Nhờ các bác chỉ dẫn cách thu băng cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by khuehn, 21/9/10.

1. biennguyen75

biennguyen75 Approved Member

Dạ, em đã vệ sinh trục, bánh tỳ, đầu từ cẩn thận rồi bác ạ. Băng em thu là băng maxel UDII cũ.

2. tuan79khuongha

tuan79khuongha Advanced Member

Bác Zorro tư vấn giúp em một chút nhé. Em muốn mua thêm một đầu cassette để chuyên thu từ CD, với giá tiền khoảng 4 triệu thì đầu 3 từ có hay hơn 2 từ không ạ. Em rất mong được bác giúp

3. biennguyen75

Khi bật Cal. on, Tape/Source selector ở vị trí Source, máy bác có phát ra tiến "o" "o" không?
    Chỉnh nút Cal. tín hiệu có thay đổi không?
    Em hỏi vì muốn biết chắc máy bác phần Calib. generator còn hoạt động tốt rồi mình bàn tiếp.[/QUOTE]
    Dạ, nhân tiện bác vinason cho em hỏi đầu Teac của em là V 7000 khi chỉnh Cal xong bật Soure thì có tiếng o..o...o nghe rất khó chịu, khi thu bị ghi luôn âm này vào băng, khó chịu lắm. Xin bác hướng dẫn cách khắc phục ạ. Cám ơn bác nhiều.

4. biennguyen75

Dạ, nhân tiện bác vinason cho em hỏi đầu Teac của em là V 7000 khi chỉnh Cal xong bật Soure thì có tiếng o..o...o nghe rất khó chịu, khi thu bị ghi luôn âm này vào băng, khó chịu lắm. Xin bác hướng dẫn cách khắc phục ạ. Cám ơn bác nhiều.[/QUOTE]

5. music-lover

music-lover Advanced Member

Các bác giúp em với ạ,
    Em thu băng caáette từ đĩa than như sau:
    1, Dây tín hiệu từ Mâm than -> phono box -> đường IN của deck tascam122
    2, Dây tín hiệu từ đường OUT của deck deck tascam122 -> Ampli
    Ấy thế mà khi thu (Play cộng Rec.) thì chẳng thu được tẹo nào, kim tín hiệu không đụng đậy mặc dù volum in vặn hết cỡ.
    Lọ mọ đến nhà ông bạn nhờ thu bằng đầu revox thì tình hình vẫn nguyên y vân, chẳng được cái gì.
    Không rõ em thao tác sai ở chỗ nào, mong các bác chỉ bảo giú cho.
    Đội ơn các bác

6. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

deck 122 nó có 1 nút input ở mặt máy. bác phải nhấn vào nút ấy mới có tín hiệu vào.

7. music-lover

Tascam 122 mkiii nó không có nút input ở mặt máy bác ạ

8. Zorro

Zorro Advanced Member

Với 122mk3, sau lưng máy có công tắc chọn ngõ vào là Balance hoặc Unbalance (RCA), bác chọn đúng là được ạh.
    Với 122 và 122mk2 thì trước mặt máy có công tắc để chọn Line 1 (jack phía sau) hoặc Line 2 (jack phía trước).

9. Zorro

Zorro Advanced Member

Có thể do băng cũ quá, bị mòn hoặc trầy xước, hoặc bị dập.
    Bác dùng băng mới khác thử xem sao.

biennguyen75 likes this.
  10. Zorro

Zorro Advanced Member

Nếu bác chỉ dùng để thâu thì nên mua máy 3 đầu từ, khi thâu mình nghe kiểm tra trực tiếp chất lượng âm thanh đã thâu một cách dễ dàng hơn.
    Với tầm 4tr thì có nhiều máy thâu cũng thuộc loại tốt đó bác.

11. music-lover

Để em kiểm tra lại,
    Cám ơn bác

12. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Bác Zorro PM cho em xin số điện thoại nhé. Em gọi số cũ mà không được ạ.

13. tuan79khuongha

tuan79khuongha Advanced Member

Cám ơn bác Zorro đã cho em lời khuyên. Bác cho em hỏi thêm một chút nữa, có một người quen muốn bán đầu deck onkyo k-525 (3,5 triệu). Em nhờ bác tư vấn xem đầu này dùng được không ạ

Attached Files:

14. biennguyen75

Dạ, cám ơn bác. Em đã thử lại bằng băng mới thấy đúng như bác nói ạ.

15. music-lover

Cám ơm bác Zorro, em theo lời bác chỉ đã thu được, mặc dù mới lọ mọ, chất lượng còn phải chỉnh sửa, nhưng thâu tape từ LP rất đáng chơi. Chỉ phải cái là tape nó ngốn LP quá, 4 cái LP việt mà chưa hết 1 tape

16. music-lover

Cám ơm bác Zorro, em theo lời bác chỉ đã thu được, mặc dù mới lọ mọ, chất lượng còn phải chỉnh sửa, nhưng thâu tape từ LP rất đáng chơi. Chỉ phải cái là tape nó ngốn LP quá, 4 cái LP việt mà chưa hết 1 tape

17. Sprint83

Sprint83 New Member

IMG_1023.JPG Em có deck sony TC-K7II. Các bác hướng dẫn chỉnh giúp em cái nút LIMITER, BIAS, EQ với ạ. mấy nút đó chỉnh cho thâu hay phát ạ. chỉnh như thế nào ạ. em theo dõi topic nhưng chưa thấy cái nào giống của em ạ. em cảm ơn các bác nhiều.

18. Balaicwd

Balaicwd Approved Member

Dạ, em chào Bác Zoro, Em muốn thu từ đĩa cd sang băng cassette, nguồn cd là đầu teac7, đầu cassette Teac A630, mong Bác hướng dẫn giúp Em với ạ, cảm ơn Bác nhiều.

