Nhờ các bạn tư vấn cách âm của nhôm kính giữa 2 phòng.

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by thangfjri, 4/9/11.

1. Không Tâm Thái

Không Tâm Thái Advanced Member

Nghe bác nói cảm giác âm thanh là vật chất :?: :shock:
    Vặn to nó nén nữa mà phòng kín quá nó làm phồng cửa ra mất, kO thì audiophile chắc bẹp gí

2. 208

208 Advanced Member

Vâng xin cảm ơn bác đã khai sáng! Thế mà hồi xưa em bảo bọn bạn đi vũ trường là cái cửa kính nó rung rung theo nhạc là do nó thích nhảy hip hop, vậy mà bọn nó ứ tin! :lol:

3. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

EURO WINDOW chọn loại kính 2 lớp cách âm là ngon lành!

4. Không Tâm Thái

Không Tâm Thái Advanced Member

Sóng âm làm rung kính chứ đâu phải do "cái gì" bị nén :shock:

5. 208

208 Advanced Member

Em thì thấy bác đang tự biên và tự diễn! :mrgreen:

6. thangfjri

thangfjri Advanced Member

Cám ơn các bạn đã nhiệt tình tư vấn.
    Cả tuần bận quá nên không vào cám ơn các bạn đã tư vấn giúp ý kiến ngay được, mong các bạn thông cảm.
    Tôi đã thử lắp 1 bộ cửa sổ kích cỡ 80 x 120 loại cửa upvc thép cường lực ,khung upvc loại thép dày 1,5 ly ( có loại chỉ 1ly hoặc 1,2 ly ) kính an toàn 10.3.8, toàn bộ gioăng và phụ kiện GQ cửa Đức.
    Có mấy nhận xét:
    -Lắp 1 bộ cửa rất mệt, gọi mãi mới có người đến làm, phần lắp cửa riêng phần nề riêng không làm sao khoán gọn được.
    -Giá cao nếu chỉ mục tiêu làm đẹp thì ok còn để cách âm thì thất vọng hoàn toàn, không bằng bộ cửa sổ gỗ lắp kính trước của tôi đang dùng.
    - Ngoài ra còn 1 chuyện phát sinh mới vì cửa upvc quá kín khe lọt gió nhỏ quá nên khi bật quạt thông gió tiếng gió chui qua khe cửa kêu như còi không thể chấp nhận được, tôi lại phải gọi thợ đục 1 lỗ thông gió 20x20cm thế là đâu lại hoàn đấy tiếng lọt qua lỗ gió và thêm tiếng gió đi qua lỗ gio như gió mùa đông bắc thổi ( quạt thông gió nhà tôi dùng loại 860m3/h ). Tôi lại phải mua 1 cái quạt thông gió nữa lắp vào cái lỗ vừa đục cho kín lỗ đục lại và nghe nhạc hút thuốc trong hoàn cảnh không thông gió.
    - Được mỗi cái âm ly vô địch có vẻ khoái vì cửa đẹp.
    Mời các bạn tư vấn tiếp vì tôi còn cửa ra vào và cửa thông 2 phòng phải xử lý tiếp.

7. dungAD

dungAD Advanced Member

Bác cứ làm cái cửa như thế này, đảm bảo cách nhau 1m trong và ngoài không nghe thấy gì. Cửa Euro window ngăn tiếng động từ đường phố vào phòng thì được, ngăn tiếng nhạc từ trong phòng sang ngay phòng bên cạnh hiệu quả không tuyệt đối vì còn truyền rung động tần số thấp.
    Loại cửa gỗ này em đã làm việc với nó 10 năm em biết rõ hiệu quả của nó, chỉ có điều nó hơi nặng nề, thẩm mỹ không cao, không lấy được ánh sáng như cửa kính 2 lớp. Em đã rất trăn trở về vấn đề này và đã đến các phòng có lắp kính thì thấy rằng, cửa kính chỉ giải quyết tương đối vấn đề cách âm. Tuy nhiên để hài hòa các nhu cầu trong sử dụng thì phòng nhà em vẫn phải sử dụng cửa sổ = kính. Nhưng với yêu cầu của bác cách âm với phòng học của con ngay bên cạnh thì đây là cách tốt nhất.
    Nếu bác vẫn muốn cửa kính thì: khoảng giữa 2 lớp kính phẩi rất dầy ( > 20cm ), gioăng cao su thật kín và gờ cửa 4 phía cũng phải nhiều cấp zic zac.

Attached Files:

8. Nam_Viet

Nam_Viet Approved Member

Đơn giản nhất là cửa uPVC với kính 2 lớp và đề nghị bên lắp cửa bơm đấy foam vào trong xương cửa. Cửa này rất kín khít, khung nhựa và bơm foam nên cách âm rất tốt và cũng rất dễ mua.

9. trongphu0202

trongphu0202 Approved Member

Hiện trạng công trình mình giờ thế nào bác chủ top nhỉ, bác cứ post hiện trạng lên, em sẽ tư vấn giúp nhé, vấn đề này là nghề của em đấy, anh em mình làm quen giao lưu, em ở Hà Nội :)

10. hscc

hscc Advanced Member

Theo em thì bác không cần làm gì nhiều, mua cái tai nghe về để lúc nào nghiền quá thì nghe thôi. Em nói khí không phải chứ bắt con học trong khi mình thì nghe nhạc thì tâm lý con nó cũng không thoải mái đâu, tốt nhất là mình phải làm gương trước, giờ con học thì bố cũng đọc sách hay làm gì đó, còn giờ giải lao thì cả nhà cùng nghe nhạc thế là vui vẻ cả nhà :D

11. thangfjri

thangfjri Advanced Member

Bạn nói cũng đúng, chính vì muốn đảm bảo điều kiện cho con trai học nên tôi mới tìm cách cách âm giữa 2 phòng. Trẻ con giờ nó học cả ngày học đến tận 11h đêm, người lớn cũng đi làm suốt ngày và cũng cần giải trí để còn phục vụ con cái. Theo tôi cần hài hòa cả 2 thì mới ổn.
    Cuối cùng thì tôi lắp cái cửa nhựa UPV với kính hộp cách âm và cũng đạt được mục đích.

12. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Mới chuyển sang nhà mới, gần mặt tiền đường lại có gờ giảm tốc, tiếng ồn cứ đập vào tai, ngủ cũng không ngon giấc, em mò mãi ra cái này, cụ nào cùng hoàn cảnh thì làm theo để nhà bớt ồn. :( :(

13. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Như vậy cửa gỗ loại ở rạp chiếu phim là giải pháp tốt nhất phải không các bác? Topic hay em xin còm lại để đánh dấu theo dõi.

14. HoangLamthhd

HoangLamthhd New Member

Khu 6 Thi tran Thanh Ha - Thanh Ha - Hai Duong
    Theo em bác nên dùng vật liệu cách âm ốp bên mặt tường và cửa của con sẽ có hiệu quả lớn nhất. Đó là nguyên lý cách âm.

Share This Page

Loading...