Nhờ các bác tư vấn về cassette deck

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by takitori, 1/8/12.

1. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Bác kiếm đc 777 mới thì cơ bền vô địch , 939 cơ nâng cam trợ lực phức tạp lại tuyền nhựa hỏng rất khó sửa

2. trai168

trai168 Advanced Member

Dạ cảm ơn bác nhiều nhiều

3. Zorro

Zorro Advanced Member

Chào bác.
    Em chưa xài qua máy Technics này nên không biết chính xác nó thâu có tốt không.
    Theo em máy này thâu chỉ ở mức tạm tạm thôi ạh, nếu bác muốn thâu tốt thì nên kiếm những máy 3 đầu từ đời mới sau này, chất lượng âm thanh thâu tương đối được, thao tác thâu và theo dõi khi thâu cũng dễ dàng hơn.

4. dungTN1961

dungTN1961 Approved Member

Cám ơn bác Zorro.
    Tôi đang có máy Technics RS 650U nhưng bị đứt dây curoa, không biết chất âm như thế nào nên chưa đầu tư sửa chửa.
    Xin ý kiến tư vấn của bác có nên sửa con Deck này không?

5. Zorro

Zorro Advanced Member

Máy Technics thế hệ này phát nghe cũng tốt bác.

Không biết máy bác bị đứt dây curoa nào, nếu là dây curoa capstan thì kiếm dây thay thế hơi khó ạh, vì đường kính dây lớn hơn loại có bán sẵn trên thị trường, chắc phải độ lại mới xài được.
    Bác đo thử chu vi dây curoa zin đã đứt của nó là bao nhiêu, nếu không còn dây zin thì bác chịu khó mở đít máy ra, đo đk volant và đk pulley, đo khoảng cách 2 tâm, sẽ tính ra được chiều dài dây curoa ạh.

6. metroid

metroid Approved Member

Đã giải quyết được, thanks các bác!

7. drnguyenphu

drnguyenphu Approved Member

Nhờ các Bác tư vấn giúp em! Em có con Teac A-650 bị lỗi auto stop, cứ nghe một lúc lại stop phải tắt nguồn bật lại thì mới chạy lại, em không biết nó bị bệnh gì? Mong các Bác giúp đỡ, cảm ơn các Bác.

8. Amthanhco1976

Amthanhco1976 Approved Member

Em có cái cassette deck Teac V7BL rất mới, nhưng không hiểu sao khi play thì nó cứ bị đùn đầy sợi băng và stop, tua tới, tua lui bình thường. Nhờ sự trợ giúp tư vấn của mọi người ạ, xem nó bị bệnh gì và sửa như thế nào. Em ở HN. 0949773408 - 0984435373.
    https://www.youtube.com/watch?v=UKxbAAK2Hwc

9. trai168

trai168 Advanced Member

Em đoán bị lỗi khiển bác ạ. Mạch khiển Teac A-650 có 2 dạng, dạng đổ đặc cứng thì khó rồi, dạng rỗng thì dễ cứu hơn, mấy em Teac 630/650 10 con là bị lỗi phần khiển hết 9 con rồi

10. trai168

trai168 Advanced Member

Em đoán bừa:
    Một là trục capstan và bánh ép bị dơ -->> vệ sinh sạch sẽ cái đã
    (Nhớ dùng cồn thôi nhé, đừng dùng chất có gốc dầu nó sẽ nhai băng dù đã lau khô)
    Hai là bánh ép bị chai hoặc mòn -->> ngắm nghía kỹ là biết

11. drnguyenphu

drnguyenphu Approved Member

Cảm ơn Bác, em xem lại máy thì phần khiển là đặc và đã bị sửa chữa, Bác có thể tư vấn cho em cách sửa cái này được ko ạ?

