Nhờ ae tư vấn giúp đầu karoke gia đình

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by nguyentientrang, 1/9/16.

1. nguyentientrang

nguyentientrang Advanced Member

Kính chào ae, mình đang định đầu tư 1 đầu karaoke ổ cứng chơi gia đình, đọc trên mạng thấy tẩu hỏa nhập ma vì nhiều quá. Vậy ae nào chơi qua xin tư vấn giúp nên mua loại nào với tiêu chí:
    - Nhạc: Thích ca nhạc trữ tình, vàng của ca sĩ hải ngoại.
    - Chất lượng nhạc tốt
    - Không có hiện tượng bài to nhỏ
    - Hình thức: ko quan trọng
    - Cần từ 2-3tb thôi

Tags:
  2. Nguyenthang85

Nguyenthang85 Advanced Member

Nếu ti vi nhà bác có mạng thì bác mua cái jack một đầu 3.5ml ra 2 rca rồi cắm đường audio out ở ti vi vào ampli mà hát ở youtube bác ạ, nhạc hay nhiều thể loại mà đỡ tốn tiền mua đầu

tkkt2403 likes this.
  3. tkkt2403

tkkt2403 Approved Member

Mình cũng nghĩ như bạn, thà đầu tư thêm cái mạng 150k/tháng dùng được đủ thứ còn hơn mua đầu ổ cứng.
    Còn nếu bác nhất quyết mua đầu vì một lý do nào đó thì thử tham khảo đầu Việt KTV HD Pro 2TB giá 6.8tr hoặc VietKTV HD Plus 2TB giá 8.4tr. Dùng rất ổn định, loại Plus có thể điều khiển qua điện thoại/tablet.
    Hà Phát Audio bọn em có bán 2 loại trên bác nhé!

4. Mimikhoaili

Mimikhoaili Advanced Member

Hehe em đang có dư 1 cái ARrirang Smart K mới hát đúng mấy hôm tết cất luôn tới giờ nè bác, nếu bác quan tâm dòng này thì hú em, ổ cứng chép full 4 TB luôn

5. audio VIP

audio VIP Approved Member

Cắm từ tivi xuống hát qua youtube thì làm sao để đặt bài hả trước bác , có 2 người bạn nữa hát thì phải chờ bạn hát xong rồi mới đặt bài được . không giống đầu karaoke

6. audio VIP

audio VIP Approved Member

Nhạc bác thích là Nhạc trữ tình, vàng của ca sĩ hải ngoại. nhạc hải ngoại thì âm thanh ok , còn nhạc trứ tình nếu là nhạc mới thì ok , chứ như nhạc năm 1975 thời đó tivi còn hiếm sao mà nhạc hay dc ? nếu beat lại nhạc thì không giống bản gốc .
    Bài lơn bài nhỏ đầu nào cũng có kể cả youtube trừ khi beat lại nhạc .

7. anhbdt

anhbdt Advanced Member

Mở youtube bằng laptop, máy tính bảng hoặc điện thoại, sau đó kết nối với tivi qua wifi direct. chọn bài như đầu đĩa thôi.

8. Mr Sơn Kỹ thuật

Mr Sơn Kỹ thuật Approved Member

Chả biết các bác kia tư vấn kiểu gì :) hát qua youtube rồi cắm ra amply thì còn gì là cái thú vui giải trí nữa ạ. Nguồn nhạc qua youtube là 128kbps, đôi khi chỉ có 64kbps, có bác nào thấy chối tai khi nghe không ạ ? Các vấn đề mà bác chủ thớt đưa ra thì để em giải thích cho bác hiểu nhé
    - Nguồn nhạc : các sản phẩm đầu ổ cứng hiện nay đều có đầy đủ các bài mà bác yêu cầu.
    - Chất lượng nhạc : các sản phẩm đầu BTE, VietKTV và Hanet là các sản phẩm có chất lượng nhạc tốt nhất hiện nay. Riêng BTE đang mắc phải vấn đề các bài hát nhạc cấm nhé, bác cân nhắc kỹ.
    - Hiện tượng bài to bài nhỏ : các hãng hiện nay đều đang tiến hành chỉnh sửa các bài cũ để đồng bộ hình ảnh và âm thanh trở nên đẹp hơn => vấn đề này của bác giải quyết tốt và cần thời gian nhé. Tuy nhiên khi mà bác sử dụng đầu ổ cứng để hát thì chả ai để 100% vol trên đầu để hát bao giờ cả đâu ạ :) người ta sinh ra chức năng tăng giảm âm lượng để điều chỉnh theo ý thích mà.
    - Hình thức : màu vàng, màu trắng tùy bác chọn nhé.
    - Nhu cầu là 2 - 3TB e khuyên thật là KHÔNG BAO GIỜ ĐỦ ĐÂU Ạ. Còn nếu không với mức đầu tư vừa phải bác có thể tìm hiểu sản phẩm Hanet Play X One :) bên em bán cho các hộ gia đình rất nhiều nhờ giá thành tốt và tính năng rất hiện đại. Giá thành cho 1 đầu Hanet Play X One 2TB hiện nay bên em đang bán là 5.900.000đ

