Nhờ Anh Chị Tư Vấn Giúp Setup tín hiệu SUBWOOFER

Discussion in 'Khuếch đại, giải mã đa kênh' started by huanlm, 28/9/12.

1. huanlm

huanlm Advanced Member

Xin chào tất cả thành viên VNAV,

- Em đang dùng dàn Home theater (Receiver Denon AVR 2807 với Sub Woofer JBL PB12). Khi xem film setup chế độ xem phim trên Receiver (Standard, Cinema DTS/Dolby Digital) thì tính hiệu của Subwoofer vẫn hiệu ứng bình thường (đèn Standby trên Sub màu xanh). Nhưng khi em chuyển sang nghe nhac CD (từ đầu DVD hay CD Player) và chuyển Receiver sang chế độ nghe là Direct hay Stereo thì thấy Subwoofer không hiệu ứng gì hết (đèn Standby trên Sub chuyển sang màu đỏ - Chế độ Standby) mặc dù trên Receiver em đã Setup SubWoofer = Yes và LFE. Em không biết là ở chế độ nghe Stereo hay Direct nó có hổ trợ SubWoofer hay không?

- Nhờ các anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp em

Chân thành Cảm ơn

Huanlm

Tags:
  2. hutieumytho

hutieumytho Advanced Member

Direct thì tín hiệu không đi xuống sub nếu mình không lầm. Bác đang set 2 loa front là small hay large? Nếu là large thì sub không nghe khi hát stereo

3. huanlm

huanlm Advanced Member

Hi Bác,

Đúng là mình đang set Large cho 2 loa Front. Mình sẽ thử swicth sang small thử xem.

Thanks bac,

4. hutieumytho

Sau khi đổi sang small thì nhớ set tần số crossover theo khả năng của loa front nha bác.

5. huanlm

huanlm Advanced Member

Hi bác,

Set tần số cắt Crossover hả bác. Hình như em đang set là 80hz. Nhưng nếu set loa Front là small thì nghe nhạc va xem phim có hay hơn large hay kém hơn hả bác? Em đang dùng cặp JBL E80 làm front.

Thanks bác,

Attached Files:

6. hutieumytho

Loa front của bác chỉ xuống tới 38Hz, bác nên set nó là small và crossover ở 50Hz. Bác cứ thử rồi cho biết hay hơn hay dở hơn.

7. bocute

bocute Advanced Member

Bác thử Setup SubWoofer = Plus xem thế nào :arrow: :?:

8. huanlm

huanlm Advanced Member

Hi bác,

Receiver Denon 2807 của mình không thấy Set SubWoofer = Plus. Chỉ có Subwoofer = yes và LFE or LFE+MAIN

Thanks bác.

9. huanlm

huanlm Advanced Member

Hi bac,

Em đã set front = small và < 50hz Như bac chỉ nhưng vẫn không có tín hiệu ra sub bac IU :(

10. pop_eye

pop_eye Advanced Member

Bác để stereo trên Recver nghĩa là bác đang nghe 2.0 = 2 Loa main thôi, sao có tiếng ra Sub đc. Bác có thể chuyển sang chế độ 5.1Stereo hay 7.1Stereo trên Rec- Lúc này bác nghe nhạc bằng tất các loa.

11. vinagoh

vinagoh Advanced Member

Bác thay đổi 1 trong 3 chức năng này thì Rec sẻ đánh 2.1.

12. hienhp

hienhp Advanced Member

Bác để ở chế độ LFE+MAIN thì nghe strreo sub mới hoạt động :)

13. bocute

bocute Advanced Member

Em nghĩ không hẳn là vậy.Bác đã thử cách này chưa nếu để LFE+MAIN khi nghe 2.0 = 2 Loa main thì vẫn có tiếng ra SW bình thường (giống khi set-up cho receiver Pioneer SW (Subwoofer): PLUS –> Mở SUB cho cả 2 chế độ Dolby và Stereo) :D

14. huanlm

huanlm Advanced Member

Chuyển sang 5.1 stereo hay 7.1 va set suy = yes cũng không có tín hiệu ra suy các Bác Ah. Chỉ khi xem DVD or bluray mới có tín hiệu sub... :(

Thanks

15. lovemusic1978

lovemusic1978 Advanced Member

về thiết kế chung thì khi bác đặt ở chế độ stereo thì sub vẫn hoạt động bình thường. em cũng có lần bị như bác. đầu tiên bác kt lại dây dẫn nhé xem có bị hỏng ở đâu không. sau đấy đến receiver, bác đặt sub là yes, sau đó chỉnh volume cho sub khoảng 70% thui. sau đấy đến sub. để volume khoảng 50%, và set tần số khoảng 50mhz sau đấy bật nút điện ở sub. xem có tiếng ục không. bác lưu ý để volume vừa thui vì sub kêu rất lớn. nếu để to thì nó tự ngắt ko hoạt động trong khoảng thời gian nào đấy. nếu vẫn ko thấy tiếng thì bác và mục test để kt từng loa một. nếu ko thấy sub kêu thì chắc chắn là dây hoặc sub có vấn đề.

16. Audio Cường Thịnh

Audio Cường Thịnh Advanced Member

Với hầu hết avr khi nghe chế độ stereo với direct thì máy sẽ không đưa tín hiệu vào ra ngõ subwoofer trên avr.
    Nếu muốn nghe sub khi nghe 2 kênh bác nên làm như sau : vào menu chọn manual > speaker setting > audio > 2ch stereo > sub chọn yes.(denon đời mới chức năng này bị bỏ).
    Chúc bác thành công.