12. trai168

trai168 Advanced Member

Cái này ngoài tầm chém của em, chắc phải thợ chuyên mới sửa được

13. pupil

pupil Advanced Member

Em xem thì thấy tốc độ bình thường, nghĩa là bánh cao su tì và trục capstan ok, vậy chỉ còn khả năng nó đùn băng là do tốc độ cuốn băng nhỏ hơn tốc độ nhả bang sau bánh tì, tức là trục cuốn băng quay quá chậm, bác tháo ra kiểm tra xem dây curoa hoặc bánh truyền động hay lò xo kéo bánh truyền động cho trục kéo băng có bị lỗi không? Dầu mỡ mà dính vào các bánh cao su/ curoa truyền động cho trục kéo cũng làm cho trục bị giảm lực kéo. Để thử lực kéo của trục, bác bỏ băng ra, lấy ngón tay giữ cái lẫy ở phía trên (gáy băng) rồi bấm Play, lấy tay chạm vào trục kéo, nếu nó quay yếu thì đích thị là curoa hoặc bánh xe truyền động có vấn đề.

14. ndp62

ndp62 Advanced Member

Máy của bác bị hỏng bánh đá ,nên chỉ FF , RW thì bình thường ,còn khi play thì trục capstan vẫn kéo băng ,nhưng do bánh đá hỏng (bị mòn ,trơ hết ma sát) nên không cuộn được trục reel cuốn băng T ---> do vậy băng bị đùn ra ---> máy auto stop là đúng rồi

15. đoquangtuan

đoquangtuan Approved Member

Em mới nhập môn bằng em Nakamichi 481,nhưng xem thông tin trên mạng rất ít thông tin,vậy kính mong các bác cao thủ trên diễn dàn đánh giá giúp em tổng thể về em này với ạ. Kính mong các bác giúp em cách thâu băng và cách đấu dây làm pre với ạ. Em xin cam ơn .

16. KIEU ANH

KIEU ANH Advanced Member

Giúp E sửa đầu tascam 122 mk iii với , E để máy hơn 1 năm ko dùng tới nay mang ra thu băng thì nguồn vào có , cắm line in có tín hiệu tốt nhưng bên phần cơ thì ko thấy có điện áp , có bác nào biết bệnh chỉ dùm E , E cám ơn .
    Kieu anh

17. Zorro

Zorro Advanced Member

Anh kiểm tra xem các cầu chì F001 và F002 trước thử có bị đứt không nhé!

18. KIEU ANH

KIEU ANH Advanced Member

Cám ơn bác Zo cái máy này ko có cái cầu chì nào , mình có kiểm tra trên google có những máy giống như của mình cũng ko có cầu chì
    Kiêu anh

19. phungduc

phungduc Advanced Member

Xin cảm ơn các bác. Cuối tuần vui vẻ

20. Zorro

Zorro Advanced Member

Vậy là máy của anh là phiên bản US, nên trên bo mạch tại vị trí gắn cầu chì, không gắn cầu chì mà xài jumper.

Anh chịu khó rút các socket dây điện của máy rồi cắm lại thử xem sao.

Anh kiểm tra điện áp cấp cho bộ cơ và control xem có hay không, theo các bước:
    - Dùng vôn kế đo 2 chân điện xoay chiều (AC) vào của Diod cầu D111 thử xem diện từ Transformer ra có hay không?
    - Đo điện áp DC ra của Diod D111 (vị trí +-) xem có hay không?
    - Tiếp tục đo điện áp DC của 2 chân các tụ C136, C137 xem có hay không?

Trước mắt, anh kiểm tra từng bước như vậy xem sao đã.

21. Đinh Mạnh

Đinh Mạnh Advanced Member

Chào bác zorro !. Nhân tiện bác cho e hỏi bệnh e tape a 721 revox của e cứ chạy được vài bài lại top bác ạ - chước khi chơi e lau đầu từ và bánh tỳ sạch lắm - chắc bác ko lạ j e nó ạ - À e quên sau khi tra dầu vào trục pascan bánh tỳ thì có bệnh như vậy e cho hơi nhiều bác ạ- Bác có thể cho e vài lời vàng ngọc đc ko ạ?
    1 - về triệu chứng e nó như vậy theo bác suy đoán có sử lý đc ko có biểu hiện bệnh e nó có nặng ko?
    2- hiện e nó có bệnh như vậy giá bao nhiêu thì lây đc hả bác ?

22. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác có thể nói rõ hơn là khi bác tra dầu vào trục Capstan, bác có tháo bộ cơ và trục Capstan ra ngoài không?