9. nguyenphuquy

nguyenphuquy Advanced Member

Nguồn nhạc chất lượng cho bác thì bác phải sưu tầm, mua file gốc của anh em, còn đầu hát vẫn nén file nên chất lượng cũng ko thể đạt chuẩn được . Bác mua Box Himedia Q10, mua cái ổ cứng 4TB nhờ anh em coppy đầy đủ file gốc cho bác đảm bảo với bác chất lượng AC3 từ 192kbps đến 384kbps cho bác ! kinh phí tốn kém hơn là bác mua đầu karaoke tầm 5%

10. Minhnguyen76

Minhnguyen76 Advanced Member

Nhanh chậm gì vài giây đâu bác ơi

Mimikhoaili likes this.
  11. tathanhtai

tathanhtai Approved Member

Nếu youtube hát KOk hay thì thằng ariang chết lâu rồi. Đã đầu tư thì thêm ít lúa hát cho hay. Vài dòng chia sẽ

Mimikhoaili likes this.
  12. Quang KT

Quang KT Approved Member

152 D2, quận bình thạnh, thành phố hồ chí minh
    Đầu Acnos SK9108 đi bác... Ổ cứng + Hát Online, điều khiển qua tablet, smart phone, chọn bài giọng nói được luôn cho khỏi lăn tăn. Mạnh hơn con hanet, hanet kiểu android box dùng oke nhưng chạy lâu dễ bị treo phải reset lại quá.

13. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Vụ này mình bị quả lừa đẹp. Chia sẻ với các bác. Sẵn tiện hỏi các bác về nguồn nhạc chuẩn ah...
    Tôi thật sự chỉ hát được 2 thể loại là tân cổ và bolero. Nghe youtube thì cũng hay hay rồi nhưng mà nghĩ hàng miễn phí thì sao mà hay được...thế là mua. Sau khi trao đổi nó nói chuyện đúng ý mình muốn. Thế là 700k cho 2 đĩa karaoke khoảng vài chục bài.
    Sau khi nghe qua và so sánh thì chả khác gì youtube. Nản từ đó luôn

14. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Thì đi học phải đóng học phí chứ không sao biết được... Cám ơn bạn đã chia sẻ...

15. binhdldk

binhdldk Advanced Member

Hát qua youtube bác qua dàn lọc âm thanh được nâng lên cũng khá hay bác ạ. Mà youtube thì bây giờ nhạc beat chuẩn rất nhiều rồi và quan trọng là nhạc nền của ca sĩ hát. Lúc đó mình sẽ chọn bản nhạc của ca sĩ nào hợp với chấc giọng của mình mà hát cho hợp nhất. Các bác để ý thì thấy cái đầu dvd arirang bây giờ rất ít người hát. Ví dụ như đầu arirang dh3600 cách đây 5 năm giá từ 8tr đến 10tr mặt dù là hàng cũ, còn bây giờ đầu dh3600 bán 3tr chả ma nào thèm mua vì bây giờ toàn hát trên youtube. Nếu bác bỏ ra 10tr để mua đầu có ổ cứng mà 1 năm hát chỉ vài lần thì không đáng tí nào, rồi khi một số bài hát mới ra thì lại loai hoai đi chép mệt cả thân. Hát karaoke gia đình thì hát 1 mình chả thú vị gì mà hát phải có anh chị em cùng hát thì mới vui. Nhưng nếu hát nhiều người thì mỗi người lại hát mỗi thể loại nhạc nên e thấy hát qua youtube là tiện nhất. Còn việc chọn bài và lưu bài thì hát qua youtube mình vẫn chọn bài và lưu bài như trên đầu karaoke được mà. Điều quan trọng là bác setup bộ dàn cho hay thì không lo gì nhạc nền trên youtube không hay bác ạ. E có vài lời nếu có gì sai sai kính mong các bác bỏ qua cho

Last edited: 4/9/17
    Mimikhoaili likes this.
  16. asap

asap Advanced Member

Hi,

Em chơi youtube, chọn lưu ưu tiên có đủ...