Attached Files:

19. Zorro

Zorro Advanced Member

Chào bác.

Em hướng dẫn cho bác đây, bác thực hiện theo từng bước, lúc đầu chưa quen thì có thể hơi chậm, sau quen rồi thì sẽ nhanh thôi.

- Gắn dây tín hiệu từ Output của Teac 7 vào ngõ Line In của A-630.
    - Gắn dây tín hiệu từ Output của A-630 vào ngõ vào của Amply.
    - Trên A-630, chọn công tắc Bias và EQ theo đúng loại băng (băng Normal thì nhả ra, băng Crom thì nhấn vào).
    - Dolby để ở Out.
    - Volume Mic để ở Min, Volume Line để ở số 4-5, Volume Output để ở Max.
    - Bỏ băng cần thâu vào, đầu tiên bấm phím Pause trước, sau đó bấm đồng thời 2 phím Rec và Play.
    - Mở nhạc từ Teac 7, âm thanh lúc này đã phát ra loa, bác nhìn 2 đồng hồ của A-630, bác chỉnh tăng-giảm volume Line sao cho kim nhảy trung bình ở -3dB, khi cao trào có thể đến +3dB.
    - Bác chỉnh cho 2 kim của 2 đồng hồ bằng nhau hoặc gần bằng nhau, trên volume Line, 1/2 volume phía ngoài là kênh trái, 1/2 volume phía trong là kênh phải. Khi muốn chỉnh kênh nào lên hoặc xuống, thì một tay sẽ giữ chặt volume kênh còn lại.
    - Mọi việc cân chỉnh đã xong, bác bắt đầu thâu thử trước. Bác bấm vào phím Pause, máy đã bắt đầu thâu. Thâu khoảng 1 bài, bác Stop, rờ tua băng lại để nghe thử.
    - Nếu âm thanh phát từ băng mà nhỏ hơn lúc thâu thì bác chỉnh volume Line lớn hơn 1 chút, nếu 2 kênh không đều nhau thì bác tăng hoặc giảm 1 trong 2 kênh.
    - Vì máy này là loại 2 đầu từ, nên không thể kiểm tra trực tiếp âm thanh đã thâu trong lúc đang thâu được, nên bác chịu khó thâu thử 1-2 lần để cân chỉnh hoàn hảo trước khi thâu chính thức.

Chúc bác thành công.

P/S: bác lưu ý phải vệ sinh các đầu từ và bánh cao su thật sạch sẽ trước khi thâu nhé!

nam73 and Balaicwd like this.
  20. Balaicwd

Balaicwd Approved Member

Chào Bác Zorro, Em cản ơn Bác rất nhiều về cách Bác hướng dẫn, em đã thực hiện theo đúng trình tự, em thâu trên Băng mới 100% maxell UE (có file ảnh kèm theo), kết quả có tin hiệu, có tiếng, nhưng nghe lẹt xẹt, em lấy băng sony cũ HF loại đang có chương trình (file ảnh kèm) thì tiếng quá ok cảm nhận của em so với đĩa gốc là 8/10, tuy nhiên chỉ được khoảng 2 bài thì không thu được nữa. Mong Bác chỉ giúp liệu có phải do băng không ạ? Hay còn lý do nào mà em thao tác chưa đúng ạ. Em cảm ơn Bác nhiều, mong tin Bác.

21. Balaicwd

Balaicwd Approved Member

Đây là hình của băng Bác Zorro à

Attached Files:

22. Zorro

Zorro Advanced Member

Chào bác

Bác có thể nói rõ hơn là không thu được nữa nghĩa là máy thu mà không có âm thanh hay máy bị stop, không hoạt động được nữa?

Băng Maxell UE em chưa xài, nhưng những bạn em đã xài thì bảo chất lượng kém hơn các loại cũ như HF hay UR bác ạh.

23. Balaicwd

Balaicwd Approved Member

Em chào Bác Zorro, không thu đc, nghĩa là băng vẫn chạy, máy vẫn thu nhưng chương trình cũ k xoá đc, chương trình mới thì k thu được, em thu băng mới maxell UE làm theo đúng cách của Bác hướng dẫn, khi thu mọi âm thanh chất lượng nghe đều ok, khi rờ tua lại để nghe lại thì âm thanh rè, loẹt xoẹt. Vâng tình trạng như vậy. Bác cho em đt được k ạ? Em mong đc Bác giúp em, nếu bác bận em sẽ gọi điện thoại để xin ý kiến Bác, đt của Em 0928973333 Em tên Lai tuổi 44 ạ. Cảm ơn Bác nhiều ạ

24. Leonidas

Leonidas Advanced Member

Bác zorro ơi cho em hỏi tí ạ? Chẳng là em có thằng bạn bán đồ điện tử.Em tính lấy con nakamachi 600 ii của nó,nhưng nó bảo con đấy thu không hay mà chỉ phát hay thôi ạ.nó còn bảo con này đắt mà ông đem về thu thì sẽ mau mòn đầu từ à.Bác nghĩ nó nói đúng không ạ? Cám ơn bác nhiều ạ

25. Zorro

Zorro Advanced Member

Ông bạn bác nói cũng đúng đấy ạh, mấy dòng Naka đời cổ này phát tốt nhưng thâu thì cũng bình thường thôi.

Thực ra chơi cassette, cái quan trọng nhất vẫn là chất lượng âm thanh của băng ta thâu, nên việc thâu là quan trọng lắm, và đừng nghĩ nên sd đầu thường rẻ tiền để thâu, vì như vậy dù xài đầu phát có gấu, tốt thì âm thanh cũng không đạt đâu bác.

Share This Page

Loading...