Nhờ các bác tư vấn về cassette deck

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by takitori, 1/8/12.

1. metroid

metroid Approved Member

Ông bạn hàng xóm muốn bán cho em con Tascam 322 với giá khá tốt, mà em thì mù tịt thông tin về con này. Xin các bác nào từng biết qua con này thì cho em vài lời khuyên, em cám ơn rất nhiều ạ!

2. Zorro

Zorro Advanced Member

Theo em có thể công tắc của nút Pause này để lâu không xài, bị oxy hóa nên bấm không ăn. Cách đơn giản nhất là bác tắt máy, dùng tay búng thật mạnh vào nút Pause này vài lần, có thể khắc phục được. Còn nếu vẫn không được, bác chịu khó mở mặt máy ra, dùng Deoxit hoặc RP7 xịt một tí vào ngay công tắc này, dùng tay bấm vài chục lần, thì sẽ được ạh.

3. Zorro

Zorro Advanced Member

Chắc anh em chơi cassette trên này chưa ai xài qua máy này nên không tư vấn cho bác được.
    Em vừa đọc vài thông tin trên mạng thì máy này là loại 2 hộc băng, được thiết kế như 2 máy độc lập, có autoreverse, điều đặc biệt là cả 2 hộc băng đều có thể thâu và phát cho nhau được, nghĩa là ngoài việc bình thường như các đầu 2 hộc khác là hộc băng 1 phát, hộc băng 2 thâu, thì ở máy này, còn có thêm chức năng hộc băng 2 phát và hộc băng 1 thâu. Và 1 điểm rất đặc biệt nữa là máy này thâu được cả chiều reverse. Ngoài phần chức năng thâu như trên, phần phát của máy có thể phát song song 2 hộc băng và tín hiệu ra là độc lập.

Về chất lượng âm thanh, em chưa xài nên không biết chính xác, nhưng theo em, nó thuộc hạng trung bình.

4. SHop LP

SHop LP Advanced Member

Em chẳng biết thế nào chứ em đã bán qua mấy con nakamichi 1000 và 1000 mk2 ai cũng phản hồi là quá hay,tiếng dày dặn nghe như băng cối và rất mộc nghe như là đang ở tại sân khấu.Có điều em nó hay có cái tật nhai băng do rulo ép băng bị hư,chỉ cần thay rulo mới là chạy vô tư.Em bỏ phiếu cho nakamichi!

5. Zorro

Zorro Advanced Member

Có ai chê Nakamichi 1000 hả bác?

Bác bán máy, bác nghe thử trước mà không biết âm thanh nó thế nào hay sao mà phải đợi khách mua về nghe, phản hồi thì bác mới khẳng định như vậy chứ?

6. Tuananhpham72

Tuananhpham72 New Member

Da .Em cám ơn Bac nhiều ,để em mua về em làm theo chỉ dẫn của Bác

7. Tuananhpham72

Tuananhpham72 New Member

Dạ em cám ơn Bác Zoro, Em có mở ra xem rồi , em thấy có vĩ mạch và lớp cao su vậy em se xỉt trên bo mạch đó hả Bác , và cho em hỏi thêm máy em cái đèn sensor nằm ngay đầu từ không còn phát sáng màu đỏ nửa . Bác Cho em hỏi cái đèn sensor này có tác dụng gì ạ , mong Bac thông cảm em , vi lần đầu tiên em chơi casette deck , em cám ơn Bác nhiều và xin chúc toàn thể các Bác trong ban hội casette deck deck happy and relax

8. metroid

metroid Approved Member

Thanks bác! Theo bác thì phần thâu của em này có khá không ạ. Vì em đang kiếm một em có khả năng thâu tốt một chút. Cám ơn bác trước!

9. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác chỉ nên xịt vào ngay công tắc Pause này trên board mạch thôi, không nên xịt tràn lan ạh.
    Cái đèn sensor có chức năng nhận diện có sợi băng đi qua, để khi play hoặc rờ-tua mà hết băng thì máy tự stop.

10. Zorro

Zorro Advanced Member

Theo em thì loại máy kiểu như 322 này có chất lượng trung bình thôi ạh, cả phần thâu và phần phát. Nếu bác không cầu kỳ thì dùng nó thâu và nghe trên chính nó cũng tàm tạm, còn nếu bác nghe trên những máy phát tốt khác thì nên kiếm máy thâu tốt tốt một chút ạh.

