Những album đỉnh cao chói lọi về nghệ thuật của nhạc Metal

Discussion in 'Âm nhạc' started by concocxanh246, 30/12/16.

1. concocxanh246

concocxanh246 Advanced Member

Re: Những album đỉnh cao chói lọi về nghệ thuật của nhạc Met

@haihamhoc1:

Ý kiến này của bạn không hoàn toàn đúng.

Nếu xét bề ngoài thì nhiều Artists coi trọng nguồn thu, doanh số đĩa bán ra, có Artist thì muốn nổi tiếng, danh vọng và tiền bạc.

Tuy nhiên không phải đó là tất cả những gì các Artists mong muốn.

Theo tôi, một trong những điều mà nhiều Artist mong muốn nhất trong cuộc đời là tạo ra các tác phẩm nghệ thuật đích thực, mãi mãi tồn tại cùng thời gian.

Không phải ngẫu nhiên mà các Artists như The Beatles, Pink Floyd, Led Zeppelin, The Who, Radiohead, R.E.M. v.v. (nhiều lắm, tôi không kể hết ở đây) lại đầu tư vô cùng nhiều thời gian, công sức, tiền bạc và rất nhiều thứ khác mỗi khi họ tiến hành chuẩn bị và ghi âm một album.

Không phải ngẫu nhiên mà có những Artist như Nick Drake hay This Heat, rồi những Artist vô danh khác hồi đương thời bị hãng đĩa của họ phàn là “không chịu hợp tác trong những hoạt động nhằm quảng bá album sau khi ghi âm để khán giả mua đĩa của mình”.

Không phải ngẫu nhiên mà ngày nay những thiên tài như Tom Waits, Todd Rundgren, The Monks, Neutral Milk Hotel, The Flaming Lips, My Bloody Valentine, The Dismemberment Plan .v.v. ngày nay được thế giới tôn vinh nhiệt liệt.

Tôi xin nói thêm, việc tạo ra các tác phẩm nghệ thuật kiệt xuất là mơ ước muôn đời của âm nhạc thế giới từ xa xưa cách đây 400-500 năm khi âm nhạc cổ điển còn phôi thai...

Nếu không phải vậy thì đã không có những Johann Sebastian Bach, Wolfgang Amadeus Mozart, Ludwig Van Beethoven, Pyotr Ilyich Tchaikovsky .v.v.

Nếu không phải vậy thì ngay cả The Beatles với Pink Floyd và nhiều Artist Metal của chúng ta nghe ngày hôm nay cũng không có nốt.

++++

Hôm nay, lần đầu tiên trên diễn đàn tôi sẽ nói ra mục đích của tôi là gì.

Mặc dù những việc tôi làm thì nhiều và muôn hình vạn trạng. Nhưng mục đích của tôi thì chỉ có một, và đơn giản như sau:

Tìm kiếm và tôn vinh các tác phẩm kiệt xuất của mọi thời. Để trước hết cho bản thân tôi nghe, và sau là cho mọi người cùng nghe.

++++

Bạn nói cách làm của tôi không đáng tin cậy?

Bạn dựa vào căn cứ nào để nói vậy.

Làm thế nào mà bạn biết là các các trang web như Ranker, Best Ever Albums cũng như Rate Your Music, Sputnik Music, Allmusic, Listology .v.v. là toàn những “thằng ất ơ” không có khả năng đánh giá âm nhạc.

Xin thưa với bạn, ở đó toàn những người có trình độ cỡ no1knows đấy ạ.

++++

Cách làm (để phân tích âm nhạc) của tôi tuy phức tạp nhưng diễn giải ra đơn giản như sau:

Tổng hợp gi gỉ gì gi tất cả các đánh giá uy tín trong suốt 50 năm qua của nền phê bình âm nhạc nghệ thuật để cho ra những kết quả như bạn thấy.
    Từ Rolling Stone, NME, Kerrang, Mojo, Spin, ...

