng resize, chỉ có zoom tới zoom lui thôi. Mà em lại muốn resize hình để post ngay? Làm sao hả bác?

A3b: Hic. Cái khó ló cái khôn thôi bác à. Bác cứ zoom cho đến khi vừa ý. Chụp hình lại màn hình. Paste trong Paint, Dùng chức năng chọn mỗi cái hình của mình thôi. Đây là cách resize ảnh đầu tiên em sử dụng để resize hình khi dùng cái máy tính đầu tiên, ổ cứng không đủ để cài nhiều ch.tr. Khổ.

19. quyda

quyda Advanced Member

Đo kiểu của bác không được chuẩn lắm đâu vì dữ liệu khi gửi có thể bị nén lại.
    Theo em, nếu muốn làm bằng tay thì cứ dùng 1 Download manager rồi down thử vài file MP3 (với nhiều download thread nhất có thể) là sẽ ra tốc độ thôi.;-)

20. anvn

anvn Advanced Member

Các bác cho em mù tịt hỏi tý:Làm sao xóa các từ khóa đã tra trên trang "google.com.vn" ạ.Em tra từ nào là bị lưu từ đó mà ko biết cách xóa thế nào,máy cơ quan nhiều từ nhạy cảm cũng khá ngại.
    Monh mọi người giúp đỡ.
    Cám ơn mọi người!

21. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Hi,
    Làm như cách bác là ok con gà đen rồi. Một trong những cách đo tốc độ thực tế (em dùng hằng ngày).

Còn cái dữ liệu bác nói là có thể bị nén lại là không đúng rồi. Nôm na là em yêu cầu gửi gói hàng nặng 40000g, sao bác dám gửi của em 20000g được :) .Nếu bác sử dụng ch.tr bắt các gói tin gửi đi trên mạng bác sẽ thấy.
    Thân.

22. thanhchi

thanhchi Advanced Member

1. Đầu tiên bác delete all cookie.
    2. bác vô option của Google toolbar chọn lại cho nó không nhớ nữa.

Attached Files:

23. anvn

anvn Advanced Member

Cám ơn bác thanhchi ,nhưng máy của em nó chỉ có các dòng như là bookmarks,anwer...ko thấy có setting(?)
    Giá em biết cách đưa cái màn hình của nhà em ra thì tốt quá

24. thanhchi

thanhchi Advanced Member

bác cứ xem lại trang trước là biết liền hà. :)

Ui mà bác xài Internet Explorer hay Mozilla FireFox, hay Opera ?

25. anvn

anvn Advanced Member

Em thấy ghi là Internet Explorer,Cơ quan thuê của FPT.

Share This Page

Loading...