11. SHop LP

SHop LP Advanced Member

Thưa Bác , Em không Bao giờ bán cho khách mà không biết nó kêu như nào , nhưng ý em là mọi người đều cảm nhận về Naka là như thế để bác chủ dễ hình dung .

12. ORA3

ORA3 Advanced Member

Đầu cassette Revox 710 thâu, phát nhạc vàng nghe ổn không vậy các bác... :D

13. metroid

metroid Approved Member

Thanks bác Zorro nhiều. Cho em hỏi Teac V900X thì sao hả bác, thâu có tốt không ạ?

14. Zorro

Zorro Advanced Member

Máy V-900X thâu ở mức trên trung bình bác ạh, máy này là dòng semi-pro cùng với các model V-800X và V-700X, ngoài chức năng dolby X thì ở V-900X này còn có thêm chức năng Auto Calibration- là chức năng tự kiểm tra băng và tự chỉnh Bias khi thâu băng mà những anh em chơi cassette rất ưa chuộng.

15. sơn_sơn_đen

sơn_sơn_đen Advanced Members

Các bác cho em hỏi con Nakamichi RX-202 thâu phát có ổn không ạ? Dòng này với dòng sony thì nên lựa em nào để thâu ạ?

16. ORA3

ORA3 Advanced Member

Các bác có kinh nghiệm về đầu cassette cho em hỏi: Chất âm Teac 600 này nghe tiếng có dầy không?

Đầu Teac A 600 này để lâu ngày trong kho, power lên, nhưng Play, FF, RW không chạy...Phục hồi những đầu như Teac 600 này có khó không, tốn khoảng bao nhiêu giờ....Bác nào có kinh nghiệm cho em xin lời khuyên... :wink:

-Những đầu cassette nào, khi hát cho ra tiếng dầy và đầy đặn?

Em nghe một số đầu rẻ tiền, tiếng mỏng; cũng băng cassette đó em bỏ vào đầu Teac 2 hộc bang: Teac W 6000 R: tiếng dầy và chất âm đầy đặn hơn hẳn... :wink:

Attached Files:

17. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

Em có em casttsess pioneer CT 405 nhưng khi thu 1 bên bị nhỏ hơn bên kia các bác ạ, cụ thể là bên trái bị nhỏ hơn bên phải khá nhiều. Mặc dù khi thu kim vẩy 2 bên em thấy vẫn cân nhau, ko biết có phải bị lỗi đầu thu ko ạ, nhờ các bác tư vấn ạ.

18. haigiayviet

haigiayviet Advanced Member

Cho em tham gia với em đang dùng con Nakamachi 600 và khoảng 80 cuộn băng ( có chương trình và mới tinh ).
    Các bác tư vấn xen em này dùng có được không. Theo tai em thi nghe cũng ổn. Nhờ các bác chỉ giáo.

19. locnp

locnp Advanced Member

Các bác cho em hỏi tascam 103 thâu phát có ổn ko ạ?

20. haigiayviet

haigiayviet Advanced Member

em có ý kiến là casslte Teac 6030s gold là tuyệt cả nghe nhìn lẫn hình thức

21. ndp62

ndp62 Advanced Member

bạn nên chơi thêm các model khác của TEAC ,bạn sẽ tự có ý kiến chính xác hơn về V6030 ????

22. music-lover

music-lover Advanced Member

em thì thấy Tandberg được cả cả gỗ, được cả sơn ạ

23. music-lover

music-lover Advanced Member

à quên, được cả người, được cả nết :)

24. trai168

trai168 Advanced Member

không tìm thấy topic về boombox em nhờ các bác tư vấn ở đây luôn, em định mua một em sharp kiểu như 777, 939 ...
    Nhìn sơ qua rất giống nhau, vậy model nào hay nhất bền nhất trong đám ạ? cảm ơn

25. dungTN1961

dungTN1961 Approved Member

Kính chào Bác Zoro!
    Nhờ bác tư vấn con Technics RS 650U thâu có tốt không ạ?

Share This Page

Loading...