Bạn có biết có bao nhiêu tạp chí uy tín trên thế giới không?

Tôi cá là hiện tại bạn không biết được đến 20 tạp chí uy tín trên thế giới.

Hôm nay tôi sẽ nói cho các bạn biết có bao nhiêu tạp chí uy tín trên 200 quốc gia trên thế giới.

Có tất cả ít nhất 150 tạp chí.

Và riêng cái tên Rolling Stone cũng đã có ít nhất 3 tạp chí trùng tên, trong đó một của Mỹ, một của Đức, là những nơi âm nhạc thế giới phát triển rất sôi động.

Lastfm chẳng hạn, cũng là một trang tham khảo uy tín. Chỉ là tôi không nhắc đến mà thôi.

Bạn có thể vào đây xem một phần trong số các tạp chí:

http://www.acclaimedmusic.net/Current/A62.htm

++++

Tôi cá là bạn chưa bao giờ truy cập vào trang wiki của nhà phê bình Robert Christgau (một trong những chuyên gia mà tôi có tổng hợp) để xem thử xem ông này là ai, có uy tín hay không.

Xin thưa với bạn, ở từ điển trực tuyến người ta nói rằng: Robert Christgau là “cha đẻ của ngành phân tích nhạc Rock Mỹ” đấy ạ.

++++

@no1knows

Mình đưa ra albums nào đều dựa trên mức độ nghệ thuật của album đó theo cách như sau:

Ví dụ: album Painkiller của Judas Priest sẽ đạt bao nhiêu điểm trên thang điểm 10/10. Còn việc nó thuộc thể loại phong cách gì thì mình không chú trọng.

Kết quả theo tổng hợp của mình: 9.91/10

Danh sách đầy đủ những album đỉnh cao chói lọi về nghệ thuật của âm nhạc thế giới thế kỷ 20 theo sự tổng hợp của mình:

http://ttvnol.com/threads/nhung-album-d ... 724/page-6

++++

Đầu chủ đề mình đã cảnh báo nhiều bạn :

Hãy đọc các bài viết chủ đề từ trước đến giờ của mình, nếu không thì không nên comment.

Hy vọng rằng các bạn nhớ.

2. no1knows

no1knows Advanced Member

cái này cũng không hẳn là đúng đâu bác ạ. Việc muốn là một chuyện, việc thực hiện là chuyện khác. Em thấy đa phần các band nhạc, lúc còn trẻ khi có ít tiền họ thường tung ra được nhiều album hay. Càng có nhiều tiền đầu tư, âm nhạc của họ càng dở vì thiếu cảm xúc (chứ không phải thiếu tiền).

++++
    Mục đích của bác là ok, rất tốt. Nhưng bác nên giới thiệu những album mà bác nghe và thực sự yêu thích thì còn tốt hơn nữa vì nó chính là trải nghiệm cảm xúc của bác. Mọi người sẽ tôn trọng, như em nói không nên nghe bằng tai của người khác, sẽ rất mệt.

++++
    Cái này chắc bác cũng hiểu lầm mọi người. cảm xúc của mỗi người là khác nhau nên những trang web, tạp chí, dù uy tín đến mấy, cũng chỉ đại diện cho chính bản thân họ mà thôi. Nhiều người làm việc tại các trang web, tạp chí này khả năng cảm nhận (ví dụ về Metal theo đúng chủ đề) cũng không hơn gì những anh em yêu nhạc Metal đâu. Thậm chí có những người không thực sự yêu thích Metal nên không nghe và có cái nhìn không đúng đắn là bình thường.

++++

Các tạp chí bác nêu nhiều tạp chí theo dạng mainstream trong khi đó Metal chủ yếu là underground nên nó không thể đại diện cho những người yêu Metal được đâu.