17. anthai

anthai Advanced Member

Chào Bác Em thấy Bác kkhổ sở vì cái Sub em có một vài kinh nghiệm chia sẻ cùng Bác
    Trên Denon dòng AVR nếu để nguyên bàn như nhà sản xuất thì khi xem phim 5.1 hay 7.1 thì sẽ nghe tiếng subwoofer bình thường nhưng khi chuyển sang nghe CD thì màn hình hiển thị trên AVR sẽ có chữ Stereo như vậy chỉ có 2 lao font đánh mà thôi.
    Nếu Bác setup LFE+MAIN như Bác hienhp thì sẽ nghe Sub ngay còn hay hay không hay thì tùy thuộc cách cân chỉnh cho cái sub của bác nữa
    nhiều khi mở nghe nhạc mở sub tiếng bass lại bé hơn tắt sub đều này có nghĩa sub và loa font đang đánh ngược pha nhau khi sub giao động 180độ thì loa font lại giao động ở 0độ khiến tiếng bass bị triệt tiêu nhau tếng bass sẽ uêú đi rất nhiều.
    thường ở sub điện phía sau có 3 volume; volume1 lớn nhỏ
    Volume 2: Frequency ( tần số) volume này có tần số thấp nhất và tới 150Hz tùy vào từng thương hiệu sub như vậy nếu khi đánh mà bác vặn volume này ở 80Hz tức là sub chỉ nhận những tín hiệu dưới 80HZ còn trên 80Hz sub sẽ không nhận, có nghĩa nhiều bái nhạc không có tín hiệu 80Hz trở xuóng sub sẽ không kêu.và nếu ở 80Hz mà Bác cảm thấy Mềm bát quá không cắt đuôi Bass được ( ù) thì Bác vặn volume lên 90 hay 100HZ và ngược lại nếu cúng quá. có seup ở AVR bác không nên cắt 80Hz vì ở sub Bác đã có Frequency rồi . nếu ba9c1 cắt cho out ra sub ở AVR thì có nghĩe Bác cắt ở sub ít aphê hơn
    Volume 3: có nhiều sub làm cần gạt 180độ và 0độ volume này cho phép mình chỉnh cùng pha với loa font khi phát cùng lúc thường nếu không có thiết bị đo thì Bác nghe bắng tai cũng cảm nhận được , bác cứ để 0độ bật một dĩa nhạc có bass nhiều nghe và sau đó Bác nghe lại đoạn đó với 180 độ nếu Bass ở bê nào mạnh hơn tức là cùng pha còn yếu hơn là ngược pha.
    còn cần gạt on, off, auto là power nguồn khi bác bật on có nghĩa sub1 sẽ được cấp điện suốt ngày, còn bác bật auto có nghĩa rằng khi có tín hiệu thường là 5s ngồn sub sẽ được bật còn không sử dụng nó sẽ cắt ngồn điện.
    Chuác bác thành công!

18. bv

bv Advanced Members

Bạn set theo bác hienhp!

19. Audio Cường Thịnh

Audio Cường Thịnh Advanced Member

Vấn đề của bác nên giải quyết theo hướng sau nè : Nếu muốn nghe sub trong chế độ Stereo thì vào phần 2ch/stereo để sub là "Yes".

Note: khi nghe direct thì tất nhiên là ko có tín hiệu ra sub đâu hé :wink:

20. anthai

anthai Advanced Member

Em không biết kaztkute đã thử Receiver Denon AVR 2807 chưa nhưng theo em nghĩ bác nên thử cài subwoofer yes mà không cài subwoofer LFE+MAIN xem xem chứ em thử xong em mới giám chia sẻ với anh em, nên em khẳng định phải cài subwoofer yes và subwoofer LFE+MAIN thì nghe nhạc Stereo mới có tiếng subwoofer khi cài như thế này xong bất kể bác chơi direct vân ra subwoofer như thường.
    Thân !

21. thaivg

thaivg Advanced Member

Nếu Denon chọn LFE + Main, Pioneer chọn PLUS, chả cần set loa front về Small làm gì?!

22. (IloveMusic)

(IloveMusic) Approved Member

Gửi các bác. Mong các bác giúp đỡ
    Tình hình là e đang có con Avr 3808. Mới nhập về con Yamaha Sw1000. E đấu dây từ Sw out chỗ pre out vào in left của Sub. Nhưng không hiểu sao âm thanh từ sub phát ra rất nhỏ. Phải đưa tai lại gần mới nghe nổi dù vặn hết dung lượng. E đang rất lo lắng không biết là do đâu. Do receiver bị hư cỗng sw out hay do sub. (e gỡ dây cap từ sub ra thì nghe tiếng rẹt rất lớn. Nghe rất ấm) do đó e đang lo cái cục avr của em quá. Mong các bác tư vấn giúp em !

23. Vũ RECEIVER

Vũ RECEIVER Advanced Members

Bác vô test level từng kênh để kiểm tra cổng Sub hoạt động tốt hay ko.

24. (IloveMusic)

(IloveMusic) Approved Member

Em đấu cục sub vào đầu đĩa thì nó oánh bình thường ạ. Nhưng khi gắn vô cổng sw out của receiver thì nghe rất yếu. Em thử đấu sub vào cổng out của loa front trên receiver thì cũng ko cãi thiện dc. Không biết là em cần phải cài thêm j trên receiver hay là do sub với receiver có những thông số kỹ thuật ko phù hợp. Bác hướng dẫn chi tiết giúp em cách test level được ko ạ. E mới tập tành chơi nên còn rất là mơ hồ. Cảm ơn các bác ạ

25. Vũ RECEIVER

Vũ RECEIVER Advanced Members

Hình như theo cách mình đã pm bác đã xử lý ok rồi!

Share This Page

Loading...