Nhờ các cao thủ tư vấn về chọn mua đầu DVD để nghe CD

Discussion in 'Nguồn phát đa kênh' started by thanhbinhdn, 16/11/11.

1. thanhbinhdn

thanhbinhdn Advanced Member

Hiện nay mình đang sử dụng đầu DVD và ampli victor ax-z911 lấy tín hiệu từ đường coaxial hoặc optical out của DVD nghe rất khá .Không cần đầu tư đầu DVD,CD mắc tiền.

Tags:
  2. Vô Ảnh

Vô Ảnh Advanced Member

:) Có phải mục đích của bác chủ topic đây là muốn dùng cái DVD để nghe nhạc được như chất âm của cái CD không ? Và với dự định của bác là trang bị thêm cái Pre..5 -> 7M ( Theo em phải là bộ D/A chứ ). Như vậy thì với mức tiền từ 5->7M đó bác mua được 1 em CD cũng khá khá đấy..
    :lol:

3. lehuycuong

lehuycuong Advanced Member

Khi bác có đầy đủ đạn dược có lẽ bác sẽ nghĩ khác đấy ạ :wink: , nếu bác nghe cdp tầm khoảng 5tr thôi thì đã khác nhau đến 1 chín 1 ngàn rồi.

4. ADN

ADN Advanced Member

Cái này chắc ko bác ? :D

5. Nhim meo

Nhim meo Advanced Member

Mình xin tiến cử DVD Denon DVD-1940 con này xem phim và nghe nhạc đều hay đó bác

6. khanhdq09

khanhdq09 Advanced Member

Một loạt topic ngay trang này, bác chủ chả chịu đọc gì sất...mở thêm làm chi ?
    viewtopic.php?f=8&t=59379
    viewtopic.php?f=8&t=22971
    viewtopic.php?f=8&t=56639

Mà đã rủng rỉnh 5-7 T rồi, làm phát CDP việc gì phải mua DVD làm gì bác? :shock: . Trừ khi bác muốn giải quyết khâu tiện lợi, có nghĩa vừa muốn chơi nhạc, vừa muốn xem DVD mà ko cần lích kích 2 cái đầu cho tốn diện tích. Và ý bác muốn nó phải chơi CD hay,tương đương hoặc bằng một chiếc CDP tầm trung trung..? Đấy, bác đọc lại, ngâm cứu mấy cái link em đưa trên kia kìa, ra hết mọi điều bác băn khoăn :wink:
    P.s : Em góp ý bác chủ tí..Bác đừng gọi là các cao thủ này nọ...tư vấn. Nghe khiếp lắm !. Gọi là AE cùng nhau chia sẻ, tâm tình,góp ý kiến, giúp nhau để cùng được chơi..được thỏa niềm vui Audio. Thế thôi, chứ cao thủ cái nỗi giề. :mrgreen:

7. dc123

dc123 Advanced Member

Em nghe DVD qua DAC California Audio Lab với ampli Golden Tube. Nhạc trữ tình rất ngọt ngảo, vocal cũng rõ nét như nghe CD vậy.
    Khi nối DVD qua DAC, bác chỉ dùng bộ cơ và mắt đọc của DVD, còn bộ sử lý là của DAC, nên bác có DAC đèn thì có thể ra chất âm đèn.

8. lehuycuong

E nghĩ là kg chắc lắm nhỡ khi bác lấy DVD giá 500 US thi đấu với cdp 5tr của e thì chít sao :lol:

9. ADN

ADN Advanced Member

Pioneer DV-S9 giá giờ tầm trên 5tr một chút, bác lấy CDP nào tầm tiền đó để ăn được em DVD này bác cho em biết với ah.
    Hoặc em Sony DV9000ES cũng tầm giá đó.
    CDP mà ăn được với khoảng cách một 9 một 10 là em cũng nể bác rồi chứ đừng nói một 9 một ngàn.

thanhnos2112 likes this.
  10. Mike

Mike Advanced Member

Chưa chắc đâu bác ADN, em biết có bác mua con JVC K2 (giá thấp hơn giá bác đưa ra một quãng) đi thử với DVD Pioneer gấu của chủ nhà nó nện cho tím tái đấy, bác lehuycuong nói khá có lý đó nghen... :mrgreen:

11. ADN

ADN Advanced Member

Vâng, điều này hoàn toàn là có thể lắm chứ.
    Nhưng bẩu một 9 một 1000 thì e rằng hơi quá.
    ko bít CDP 5tr của bác lehuycuong là gì, em muốn biết quá ?

12. Mike

Mike Advanced Member

Em đoán là Victor, tiếng sáng lắm... :oops:

13. lehuycuong

E quen miệng nói 1 chín một ngàn cho vui mà bác, :D chứ kg có ý phân định hay dở như bác nghĩ đâu ạ.