++++

Nói thật với bác là em cũng chả bao giờ vào trang của Robert Christgau để đọc đâu bác ạ. Lý do vì sao: ông này không có một cái nhìn đúng đắn về mặt âm nhạc khi luôn tỏ ra ác cảm với Heavy Metal, Progressive Rock, Art Rock ... Những dòng nhạc này em đều cảm thấy rất thích nên chả đọc ông làm gì vì không phù hợp. Thế thôi

++++
    Điều này thường là rất nguy hiểm. Theo em hiểu, bác chủ yếu thích Alternative Rock nên việc đánh giá về Metal liệu có thể chính xác bằng những người chỉ nghe Metal không? Tất nhiên, trong những người nghe Metal thì cũng không có nhiều người có tai nghe nhạc tốt nhưng nếu so sánh với những người tai nghe tốt thì bác liệu cho rằng mình sẽ là đạt bao nhiêu %. Mọi đánh giá đều theo tiêu chí nào đó, bác sẽ đánh giá Metal từ góc nhìn của một người yêu Alternative Rock, nó sẽ khác nhiều lắm lắm so với những người thích Metal hay những người thích Rock hoặc thích âm nhạc nói chung.

Đây là ví dụ về đánh giá của giới yêu nhạc Metal

http://www.metal-rules.com/polls/index.php?id=6

Bác sẽ thấy top của họ hoàn toàn khác so với top của bác, của Rolling Stone...

vì vậy mọi thứ chỉ là tương đối và nên lấy đó làm tham khảo thôi.

++++
    Cái này thì em nghĩ bác không đúng. Diễn đàn là nơi trao đổi thông tin, mọi người đều có quyền nói ý kiến của mình. Miễn là không xúc phạm người khác

3. concocxanh246

Mục đích của bác là ok, rất tốt. Nhưng bác nên giới thiệu những album mà bác nghe và thực sự yêu thích thì còn tốt hơn nữa vì nó chính là trải nghiệm cảm xúc của bác. Mọi người sẽ tôn trọng, như em nói không nên nghe bằng tai của người khác, sẽ rất mệt.

4. concocxanh246

Bạn nên vào mấy website đó để xem qua.

Đó là cuộc cách mạng chưa từng có của phê bình âm nhạc thế giới. Trong đó có cả việc trỗi dậy tôn vinh nhạc Metal.

Đó là ít nhất 300.000 khán giả sành nhạc (khán giả có trình độ đánh giá).

Chẳng hạn:
    http://www.sputnikmusic.com/best/albums/9999/metal

Một hai lời không thể nói hết.

5. concocxanh246

Mình post đoạn này để trả lời riêng bạn haihamhoc1.

Trên thực tế, khi xây dựng list "Best Metal Albums of All Time - 23 list Combined" mình đã làm việc với hầu hết các tạp chí hàng đầu của Metal như Metalsucks, Metal Storm, Loudwire, Decibel Magazine, The Metal Archives, Digital Dream Doors, Revolver .v.v.

Cái list sau đây chẳng hạn, chẳng phải đã đưa ra khi bạn và Hatdo tranh luận về Extreme và Death:

http://decibelmagazine.com/hall-of-fame/

Đấy là chưa kể đến các website chuyên về Death, Black, Brutal mà mình đã xây dựng list trên box này.

Tiện đây xin được nói thêm là mình biết có tất cả đến ít ra là 30 tạp chí, Blog, diễn đàn về Metal, trong đó có:

Cvlt Nation
    Angry Metal Guy
    No Clean Singing
    Invisible Oranges
    From the Dust Returned
    http://tapewyrmmetal.com/
    http://metalbandcamp.com/
    www.metal-temple.com

6. concocxanh246

Không chỉ có Robert Christgau mà nhiều tạp chí, chuyên gia lừng lẫy cũng có cái nhìn không đúng đắn về Metal.

Mình cần phải nói rằng: "nhân vô thập toàn" - ai cũng là người, có đúng, có sai.

