Nhờ các bác tư vấn về cassette deck

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by takitori, 1/8/12.

1. Zorro

Zorro Advanced Member

Chào bác.

Bác có thể nói rõ hơn là băng bị sôi đều từ đầu đến cuối, hay có lúc sôi, lúc không sôi? Thứ 2 là âm thanh nhạc thu vào có bị tiếng sôi lấn át không? Và âm lượng nhạc vẫn đều hay lúc to lúc nhỏ ạh?

Khử từ cho đầu từ cũng không quá quan trọng bác ạh, vì phải với đầu tốt và thu tốt thì mới nhận ra sự khác biệt. Sau khi khử từ thì âm thanh sẽ trong trẻo hơn, tách bạch hơn, nhưng không nhiều; và trường hợp máy của bác không phải do đầu từ bị nhiễm từ gây ra đâu ạh.
    Nếu bác ở SG, bác ghé em, em đưa mượn khử từ về để khử, cũng đơn giản và nhanh thôi ạh.

2. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Không sao bạn ơi. Có thể mỗi người có một cách tiếp cận vấn đề một cách khác nhau.... Tôi thì tôi nghĩ nói theo cách tôi viết trên thì mọi người tự phân tích sẽ dễ hiểu hơn chứ giờ bê định luật nọ nguyên lý kia ra để nói sợ mọi người khó hiểu..... Mong mọi người có cách nhìn nhận vấn đề đúng mà thôi. Tộ ghét nói vẻ thần bí này nọ thông cảm nhé...

3. Ocsen

Ocsen Approved Member

Chào bác,
    Về âm lượng thu thì cơ bản là đều không bị to hay nhỏ rõ ràng bác ạ. Conf vấn đề sôi là theo cảm nhận của em tiếng không được trong, nói chuẩn ra là có đoạn ở mức độ kiểu như hơi rè và có tiếng xì ở mức độ dễ phát hiện, không đến nối lấn át. Tiếc em không ở SG để thử mượn khử từ của bác về thử, em cũng không đặt vấn đề khử từ lên hàng đầu cũng chỉ vì em nghe các bác trao đổi nên em hỏi vậy bác ạ. Em loại trừ nguyên nhân do băng vì em mua và thâu bằng băng mới.

4. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

Hehe, vâng hôm nào rảnh mời bác qua, em chuyển nhà mới lâu rồi. Nhiều đồ chơi liên quan đến cassette lắm

5. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

Nếu ở HN thì qua tôi cho mượn khử từ về khử. Như mô tả mình nghĩ là do phần thu của Revox có bệnh ( mạch thu có vấn đề)

6. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

Anh đang có Deck Pioneer CT-F850 dùng thu băng rất tốt (3 đầu từ, đầu từ sắt Sendust) qua a mà xem nhé.

Last edited: 29/7/17
  7. nynoko

nynoko Advanced Member

E lại vừa lấy con naka 700 rồi! Nghe thì ổn, nhưng thu mờ và lệch kênh, a xử lý cho e được không. E thấy con này khá phức tạp

8. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

A ko có sơ đồ Nakamichi 700, với lại đợt này công việc cũng hơi bận nên ko có thời gian sửa.

9. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác có bán Pioneer CT-F1000 không bác? Nếu bác thấy bất tiện, bác PM nhé

10. nynoko

nynoko Advanced Member

Vâng cám ơn a Cường, chiều nay e chỉnh thu cũng tương đối rồi,phát thì tuyệt vời sau khi chỉnh

11. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

E để ghép bộ với M-73, C-73, RT-701 và RT-909 cho nó đẹp bác ạ.

12. sonhaf1

sonhaf1 Approved Member

bác nào chơi catsette deck PIONEER CT900 ,CT920 tư vấn giúp em với loại này thứ phát có được không ạ âm thanh thế nào ,máy có ổn định không ạ .mong các bác tư vấn dùng em đang muốn đầu tư nhưng chưa biết thế nào .thanks

13. Maidanhan

Dear bác

Nếu bác đã lựa chọn đến máy máy đó, bác gắng nén mình lại tìm con CT-950 hay hơn. Về kết cấu máy máy này không khác nhau nhiều, nhưng CT-950 các tiện ích để thu của nó làm kỹ hơn và đặc biệt nó gần CT-F1250 nhất.( Phải nói trc là CT-F1250 nhiều người nghe không thích đâu dù nó dùng 1 con Single-FET ngay tầng Headplay- Dùng Single-FET hay Dual FET đc xem là đẳng cấp chế tạo những năm 1980s đấy bác ạ )
    Tôi cư tiếc mãi lần ở HPG, gặp con CT950 nhưng lại cũng thòm thèm con AKAI R99, cuối cùng lất R99, hơn tuần sau bán mất CT-950

Last edited: 31/7/17
    Cuongdv likes this.
  14. Maidanhan

Dear bác

Bác thay cặp tụ vỏ màu cam ngay trên Board EQ Playback bằng cặp tụ Silver đi, tiếng nó sẽ khác di nhiều đó, không chỉ đẹp nữa đâu ( Chắc bác hài cho vui ). Mấy cặp tụ trên board chính, dưới board MIC, LỈNE IN liên quan trực tiếp đền Signal Out cũng rất kém, nên thay đi bác ạ
    Nếu bác đỏi ý bất ngờ báo tôi nhé. Máy tôi làm ngon, cần tiền mua mấy con cũng thích, bán đi tháng trc rồi, giờ lại thấy hồi sức, lại tái vũ trang

Cuongdv likes this.
  15. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

Em đang có CT-F850 điện 120V thu phát rất tốt, nếu bác ở HN thì mời bác qua em xem nhé.

16. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

Cảm ơn bác đã chỉ dẫn, em sẽ thử và báo lại kết quả. Deck em mua để bầy là chính chứ ít nghe vì ít băng cassette gốc.

17. Zorro

Zorro Advanced Member

Chào bác.
    Vậy thì phần thu của máy bác không bị hư, khả năng phần Bias hoặc EQ đã bị chủ trước chỉnh chọt sai đi thôi. Nếu bác có thợ tốt thì đưa họ chỉnh lại là tốt thôi. Còn nếu bác có đồng và biết cách đo, em sẽ hướng dẫn bác chỉnh lại được.

18. Maidanhan

Dear bác

Thôi, nếu ý bác thiên về hoài niệm nhìn, đừng nên tác động, tìm đc chú tụ bạc giá tri lớn để đấu song song tụ dầu cũng cũng vất vả và nhiều tiền, lại mất công nữa, bác làm vậy mất công đi. Bác chú ý 1 điểm lúc nào hứng nghe nhé: Dòng máy 120, 125VAC khi cấp đúng điện áp nuôi, tiếng khac hẳn bác ạ. Tôi chưa nói hay hoặc không hay, chỉ riêng điện áp cung cấp chp phần IC tiếng đã thay đổi rất lớn so với khi cấp áp 100VAC bác ạ.Cu thể có cuộn 24-0-24, 15VAC, sau khi cấp áp đủ 120, nó là 27-0-27, 16.5 và khi ấy áp DC sẽ là 36-0-36 VDC thay vì 31-0-31VDC khi ăn 100VAC. Con CT-F1050 nhìn rất thuong, nhưng khi đặt sang 220, tiếng nhạc cụ dải trung rất nét. Cái anh CT-850 của bác chắc không ngoại lệ đâu.
    Bác cho xin số ĐT, có đk ta bàn bạc

19. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

Cảm ơn bác, e cũng là thợ nên nếu có khả năng làm cho nó hát hay hơn thì em cũng cố làm (giờ e chỉ sửa đồ mình chơi, ko sửa kiếm tiền nữa), đồ e mua để dùng ko bán nên cũng ko cần giữ nguyên bản. Nhà em có đủ các nguồn 100V, 120V và 220V có ổn áp và lọc, loại đầu nào e dùng đúng điện áp loại đó.

Con CT-F850 của e tuy điện 120V 60Hz nhưng e xem sơ đồ thấy nó dùng 2 mô tơ DC và có mạch ổn áp nguôn DC sau nắn nên dùng điện 50Hz cũng không bị sai tốc độ như loại Deck 120V 60Hz dùng mô tơ AC, e nghe CT-F850 (đầu từ sắt Sendust) thấy còn hay hơn CT-F1000 (đầu từ Ferrite).

Số của e 091 32O 1432 hoặc 098 857 1987 (Zalo: Cuongdv) hoặc FB là Vctv Do, e sinh năm 1958.
    Rất vui được giao lưu với bác.

20. nguyenha7940

Lại gặp một người sưu tầm kỳ công...
    Chúc bác có những tác phẩm đẹp....

Cuongdv likes this.
  21. Maidanhan

Bác rất mới trong suy nghĩ. Năm 2002, tôi mua đôi TANNOY, lúc ấy thấy AE chơi nâng niu từng đoạn dây có chữ TANNOY, tôi cũng bị lây. Sau đó cứ dây mạ bạc nện vào dọc tuyến tín hiệu, trc sau phân tần, phân tần của nó bật hết các tụ ra, gom tụ bạc thành 4.7 và 6.8uF thay hết các tụ này, cho 1 cậu em cái dây có chữ TANNOY. Cặp loa sau đo nặng hơn cặp loa cũ rát nhiều, nên cứ giữ chơi, chả đổi chác gì nữa, chỉ suu tập thêm loa Alnico về nạp lại từ để thi thoảng thay đổi

Tôi muốn nói là áp cung cấp cho IC khuyêch đại ngay từ đầu, nhất là bác nghe bằng headphone, còn DC Motor có mạch Regu rồi, không ngại

Trước hay sau, sớm hay muộn, các đàu từ Sendust sẽ perform các bản Vintage đẹp nhất và hay nhất, giống như nay kiểu gì ta cũng thấy gà ri nuôi thóc ngon hơn hẳn gà to, cao dù nhập từ nước nào. Tuy nhiên, nếu tự ghi các bản Analog từ LP hay R2R xịn, từ amourphous vẫn nhiều lợi thế hơn trong đk Home
    Tks bác cho số, tôi kém bác tuổi và hợp mệnh với bác

Cuongdv likes this.
  22. Maidanhan

À mà quên mất, Sendust không phải từ mà dân gian quen gọi là từ sắt đen đâu bác ạ. Pioneer CT-F1000 là dòng ferrit Xtal khác với Ferrit thường đó bác. Tôi không nhớ con một cái máy, chủ nhân tên Cường gặp 2011 hiệu Technic giống con M250, nhưng LED màu vàng đánh hay chết người dù từ PlayHead đến board EQ playback dung tụ, chưa phải trực tiếp

Cuongdv likes this.
  23. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

ở HN có bác nào nhận vệ sinh bảo dưỡng cân chỉnh đầu cassett ko các bác nhỉ.

24. nguyenha7940

Bạn vê
    Bạn cần vệ sinh cân chỉnh gì thế...

25. Ocsen

Ocsen Approved Member

Vậy em sẽ tìm một bác thợ nhờ kiểm tra bác nhỉ, cảm ơn bác nhiều.

manhdo likes this.

Share This Page

Loading...