14. ADN

ADN Advanced Member

hị,,,hị.... vâng, vui tí bác cho em hỏi CDP 5tr của bác là CD gì vậy ? :p

15. lehuycuong

Cdp victor XL-Z711 giải mã K2, e đang dư nhưng rao vặt hoài bán chưa được nên e PR cho e nó một tí mà bác "xoi xét" e dữ quá, thôi e ngủ đây :)

16. ADN

ADN Advanced Member

Em hỏi cho nó bít cái tên em nó thôi, chứ về em victor XL-Z711 này thì em chưa được nghe cũng chưa từng nhìn thấy nên ko dám bình luận. :p

17. lehuycuong

Theo e thì kg lãng phí đâu bác ạ, vì bộ cơ (là đầu DVD bác đang xử dụng) rất quan trọng, bác cũng đã thấy giá bộ cơ rẻ rẻ cũng >1000 US rồi nếu kg quan trọng thì nhiều bác sẽ dồn hết 100% "công lực" vào DAC rùi. :)

18. November_Rain

November_Rain Advanced Member

rẻ rẻ > 1000$ là rẻ hả bác?
    bác phát biểu vậy chắc hẳn bác biết rõ về transport, mong bác chỉ giáo cho e và các bác khác nó quan trọng ra sao, cái gì làm nên sự quan trọng đó?

kính bác!

19. nhacvang2009

nhacvang2009 Advanced Member

Em nghĩ là đầu CD hình thức khá 1 chút, đời không quá cũ, mắt mũi tốt trong tầm 5 tr thì tiếng chả hơn gì mấy cái DVD cùng tầm tiền như Sony S9000 ES, NS 999 ES, Denon 2930, pioneer S9, S10; còn nếu so với mấy cái CDP đời cũ sản xuất trên 20 năm thì hơi khó so sánh, mà lại phải lo khoản mắt mũi, hình thức thì ko thể so được

20. November_Rain

nếu cùng hãng thì e đã trực tiếp xài bao gồm:

Sony:
    CD: SonyX77ES/X777ES/777ESJ; DVD: Sony DVP-9000ES. CD tốt hơn DVD ở bass, có vẻ mộc hơn (gọi là mộc nhưng thật ra nghe lâu thấy hơi bí bí) nhưng kém hẳn về độ bóc tách, chi tiết, độ uyển chuyển, lớp lang và độ động cũng không bằng DVD. CD tốt hơn khi nghe vocal/jazz & accoustic, kém hơn khi nghe nhạc cụ. Riêng về nhạc cụ để test bass - bass đàn dây (đĩa CD gangbass track 1, 5,6, các track trong Female Audiophile : 500 miles, The very though of you, You don't bring me flower) thì CD thậm chí nghe (nghe lâu mới thấm thía) kém hẳn so với DVD về độ bóc tách, hơn DVD về mid vocal. Test độ động: Cry me a river - Michael Bubble minutes 1,2, Sarasate - Zigeunerweisen Op.20, Violin concerto - Tchaikovsky in D major, Op.35, Canzonetta: Andante, Flameco Cancion. Tất cả các track này CD không thể hơn DVD về tổng thể.

Pioneer:
    Pioneer PD-T07/T07A; DVD S10A, cũng gồm các track như trên, T07/T07A thậm chí còn kém hẳn về mid-bass khi so với S10A, nổi trội hơn 1 chút về mid-high & treble (độ mịn và tơi - sorry, e khó diễn tả đành xài tạm 2 từ mịn & tơi). Về tổng thể CD không hơn đc DVD. Về chức năng kém hơn khi không đọc được ... DVD :mrgreen:

Loa: thôi khỏi so, lỡ động chạm thì mệt lắm :lol:

Tất cả các nguồn âm ở trên nếu so với MicroSeiki DD7, Pioneer PL-5/7 ... đều đi ngủ hết :lol:

đầu tuần có mưa và gió, e buồn buồn cũng ngồi chém gió :lol:

21. khanhdq09

khanhdq09 Advanced Member

Giời vẫn mưa...Bác review phát em Pi S9 được ko ? Em định tìm mua em này...vì trông gấu quá :mrgreen: . Tks bác

22. November_Rain

giời ... hết mưa rồi ạ :mrgreen:
    e không xài Pioneer DV-S9 nên e không review được :mrgreen:

23. KtsHoangLe

KtsHoangLe Advanced Member

Thử so sánh để chấm điểm phải lập cả hội đồng chứ nhỉ, vài ng trở lên mới khách quan...
    Riêng mềnh e nghe DVD Pionner S838A của em đã thấy ngon lắm roài...hehe
    Quay đi quay lại bán vài cái CDP bốn năm trục triệu giờ vẫn phải chung thủy em nó...ặc ặc

24. Mike

Mike Advanced Member

Test trực tiếp với Denon S10 trơn em phải bán Denon đi vì con S838A đó bác Kts. Giờ sau 3 năm vẫn đang xài em nó. Cheers! :lol:

25. KtsHoangLe

KtsHoangLe Advanced Member

Khà khà...hóa ra mềnh tưởng chỉ có mềnh cứ tưởng tai làm sao, DVD lại hay hơn CDP...giờ có cả bác Mike...hehe
    Thả nào nghe nó tai mềnh thấy thô thô mộc mộc ngọt ngọt kiểu =>đường đỏ thời bao cấp..ặc ặc
    Em cũng sài em nó 3 năm roài... :wink:

Share This Page

Loading...