Bạn có thể hiểu cho mình được không. Mình phải tổng hợp tất cả, loại trừ những cái sai để lấy cái đúng.

Robert Christgau lại có lý trong lĩnh vực mà ông yêu thích (nhưng đó là thuộc lĩnh vực Jazz và một số lĩnh vực khác không liên quan đến chủ đề này).

Metal Rules cũng là một trang trong 23 trang mà mình tổng hợp trong list "Best Metal Albums of All Time - 23 Lists Combined".

Bây giờ mình cũng nghe nhiều Metal rồi. Mình sẽ dự kiến cho ra mắt list "Best Metal Albums in My Heart" vào cuối năm nay.

7. concocxanh246

Câu nói của bạn: "không nên nghe bằng tai của người khác, sẽ rất mệt" là cả một vấn đề của nền phê bình âm nhạc thế giới đương đại đấy.

Nếu bạn cho rằng số đông (chuyên gia, tạp chí. khán giả sành nhạc) là "tai của người khác". Vậy làm thế nào bạn có được nhạc hay để nghe.

Và làm thế nào để bạn gây ảnh hưởng đến người khác bằng những bài viết về âm nhạc của bạn trên diễn đàn này.

8. concocxanh246

Mình thấy vấn đề này nên nhìn với thái độ thận trọng hơn khi nhìn nhận.

Nhiều Artist đến khi có tuổi mới ra được album đỉnh cao. Trường hợp Mark Heard với album Folk Rock "Satelite Sky" ra đời trước khi Artist vĩ đại này mất có 1 năm, rồi Lucinda Williams với album "Car Wheels on the Gravel Road", hoặc Loretta Lynn gần ở tuổi xế chiều mới cho ra album mà ghi dấu ấn trong âm nhạc thế kỷ 21 "Van Lear Rose".

Bob Dylan với Bruce Springteen cũng tỏ ra vẫn còn sức sáng tạo với những album khi về già: một người là 2 album đỉnh cao Love and Theft, Modern Times còn một với tác phẩm xuất sắc The Rising.

David Bowie mới ra album rất tuyệt Blackstar chắc bạn biết. Cách đây 4 năm Artist này còn một album có lẽ còn tuyệt có thể gợi nhớ thời đỉnh cao những năm 1970s The Next Day.

Mình vẫn ghi nhận ý kiến của bạn khi cho rằng khi còn trẻ nhiều Artist tỏ ra dồi dào sáng tạo hơn. Nhưng mình tạm đưa ra một tỷ lệ 8:2

Nhân đây mình cũng xin được có lời tôn vinh 2 Artist có vẻ nằm ngoài mọi quy luật. 1 - Bob Dylan và 2 - John Lennon (nếu Người còn sống). Sức sáng tạo của họ là vô tận. Bob Dylan được công nhận đã có cống hiến (mặc dù thập kỷ 60s là huy hoàng nhất) trên tất cả các thập kỷ 60s - 70s (Blood on the Tracks, The Basement Tapes, Desire) - 80s (Oh Mercy) - 90s (Time Out of Mine)- 00s (với hai album nói trên)...

Theo ý kiến của cá nhân mình thì việc này có thể nhìn nhận như sau: có nhiều Artist có một thời kỳ gọi là hoàng kim. Hầu hết những đỉnh cao của họ đều rơi vào thời kỳ này.

9. no1knows

no1knows Advanced Member

Cái này ý của bác là gì, nhiều tuổi nhưng họ có giàu và đầu tư nhiều tiền của để làm album không? Ý của em là những album mà coi là đỉnh cao thì cũng chằng mắt nhiều tiền để làm.