Mỗi người mỗi ý, ai thấy thích kiểu nào thì chơi theo ý mình, đừng bao giờ cho mình là "hiểu biết và đứng trên thiên hạ" là đc.

17. dangkyhai

Thú thật là với mình Youtube là tốt rồi vì mình thấy có nhiều bài nó oánh rất đủ tiếng, nhưng có cái cảm giác là sài chùa nên cứ nghĩ sẽ có cái hay hơn mà mình phải mua. Tôi thì tuyệt đối không chơi đầu Ariang mấy số gì đó vì thấy giá là không hợp lý...gì mà 4-10 triệu.
    Sở thích là karaoke nhưng tôi thường hát ở nhà và hát một mình, còn mà ra ngoài thì chủ yếu là hát bằng "tay" chứ chả có tâm trạng đâu mà ca.
    Tóm lại bác nào biết thì khẳng định Youtube nó bằng hay thua thế là tôi yên tâm tiếp tục sài chùa.

18. Forever1982

Forever1982 Approved Member

Nhạc và hình chất lượng bác nên chơi pc kèm ổ cứng tương lai dùng được lâu , cần dữ liêu pm minh chép cho dvd nguyên gốc sưu tầm

Q.minh likes this.
  19. dangkyhai

Ok !
    Cảm ơn bác, ah bác ở đâu thế, mình ở Saigon.

20. Forever1982

Forever1982 Approved Member

Mình ở Hà Nội

21. chuyenxemientay

chuyenxemientay Advanced Member

Bác nào rành về pt2399 vào thảo luận ạ, tình hình là e định ráp một mạch mic mini để lâu lâu tự kỷ với cái máy vi tính mà không ảnh hưởng tới người khác cho vui, thấy nhìu sơ đồ quá nên e cũng rối. Mục tiêu là tạo được hiệu ứng reverb như các mix của sân khấu chuyên nghiệp. Và hiệu ứng 3d cho tiếng mic để tạo tiếmg reverb hay hơn và chống hú. Thấy trên thị trường có bán echo loại này nhưng e thích mình làm mình hát mới phê và chủ động trong việc sửa chữa. Trước hết là con pt2399 bác nào rành giải thích hộ e nguyên lý nó ra sau

22. chuyenxemientay

chuyenxemientay Advanced Member

E nghĩ thế này không biết đúng không, con 2399 khi có tín hiệu đưa vào thì khoảng một thời gian sau (độ trễ) ngõ ra mới có tín hiệu, và một khoảng thời gian nửa nó lập lại tín hiệu đó, lập lại nhìu hay ít là do ta chỉnh. Vậy nếu ta đưa mic vào hát thì ta hát một đường nhưng nghe một nẻo do tín hiệu "chánh" không có. Vậy để cho vừa có tín hiệu "chánh" trực tiếp và tiếng nhạy lại có phải là tín hiệu từ mic sẽ chia làm 2 đường, một là ta cho đi trực tiếp tới mạch trộn và một sẽ vào pt2399 rồi mới vào mạch trộn.

E nghĩ vậy không biết đúng không? Làm mạch thì dễ nhưng e chưa rõ cái nguyên lý này, các bác giải thích hộ e.

23. chocolate89vn

chocolate89vn Approved Member

Bác nói ko sai nhưng cũng chưa đúng lắm :D
    Youtube là cái kho nhạc, chùa cũng có,mà chính ca sỹ đưa lên cũng có. Tuy nhiên để phù hợp với việc stream data 1 cách nhanh nhất thì nhạc của Youtube sử dụng chuẩn âm thanh riêng là AAC, mới đây là Voris. 2 chuẩn này có ưu điểm là rất nhẹ, nén dữ liệu tốt, nhưng nếu phát trực tiếp từ app Youtube để hát Karaoke thì âm thanh nghe khá là khô khan, ko đc mềm mại, thiếu nhạc tính. Có thể là do app Youtube giải mã âm thanh bằng phần mềm nên ko tận dụng đc hết sức mạnh của phần cứng thiết bị (là những con chip âm thanh của nguồn phát như TV / Android Box / ...)
    Để so sánh khách quan cùng 1 link Youtube các bạn download file video đó về,copy vào usb rồi phát bằng 2 cách:
    1. Play online qua Youtube
    2. Play offline từ USB
    Sẽ nhận thấy có sự khác biệt là play offline tốt hơn, tất nhiên bộ âm thanh tham chiếu cũng đừng kém quá.

