Nhờ các bác chỉ dẫn cách thu băng cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by khuehn, 21/9/10.

1. tungsen1972

tungsen1972 Advanced Member

Mạch và đầu từ còn tốt bác ạ vì máy còn khá mới. Vì mình đã thâu băng ở những máy 2 head thì lại phát âm thanh khá lớn mà không bể tí nào, còn máy này lại thâu không như ý, không lẽ họ làm nút CAL trên máy mà không có tác dụng gì cả thì cũng vô lý lắm.
    Kính!

2. toaudio

toaudio Advanced Member

Khi thâu cuốn băng cũ có thể cần dùng CAL, và chỉnh qua bias (level) nó linh hoạt hơn là chỉnh trực tiếp.

3. tungsen1972

Mình cũng muốn làm như thế nhưng thực hiện thao tác thì không biết cách làm nên bác hướng dẫn giúp.
    Thanks!!!

4. toaudio

toaudio Advanced Member

Mình up cái hình cho dễ hình dung.
    Bác kiếm 1 cuốn băng mới ghi thử lại xem sao.

1. Đặt Calibration Level=0, Bias=0 hết
    2. Đặt CAL=OFF, Dolby NR=OFF, Dolby HX Pro=OFF, MPX Filter=OFF hết
    3. Bật nguồn phát và chuyển Monitor > Source, chỉnh Rec Level để tín hiệu MAX +3..+4dB
    4. Bật Rec và chuyển Monitor > Tape chỉnh Rec Level (có thể phối hợp cả Calibration Level nữa trong 1 số trường hợp) để tín hiệu ghi được MAX +2dB (UR) hoặc +4dB (UDII). Chỉnh tăng giảm cả L,R sao cho 2 kênh tương đối cân nhau nhé.

Bây giờ vấn đề nếu méo tiếng, giảm Rec Level xuống 0dB. Vẫn méo > Kết luận do desk này ghi kém. Bình thường ghi ra nghe cũng được 95% source. Băng XLII-S, MAX thì được hơn (99%).

với băng cũ quá và nhăn sợi băng thì thâu có thể bị lỳ, tăng Rec Level quá sẽ bị xì, méo nên có khi chỉ để -2dB.

Còn Calibration Bias chỉnh sang phải > tăng Bass/Mid; sang trái > giảm Bass/Mid. Có desk còn có cả equalizer, nhưng nói chung là ít dùng vì sẽ bị lệch âm thanh gốc.

bác muốn nghiên cứu nữa thì xem https://www.youtube.com/watch?v=qE5VN6PZaBM nhưng theo mình nghĩ thâu ra cũng không hơn mấy.

5. vinasons

vinasons Advanced Member

Bác ndp62 hướng dẫn đúng rồi, em chỉ bổ xung thêm:
    Cal = calibration signal, thường là 400Hz. hoặc 1Khz. tín hiệu này built-in trong máy, dùng tín hiệu này thay thế cho tín hiệu nguồn phát vì nó mono balance cho cả 2 kênh
    Khi thâu thử: bật Cal. "on" chỉnh Cal = 0 dB. chỉnh Bias để đạt maximum.
    Khi thâu thật thì tắt Cal. "off", nếu cần thì chỉnh Rec. level cho cân bằng 2 kênh, khộng đụng đến Bias và Cal. nữa.
    Có bác dùng nút Bias trong khi thâu để gia giảm tầng số cao khi thâu, việc này chỉ nên làm khi mình đã là dân chuyên nghiệp có tay nghề cao.

6. tungsen1972

Mình up cái hình cho dễ hình dung.
    Bác kiếm 1 cuốn băng mới ghi thử lại xem sao.

1. Đặt Calibration Level=0, Bias=0 hết
    2. Đặt CAL=OFF, Dolby NR=OFF, Dolby HX Pro=OFF, MPX Filter=OFF hết
    3. Bật nguồn phát và chuyển Monitor > Source, chỉnh Rec Level để tín hiệu MAX +3..+4dB
    4. Bật Rec và chuyển Monitor > Tape chỉnh Rec Level (có thể phối hợp cả Calibration Level nữa trong 1 số trường hợp) để tín hiệu ghi được MAX +2dB (UR) hoặc +4dB (UDII). Chỉnh tăng giảm cả L,R sao cho 2 kênh tương đối cân nhau nhé.

Bây giờ vấn đề nếu méo tiếng, giảm Rec Level xuống 0dB. Vẫn méo > Kết luận do desk này ghi kém. Bình thường ghi ra nghe cũng được 95% source. Băng XLII-S, MAX thì được hơn (99%).

với băng cũ quá và nhăn sợi băng thì thâu có thể bị lỳ, tăng Rec Level quá sẽ bị xì, méo nên có khi chỉ để -2dB.