[/quote]

Nếu chọn 3 album xuất sắc nhất của Bob Dylan, Bruce Springteen, David Bowie thì bác chọn album nào (đỉnh cao thì cũng chỉ có 1, 2 lần thôi chứ 10 đỉnh thì chả gọi là đỉnh nữa)

Và em cũng nói đa phần thì bác đưa con số 8:2 thì để chứng minh điều gì? (8 có phải là đa phần hay 2 mới là đa phần)

10. concocxanh246

@ haihamhoc1: có thể cách nghe nhạc của mình và của bạn khác nhau nên quan điểm trái ngược nhau. Trong lúc mâu thuẫn như vậy mình đã nặng lời. Mình xin lỗi bạn.

@ no1knows: mình đã hiểu nhầm ý bạn.

Trong câu nói của bạn: Em thấy đa phần các band nhạc, lúc còn trẻ khi có ít tiền họ thường tung ra được nhiều album hay.

Mình thấy có chữ như vậy nên hiểu nhầm thành lúc các band còn trẻ thì âm nhạc của hay hơn khi đã có tuổi.

Bạn cho mình xin lỗi nhé.

11. concocxanh246

Thank you. Great list!

12. concocxanh246

Riêng ý kiến của bạn no1knows bao giờ mình cũng coi trọng.

13. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Không dám nói là nghe nhiều vì mình chỉ có ~ 600 CD nhạc Rock thôi nhưng mình thấy tất cả các tạp chí về nhạc Rock và Metal đều để tham khảo thôi . Chúng chỉ dành cho những ai mới nghe còn với những ai đã nghe Rock & Metal 20 - 30 năm thì chỉ có giá trị tham khảo . Thậm chí chẳng giúp ích được gì .

Nhớ thời bao cấp mình nâng niu từng tạp chí một , đọc ngấu nghiến đến thuộc lòng vì hồi đó có biết gì đâu . Lâu lâu mới có 1 ,2 tạp chí lọt vào VN nên quý lắm , anh em chuyền tay nhau đọc tới khi nó nhầu nát .

Bây giờ đất nước thông thương với thế giới nên rất sẵn thông tin . Mình cũng háo hức đọc nhưng nhận thấy đọc để biết thôi , để tham khảo thôi vì họ là người yêu Rock , mình cũng là người yêu Rock nên sở thích đôi khi không khớp nhau và đó là việc Rất Bình Thường trong cuộc sống .
    Ví dụ cho vui :
    - Nhiều người khen The Dark Side Of The Moon là hay nhất của PF nhưng ngay từ những năm 90 mình vẫn xếp Wish you're Here là nhất .
    - Nhiều người xếp Metallica trên G'n'R nhưng mình xếp họ ngang tài ngang sức nhau ...... còn nhiều ví dụ lắm nhưng thôi .
    Nhận xét của mình không là duy nhất đúng , chỉ có tính tham khảo và nếu bầu chọn thì chỉ là 1 phiếu thôi . Thậm chí là 0 phiếu nào vì có ai mời mình vào ban giám khảo đâu ??
    Tóm lại mọi danh sách xếp hạng của tất cả các tạp chí có trên đời này chỉ là tài liệu tham khảo Và nói thật từ lâu mình đã không để ý rồi . Mình chỉ xem trên Amazon & Billboard để biết có ban nào mới ra , đĩa nào mới ra mà thôi .
    Năm mới chúc các huynh mọi điều tốt lành

14. haihamhoc1

haihamhoc1 Advanced Member

Về quan điểm nghe nhạc của mình thì mình không quan trọng lắm việc album nào hay hơn album nào hay band nào giỏi hơn band nào, mọi so sánh đều là khập khiễng.

Mình thường chỉ đánh giá album này thích nghe hơn, nghe vào hơn và sẽ nghe nhiều lần hơn so với album khác của cùng 1 band/artist, hoặc là cùng 1 dòng nhạc thì thích nghe band này hơn band kia vì band này nghe vào hơn hạp với gu hơn, cuối cùng là cảm thấy thích dòng nhạc này hơn dòng nhạc kia thì sẽ nghe nhiều nhạc của dòng này hơn. Người nghe nhạc có tài thánh gì đi chăng nữa thì họ cũng chỉ thích hay hạp gu với khoảng từ 2 đến 3 dòng nhạc cùng lắm là 5, trải nghiệm dần theo năm tháng, chứ không thể nào ôm đồm hết được , với lại thời gian bỏ ra để tìm hiểu, cảm thụ, sưu tầm nhạc cũng tiêu tốn không ít công sức.