Tới phần hình ảnh, Youtube hiện nay là sân chơi lớn, các nhà sx nội dung cũng cực kỳ thắt chặt vấn đề bản quyền,video karaoke khi đưa lên 1 là phải làm méo/giảm âm lượng để khác với bản gốc,2 là phải dùng hình nền linh tinh, ko đc dùng video gốc (ko là thằng chủ sở hữu nó kiện lên Youtube là khóa kênh ngay,nôm na là cho "ăn gậy"). Hoàn toàn ko thể so sánh đc với những video karaoke trong đầu Karaoke chuyên nghiệp, đc đồng bộ và chuẩn hóa từ video gốc ca sỹ/beat nhạc 320 thậm chí losslesss/căn chỉnh khớp lời/hiệu ứng tô chữ.

Thêm nữa là việc tìm kiếm bàt hát ko chuyên nghiệp khi phải gõ cả tên bài + từ khóa Karaoke, nếu sử dụng remote của TV/Android Box thậm chí chuột/bàn phím PC thì cũng ko hề tiện lợi. Rất may mắn là 1 số phiên bản Youtube cho phép chọn và đưa video vào list chờ ngay trên điện thoại, tuy nhiên cũng chỉ là dùng tạm được, chứ chưa đạt được đẳng cấp của đầu VOD (chọn giọng nói,viết tắt chữ cái đầu,chọn ca sỹ,chọn thể loại,chọn nhạc sỹ,chọn lời bài hát,...)

Chưa kể khi có bài hát nào hit thì sẽ có hàng trăm video ăn theo với tiêu đề {Beat Gốc}, (Beat Chuẩn),Karaoke,.. nhưng khi vào chỉ là câu view hoặc beat tách, nghe rõ mồn một tiếng ca sỹ vang vang,... rất bực và rất mất thời gian (lại phải chọn rồi mò bài khác)

Karaoke trên Youtube chỉ thay thế được đầu đĩa 6 số truyền thống, hát chơi chơi cho vui vẻ chứ chưa thể so sánh được với đầu Karaoke VOD chuyên dụng đâu ạ.

Rồi khi bạn mua 1 dàn âm thanh cỡ bự nhưng lại chấp nhận lấy đường âm thanh ra từ TV hay 1 cái TV Box chợ trời nào đó, thì làm sao mà phát huy đc hết sức mạnh của dàn âm thanh. Lúc này tưởng là tiết kiệm đc 1 đồng nhưng thật ra đang lãng phí 5 7 đồng. Thử thay 1 chiếc đầu chuyên nghiệp vào xem, lúc đấy mới thấy đc giá trị đồng tiền.

Ví dụ hiện nay nếu bạn chấp nhận bỏ ra ~11tr bạn sẽ nhận được 1 đầu Karaoke HomeKara với ổ cứng gắn sẵn tới 6000GB,chứa 33.000 bài hát beat gốc 2 kênh, video chuẩn ca sỹ lên tới 4K dung lượng từ 500MB đến 1GB/bài,chip xử lý âm thanh chuyên dụng,cập nhật online hàng tháng free,chọn bài qua remote cầm tay hoặc smartphone/tablet.

Chắc chắn là nhạc trên Youtube ko thể bằng đc đâu ạ.

Last edited: 30/9/17
    kinezumi likes this.
  24. tathanhtai

tathanhtai Approved Member

Nói hát youtube như mấy bác vậy mua cái mic vài trăm hát qua smartphone cho nhanh.
    Sắm chi dàn KOK mà tiết kiệm ko mua thêm cái đầu

25. Newbe

Newbe Advanced Member

Bác dùng con 2399 này làm gì cho mất công nó dở tệ không thể hát được, đi mua bo có sẵn con IC M50195 mà sài

Share This Page

Loading...