Còn Calibration Bias chỉnh sang phải > tăng Bass/Mid; sang trái > giảm Bass/Mid. Có desk còn có cả equalizer, nhưng nói chung là ít dùng vì sẽ bị lệch âm thanh gốc.

bác muốn nghiên cứu nữa thì xem https://www.youtube.com/watch?v=qE5VN6PZaBM nhưng theo mình nghĩ thâu ra cũng không hơn mấy.[/quote]

Thank bác! Để mình thử trên một cuốn băng mới xem sao, vậy là trước khi thâu việc sử dung nút CAL không còn quan trọng nữa :D , mình cứ nghĩ do không sử dụng không đúng nút này nên có cảm giác thâu không đạt cho lắm!
    Thank bác!!!!

7. tungsen1972

Bác ndp62 hướng dẫn đúng rồi, em chỉ bổ xung thêm:
    Cal = calibration signal, thường là 400Hz. hoặc 1Khz. tín hiệu này built-in trong máy, dùng tín hiệu này thay thế cho tín hiệu nguồn phát vì nó mono balance cho cả 2 kênh
    Khi thâu thử: bật Cal. "on" chỉnh Cal = 0 dB. chỉnh Bias để đạt maximum.
    Khi thâu thật thì tắt Cal. "off", nếu cần thì chỉnh Rec. level cho cân bằng 2 kênh, khộng đụng đến Bias và Cal. nữa.
    Có bác dùng nút Bias trong khi thâu để gia giảm tầng số cao khi thâu, việc này chỉ nên làm khi mình đã là dân chuyên nghiệp có tay nghề cao.[/quote]

Bác có thể giải thích cặn kẽ thêm cho hàng chữ bôi đậm giúp ạ.
    Thank bác!

8. vinasons

vinasons Advanced Member

Bác có thể giải thích cặn kẽ thêm cho hàng chữ bôi đậm giúp ạ.
    Thank bác![/quote]

Khi bật Cal. on, Tape/Source selector ở vị trí Source, máy bác có phát ra tiến "o" "o" không?
    Chỉnh nút Cal. tín hiệu có thay đổi không?
    Em hỏi vì muốn biết chắc máy bác phần Calib. generator còn hoạt động tốt rồi mình bàn tiếp.

biennguyen75 likes this.
  9. Zorro

Zorro Advanced Member

Em hướng dẫn ngắn gọn và chi tiết cách chỉnh Calib phần thâu của máy 7100EX cho bác đây:

- Mở nguồn, bỏ băng vào.
    - Nhấn nút Calib, trên màn hình hiện ra 2 dãy vạch hiển thị: vạch trên hiển thị Level, vạch dưới hiển thị cho Bias.
    - Bác bấm Rec và Play, máy bắt đầu thâu test để chỉnh phần Level và Bias.
    + Chỉnh button Level sao cho vạch tín hiệu cao nhất nằm ngay tại dấu mũi tên (hướng xuống), vị trí này tương đương vị trí 0 ở những máy khác.
    + Chỉnh button Bias sao cho vạch hiển thị có điểm cao nhất nằm cũng ngay dấu mũi tên (hướng lên), vị trí này tương đương vị trí 0 ở những máy khác.

Khi đã chỉnh xong, bác stop và bắt đầu thâu thử:
    - Cắm dây tín hiệu của nguồn đang phát vào
    - Chọn Source trên công tắc Monitor
    - Vặn button Rec Level lên, sao cho tín hiệu vào trung bình ở -2dB
    - Bấm Rec và Play để bất đầu thâu thử, khi máy đang thâu, bấm công tắc Monitor để kiểm tra âm thanh của Tape (băng vừa thâu) và Source.
    - Nếu âm lượng của Tape nhỏ hơn Source thì chỉnh Level lên cho bằng nhau.
    - Nếu tín hiệu có sự chênh lệch giữa kênh L&R thì điều chỉnh button Rec Level cho cân bằng.

Xong, bác có thể bắt đầu thâu chính thức được rồi.

Lưu ý: mỗi loại băng và băng của hãng khác nhau thì thông số sẽ khác nhau, nên mỗi lần thâu thì Calib lại.

Chúc bác thành công.

10. tungsen1972

Thank bác!

11. tungsen1972

Cám ơn bác Zorro nhiều, bác hướng dẫn rõ ràng và cụ thể lắm, mình làm như bác hướng dẫn nhưng chỉnh 02 nút level và bias để đưa lên mức quy định lại không được bác ạ (khoảng 50% cho mức level và 30% cho mức bias khi vặn hết qua phải) ! Băng là loại CO2. Chắc tại máy rồi :(
    Kính!!!