Tóm lại là bây h chỉ thiếu thời gian nghe nhạc chứ như hồi học sinh, sinh viên có thời gian chịu khó tìm hiểu rất nhiều dòng nhạc/nhánh rồi các band từ mainstream cho đến underground của các dòng/nhánh đó, mà nói thật chứ mainstream còn dễ tìm dễ nghe, chứ underground thì thôi rồi, mông lung vô tận, nhặt nhạnh may lắm mới được 1 vài đĩa hay.

15. concocxanh246

Ý kiến của bạn chắc chắn là một phiếu bầu nhé.

Mình đánh giá cao ý kiến của bạn. Và mình tin nhiều độc giả diễn đàn cũng vậy.

++++

@haihamhoc1: ý kiến của bạn rất hay và chí lý.

16. no1knows

no1knows Advanced Member

thật ra mọi sự đánh giá chỉ là ý chí chủ quan của con người thôi. Riêng cá nhân em thấy hiện giờ Metal nhiều phần underground và rất hay. Nhiều band trong số này bắt đầu vươn dần lên mainstream như Gojira hay Mastodon. Tuy nhiên, vẫn còn rất nhiều band underground hay và rất đáng nghe như các band Vektor, Cagligula's Horse...

17. concocxanh246

Bạn no1knows nói có lý.

++++

Sau đây là một album tiệm cận Top 7 trên (và rất có khả năng lọt vào Top 7 trên):

Sepultura – Chaos A.D.

18. concocxanh246

Đương nhiên đây là great list.

Song mình nghĩ là sẽ rất tuyệt vời nếu no1knows chia sẻ thêm mấy album mà bạn chưa post.

++++

Mình đã có thêm album crak the Skye của Mastodon vào kho nhạc của mình.

Tiện đây mình muốn hỏi bạn xem album Kyuss - s/t có phải chính là album "Welcome to Sky Valley" không vậy?

19. no1knows

no1knows Advanced Member

Kyus - s/t chính là album Sky Valey đấy bác ạ.

Một số album có chất lượng rất ổn (nhưng ít người biết) có thể kể đến

1. Green Carnation - Light Of Day, Day Of Darkness
    2. Voivod - Nothingface
    3. Agalloch - Ashes Against the Grain
    4. Kayo Dot - Choirs Of The Eye
    5. Unexpect - In A Flesh Aquarium

20. concocxanh246

Cảm ơn no1knows.

Đây chính là món quà Tết ý nghĩa nhất cho mình và anh chị em box mình.

21. haihamhoc1

Mình vừa mới nghe The Book of Souls của Iron Maiden, rất hay, sẽ book vé xem tour của band vào tháng 7 tới, khách mời là Ghost, Kamelot và Exodus. Up the Irons!!! \m/

22. concocxanh246

Một album tiệm cận Top 7 trên (và rất có khả năng lọt vào Top 7 trên):

Metallica - Metallica (Black Album)

23. concocxanh246

Chúc mừng bác nhé!

Không biết bác có phải là Việt fans đầu tiên đi dự liveshow của Iron Maiden.

24. haihamhoc1

không bác ơi, nhiều người Việt đi dự liveshow của nhiều band đỉnh lắm rồi

25. concocxanh246

@haihamhoc1: Thông tin của bác thật tuyệt và đáng mừng.

Dần dà, cuối cùng chúng ta tin rằng (mà chắc chắn sẽ vậy) những Metallica, Iron Maiden .v.v. sẽ sang Việt Nam biểu diễn.

Hihi.

Share This Page

Loading...