Sẵn đây, em khuyên các bác có máy đang hát mà bị Stop, thì không phải do trục Capstan đang quay mà bị kẹt gây ra đâu ạh, vì chưa bao giờ trục Capstan của máy Cassette Deck bị kẹt do khô dầu đâu, nên đừng tháo hộ cơ ra mà tra dầu cho trục Capstan, không khéo sẽ gây ra thêm những bệnh khác do quá trình tháo ra và lắp bộ cơ vào.

- Hiện tại, máy của bác có nhiều nguyên nhân gây nên bệnh này, trong đó có cả việc do bác tra dầu vào trục Capstan gây ra, nên rất khó xác định nguyên nhân do đâu, phải có máy trong tay và kiểm tra lại toàn bộ cơ chế hoạt động của bộ cơ, đo đạt các thông số điện áp, từng bước một mới tìm ra nguyên chính xác mà khắc phục bác ạh.
    - Giá máy này nếu chạy ngon lành, trước đây giá $650-$700, còn bây giờ em không để ý nên không biết. Nếu tình trạng máy đang hư thế này, bác không nên mua.

23. Đinh Mạnh

Đinh Mạnh Advanced Member

ok e cảm ơn bác rozzo đã viết:

Bác có thể nói rõ hơn là khi bác tra dầu vào trục Capstan, bác có tháo bộ cơ và trục Capstan ra ngoài không?

Sẵn đây, em khuyên các bác có máy đang hát mà bị Stop, thì không phải do trục Capstan đang quay mà bị kẹt gây ra đâu ạh, vì chưa bao giờ trục Capstan của máy Cassette Deck bị kẹt do khô dầu đâu, nên đừng tháo hộ cơ ra mà tra dầu cho trục Capstan, không khéo sẽ gây ra thêm những bệnh khác do quá trình tháo ra và lắp bộ cơ vào.

- Hiện tại, máy của bác có nhiều nguyên nhân gây nên bệnh này, trong đó có cả việc do bác tra dầu vào trục Capstan gây ra, nên rất khó xác định nguyên nhân do đâu, phải có máy trong tay và kiểm tra lại toàn bộ cơ chế hoạt động của bộ cơ, đo đạt các thông số điện áp, từng bước một mới tìm ra nguyên chính xác mà khắc phục bác ạh.
    - Giá máy này nếu chạy ngon lành, trước đây giá $650-$700, còn bây giờ em không để ý nên không biết. Nếu tình trạng máy đang hư thế này, bác không nên mua.

Vâng e xúc động wa ạ là vì bác có nhã ý giúp e ạ !
    Trả là trước đây e nó có chạy 1 hôm với e( vì e mới co e nó ) bình thường nhưng khi chơi phải vần trục pascal bên trái nhìn trực diện vào máy- thế là e lọ mọ thầm bảo có lẽ e nó khô dầu thế là e vác dầu máy khâu tra vào hơi nhiều cả trước trục bên trong trục ạ - (e ko giám tháo ạ) - vậy rồi e nó đổ bệnh như vậy . e lau rất khô bánh tì lại mà e nó vẫn vậy- chủ cũ bảo phải có nguồn điện thật ổn định e nó mới chạy - rồi e phải tìm biến áp vô cấp để đúng điện thì e nó chạy rồi cứ được 1 bài hoặc hơn tý là e nó stop mà stop rồi mà mình bật là lại stop ngay.

tks bác zorro!

24. naks

naks Advanced Member

[quote rozzo đã viết:

Bác đã chữa bao nhiêu con Revox A-710/B-215 hoặc Studer A-721 mà dám phán vậy? :lol:
    Máy secondhand sau 15-20 nă m thì mọi chuyện có thể xẩy ra, vì sao thì hỏi ông trời :)

Khi trục capstan bị khô dầu nó không hẳn là dừng hẳn, vẫn quay nhưng khi có tải(bấm play) nó sẽ dừng.

Khi chữa người ta thử tìm những nguyên nhân đơn giản nhất để tiếp cận giải quyết, không được thì tìm tiếp- đơn giản vậy thôi

25. chaulam

chaulam Approved Member

Riêng thì tin dùng Techins M45, có kenwood kx7030 em này 3 head, thu cũng rất tốt nhưng em ưu ái con M45 hơn cho dòng nhạc vàng và sến.

Hiệp Sỹ likes this.

Share This Page

Loading...