Nhờ các bác giúp giải thích hộ em về đáp ứng tần số của loa.

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by lehuulinh, 22/10/10.

1. lehuulinh

lehuulinh Advanced Member

Số là em đang có 1 cặp loa, đáp ứng tần số ghi là 45Hz - 23Khz.
    Các con số trên thì em hiểu, tuy nhiên em có cái thắc mắc là nếu em nghe nhạc có những âm thanh nằm ở mức < 45Hz thì những âm thanh có tần số thấp ấy thì loa nó sẽ xử lý làm sao ạ? Loa vẫn tiếp tục đánh nhưng âm thanh sẽ méo hay là có cái tụ nó chận lại mấy cái âm thanh tần thấp này? Như vậy có phải là bản nhạc nó sẽ mất hoặc méo một số âm thấp không ạ?

Rất cám ơn.

Tags:
  2. Boy9x

Boy9x Advanced Member

Theo như e học mót trên này thì thường hãng tính độ suy giảm ở 45Hz trở xuống là 3dB (e mà bít dB là gì thì chít liền :) ),nhưng hỉu nôm na là kêu nhỏ đi 1 nửa.Tức là dưới 45 Hz loa vẫn kêu nhưng nhỏ bằng 1/2 các dải tần trên 45Hz.Hix,k bít e hỉu thế có đúng hem các cao thủ ơi? :roll:

3. lehuulinh

Ý bác nói là nếu loa nó ghi frequecy response là 45Hz - 22Khz thì nó có thể xuống đến 20Hz hoặc hơn nửa mà chỉ bị giảm 3dB?...:), chắc hổnng có lợi hại như vậy chứ..:)

4. ngocmekong

ngocmekong Advanced Member

tần số dưới 45hz thì loa không ra tiếng bác ạ. ví dụ bác mở nhạc nghe bằng loa laptop mấy âm trầm mất hẵn hay mấy loa sắt phóng thanh mà các làng xã hay dùng cũng vậy, đố bác kiếm ra bass.

5. lehuulinh

Bác nói nghe cũng có lý...:)
    Nhưng nghĩ kỹ thấy còn mắc mứu, vì mình không biết cái mạch amply trong con Laptop nó có xuất được âm bass không, hay là loa bao nhiêu thì mạch amply thiết kế bấy nhiêu thôi? Nếu là vậy thì không nghe ra bass là do cái mạch amply chứ không phải tại loa. Hơn nửa mấy cái loa vi tính nó bé tẹo, cái coil trong củ loa vi tính gặp tần số cao thì nó còn di chuyển nhanh để đẩy màng loa tạo ra âm thanh, nếu gặp dãi trầm, tần số thấp, cái coil xem như không di chuyển (vì đoạn đường di chuyển quá ngắn) nên nó nằm im, cái này bị xem là mất âm. Hiện tượng này cũng xảy ra nếu dùng loa treble để nghe nhạc.
    Có bác nào còn giải thích khác không ạ.

6. ngocmekong

ít có âm li nào mà hạn chế tần số cả bác ạ. bác thí nghiệm đơn giản vậy nhé. bác dùng 1 loa bookshelt như c403 của Jamo và loa cột C407 thì bác thấy có những âm trầm mà C403 không có được do đáp ứng tần số không tới

7. lehuulinh

Nhưng dòng điện từ amply đi ra vẫn có cái dòng < hơn 45Hz chứ, vậy thì nó đã đi dâu bác? Nếu nói là không có thì hoặc là phải có cái tụ nó lọc lại hoặc là cái coil loa nó không di chuyển chứ? Đó cũng là cái mình muốn hiểu đấy ạ.
    Các bác bỏ lỗi cho mình, chỉ vì mình muốn hiểu rõ hơn bản chất vấn đề nên mới nhiều chuyện thế này thôi ạ...:).
    Cám ơn bác.

8. ngocmekong

9. lehuulinh

Cám ơn bác ngocmekong nhiều, cái link của bác thì mình đã đọc rồi ạ. Thôi thì mình nói ra suy nghĩ của mình, nếu có sai thì các bác sửa giúp.
    Khả năng một: Một loa có đáp ứng tần số là 45Hz, nghĩa là khả năng rung của màng loa, tốc độ di chuyển (theo 2 chiều thuận - ngịch theo tần số xoay chiều của dòng điện) của coil loa chỉ bảo đảm đến 45l/s mà thôi, Muốn màng loa và coil loa di chuyển xoay chiều chậm hơn là vượt quá khả năng của màng loa và coil loa rồi, lúc đó coil loa và màng loa không còn di chuyển chính xác và đều đặc nửa, hay nói cách khác ở mức này thì màng loa vẫn di chuyển nhưng sẽ tạo ra âm bị méo đi hay ù đi.
    Khả năng 2: là trong mạch phân tần của loa sẽ có một bộ phận để chận các dòng xoay chiều dưới mức đáp ứng tần số của loa, hoặc cao cấp hơn là nắn lại mọi dòng <45Hz thành 45Hz hết.

Đó là những suy diễn của em, không biết khả năng nào là đúng? Hay còn có cách giải thích khác ạ.

10. ngocmekong

theo em hai khả năng đều đúng cả. ví dụ 1 số loa rẽ tiền của Việt Nam đóng để hát karaoke không có phân tần tiếng bass vẫn ra nhưng méo thảm hại. còn các loa xịn nếu loa chơi tần số dươí 45hz không hay thì sẽ dùng mạch phân tần để cắt tần số daĩ dươí đi, tuy nhiên do đặc tính cuả mạch phân tần nên rất khó để cắt triệt để được. có thể bác sẽ hoỉ làm sao để nhận biết vụ méo này khi loa không đáp ứng nỗi? đối với daĩ trầm nhận biết tương đối dễ. em sẽ nói cách test sau ạ.

11. MTAM

MTAM Approved Member

Mình cũng có thắc mắc giống như bác chủ. Sau khi đọc qua 1 số topic thì mình cũng cho rằng với những loa tốt thì nsx sẽ làm những mạch low cut filter để cắt bỏ những dải tần nằm ngoài dải đáp tần của loa. Như vậy thì an toàn hơn cho loa. Còn về âm ly thì nó cũng có dải đáp tần của nó (thường là 20Hz ~ ...) nó cứ đưa toàn bộ các âm thanh nằm trong dải đáp tần, còn chuyện loa có xử lý được không thì lại là chuyện của loa.

12. Nghĩa Teppy

Nghĩa Teppy Advanced Member

Re: Nhờ các bác giúp giải thích hộ em về đáp ứng tần số của

Tôi cũng có thắc mắc giống bác chủ topic, bác nào biết vào giải thích giúp.
    Thank.

13. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

13 post rồi bác. Cố lên tí xíu nữa, gần vào chợ được rồi. :lol:

14. Nghĩa Teppy

Nghĩa Teppy Advanced Member

@ Hại điện
    Tôi tham gia diễn đàn từ 03/01/2016, nếu xem các bài của tôi mà nói tôi cầy đủ 50 bài để bán đồ thì bác nhầm . Tôi chỉ hỏi những cái mình chưa biết và quan tâm. Bác nên thận trọng khi nhận xét võ đoán.

Share This Page

Loading...