12. toaudio

toaudio Advanced Member

hì hục vậy... có kết quả rồi..... mình cũng đoán vậy vì thâu cassette là công nghệ cách đây 20-30 năm đâu có gì phức tạp

13. tungsen1972

Thâu tốt rồi bác Zorro ơi! Mình đã thực hiện thao tác như bác hướng dẫn ở trên, chỉnh nút level và bias sao cho lên mức cao nhất có thể, sau đó thu thử...... kết quả: tăng âm lượng lên gần bằng nguồn phát nhưng tiếng không còn bể nữa, âm thanh nghe khá chuẩn gần với nguồn phát lắm :D
    Cám ơn bác nhiều! Qua lễ bác giúp mình xem lại cái đèn led của sony 777 nhé.
    Rất mong gặp bác!!!!

14. tungsen1972

Thank bác! Vậy mà mình cứ nghĩ cái nút CAL lại không có tác dụng chứ :)
    Chúc vui!

15. Zorro

Zorro Advanced Member

Chúc mừng bác.
    Bác nên lưu ý là đầu từ bị dơ thì chức năng Calib này chỉnh cũng không đạt đựơc.
    Qua lễ em sẽ liên lạc với bác nhé!

16. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác nói cũng đúng, nó cũng đơn giản, nhưng để hiểu hết về nó cũng không dễ, ngay cả chuyện Calib, và kết quả chất lượng băng thâu mới là câu trả lời.

17. mylife

mylife Advanced Member

E xin nhập môn bằng tape deck Pioneer CT-8. E nhờ các Bác tư vấn cách thu băng có kết quả tốt nhất, nguồn phát cdp chỉ có 1 đường line uot, E đã thâu thử nhưng tiếng bị vỡ. Thanks all.

18. tqkphong

tqkphong Advanced Member

Hôm nay mình thu cassette và phát hiện 1 hiện tượng lạ như sau:
    Mình có 1 cuộn băng Maxel UDII 1 nước khi bỏ vào máy thì phát bình thường nhưng khi ấn nút Rec Pause để thu thì không tài nào ấn được. Mình thử các cuốn băng khác (cùng loại, khác loại) thì tất cả đều OK. Như vậy không phải do máy. Mình cầm 2 cuốn cùng loại và so sánh tất cả các chi tiết của 2 cuốn băng thì thấy y chang nhau, nhưng có 1 cuốn thì không thể ấn được nút Rec Pause, giống như cuốn đó bị khóa ghi như đĩa mềm vi tính vậy (nhưng đĩa mềm còn có nút gạt chống ghi còn trên cuốn băng không có).
    Các bác có bao giờ gặp hiện tượng này chưa ? Nguyên nhân là do đâu các bác ?

19. Danganh97

Danganh97 Advanced Member

- Bác kiểm tra xem dưới cuốn băng đó của bác có 2 cái mấu nhựa ở dưới đáy đó đã bị bẻ đi chưa ? nếu đã bị bẻ đi rồi thì bác ko ghi đc là đúng rồi đó.

20. tqkphong

tqkphong Advanced Member

Ôi ! Đúng rồi bác ơi. Thế mà mình nhìn không ra. Cảm ơn bác !

21. vietmyduc

vietmyduc Advanced Member

Em thấy các bác hướng dẫn hay quá em cũng thử nghịch xem sao. mai em báo kết quả:D

22. netnomas

netnomas Advanced Member

thức dậy phong trào tape đi các bác ơi... e vừa kiếm đc e Dê Non MR-M20 cỏ , đọc cũng thấy áp dụng đc trên đầu 3 hét của e... thanks for all

23. thuchue

thuchue Approved Member

Xin nhờ các bác hướng dẫn tôi cách điều chỉnh phần calib để thu băng bằng đầu Teac C-3 ạ. Tôi có đọc manual thì thấy là khi chỉnh bias và rec level cần phải có một nguồn tín hiệu để test được cung cấp bởi một thiết bị có tên là TO-8 (Test Tone Oscillator). Tôi không có thiết bị này, vậy thì phải làm sao ạ.

24. Zorro

Zorro Advanced Member

Lạ nhỉ, phần calib của C-3 có sẵn trong máy chứ không phải là option đâu.
    Bác chụp cận ảnh ngay dưới 3 button volume, post lên để anh em xem thử nhé!

25. thuchue

thuchue Approved Member

Dạ, tôi không biết cách chèn ảnh vào đây bác Zorro ơi, tôi gởi kèm sau đây link các ảnh. (Ở mặt trước của đầu có socket tín hiệu test và phải dùng tournevis để chỉnh bias và rec level).
    https://www.dropbox.com/s/h2qw1l8l07hs7w8/0001.jpg?dl=0
    https://www.dropbox.com/s/8nmo9hhnl7xbj0t/0002.jpg?dl=0

Share This Page

Loading...