Nhạc số: DAC hay CDP+CD chép?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Raemit, 14/12/13.

1. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Cái câu chuyện giống khác cơ bản ở đây tôi nói bên trên rồi bác. Mua file nhạc hay thuê dịch vụ cung cấp nhạc khác với mua đĩa ở hành vi mua và cách thưởng thức, đó là thay đổi chung đáng chú ý.

Còn vụ miễn phí thì cần phải có số liệu từ doanh thu hay số liệu có liên quan của Tidal, Apple Music v.v... so với những thứ miên phí

2. no1knows

no1knows Advanced Member

Để phục vụ các bác không có thời gian đọc hoặc khả năng tiếng Anh hạn chế, em xin giải thích một số phần về kỹ thuật để các bác hiểu rõ hơn.

Một trong những phần quan trọng trong phần trích dẫn

https://www.xiph.org/~xiphmont/demo/neil-young.html

trích dẫn này phân tích rất sâu về mặt kỹ thuật.

Việc đầu tiên là tần số lấy mẫu 192kHz không làm tăng chất lượng file mà ngược lại còn làm giảm chất lượng.

Nguyên nhân chính là do nó phải mã hóa cả những siêu âm vượt quá khoảng 4 lần ngưỡng nghe của con người. Trong quá trình mã hóa, khi chuyển đổi tín hiệu âm thanh, LUÔN LUÔN CÓ NHIỄU và MÉO DẠNG. Nhiễu và méo này sẽ bị ném vào các hộp (bin) của những tần số thấp và cao hơn khi số hóa encoding. Việc này dẫn đến những tín hiệu siêu âm sẽ trở thành âm thanh nghe được gây nhiễu ngược và làm giảm chất lượng âm thanh gốc. Cách hiệu quả nhất để tránh việc này là không mã hóa các tín hiệu này, điều mà 192kHz không thể làm được, nhưng 44.1kHz có thể.

Rất nhiều người thực ra không hiểu Nyquist frequency thực chất là gì. Nyquist đưa ra khái niệm này (thập kỷ 20s) trước khi việc số hóa audio được thực hiện rất nhiều(CD ra đời ở thập kỷ 80s). Nó đúng trong mọi trường hợp chứ KHÔNG RIÊNG tín hiệu audio. Các kỹ sư audio chỉ áp dụng nó vào công việc của mình như một tiên đề, một cái gốc, móng nhà, nếu bảo nó sai thì... không khác gì ở trên cứ xây nhà, còn dưới thì đập móng.

(còn tiếp)

3. no1knows

no1knows Advanced Member

Vậy thì bác đã rõ là giữa CD, digital download, streaming chỉ khác về cách thức truyền dữ liệu thôi chứ. Về mặt bản chất file không đổi. Chính vì vậy người ta mới chia thành các loại khác nhau. Nielsen cũng thống kê riêng các loại vậy sao bác lại nhét Digital download và Streaming vào cũng một chỗ mà không nhét CD vào?

Nếu nói nhạc số thì cả 3 cùng là digital sao người ta phải thống kê riêng từng loại?

Doanh thu của Tidal hay Apple Music là bao nhiêu nếu so sánh với Youtube bác thử lên mạng tra là biết ngay.

chiêunam likes this.
  4. chauphuong

Hì bác ko chịu hiểu thì thôi vậy. Viết 2 lần rồi.

5. no1knows

no1knows Advanced Member

Em không hiểu theo cách bác hiểu. Em hiểu theo cách thế giới người ta hiểu bác ạ. Cám ơn bác

chiêunam likes this.
  6. chauphuong

Vâng đúng rồi, cứ một với một là hai cho lành

7. AudioABC

AudioABC Advanced Member

8. hieukm

hieukm Approved Member

Bác nhờ người ở nước ngoài đăng ký account rồi trả phí bằng thẻ tín dụng ở Việt Nam là được. Rất đơn giản.

9. AudioABC

AudioABC Advanced Member

@hieukm

Cám ơn bạn nhiều nhé.

10. qutran

qutran New Member

Em cũng đang định chơi same same như bác: từ Dune HDP em cắm HDD có Lossless vào; em xuất coaxial hoặc Optical sang CDP+Amp Linn được ko bác?

11. quanghuy74

quanghuy74 Approved Member

Em đang chơi bộ thế này
    Amply Luxman 501s + DCD Denon S10ii (Có Giải mã DAC ) + Đầu HD Dune Base 3D + Loa JBL 4312a , Cab Coaxial hàng nhật bãi em cũng ko nhớ tên 350k
    Cảm nhận không khác đĩa CD ,hay tại em nghe chỉ đc đến vậy ,

12. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Thế là HP nhất đó bác. Đó là điều đáng mừng :wink: , chứ thấy khác là bất hạnh, đau khổ lắm- e nằm trong TH này đấy. :(

13. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Thật ra dàn máy của huynh ở thời bao cấp thì nhiều người mơ ước đấy . Tuy nhiên bây giờ là 2017 rồi nên nếu huynh thấy CD giống như nghe nhạc số lossless thì cũng đúng thôi .
    Để thấy CD hay hơn một chút xíu so với nhạc số thì cần đầu tư khá nhiều tiền đấy

14. superlazy

superlazy Advanced Member

Thời bao cấp lấy đâu ra bộ này mà nghe bác? Bộ này giờ vẫn là mơ ước của e đấy ạ...

15. cuong09m

cuong09m Approved Member

Xin phép bác là về khía cạnh kỹ thuật theo em Streaming và Digital download gộp chung được, em là thằng viết hệ thống video streaming (dựa trên wowza server), giống kiểu tidal hay netflix í bác và cũng hỗ trợ cho download. Em nói thế vì nhiều lí do, thứ nhất là phần core xử lý tín hiệu số là dùng chung những module như nhau (transcoder, DRM ...), cơ bản là nó khác nhau ở cái live hay on-demand (như các bác nghe và dùng mấy dịch vụ âm nhạc thì toàn on-demand chứ làm gì có live mấy, live nhiều nhất là game), còn về protocol thì http(download thông thường) hay rtmp hay rtsp (các streaming protocol phổ biến) ... thì bác đều download được hết. Mới cả streaming đâu có nghĩa là free đâu bác, streaming live hay on-demand thì cũng vẫn phải trả tiền subscribe bác ạ (với những dịch vụ premium), nói chung bác nói streaming liên quan đến sale là không liên quan gì cho lắm cả. Việc streaming nó là được nghe hay là digital download nó là của mình thì bác phải đọc hợp đồng với thằng cung cấp dịch vụ, phải xem DRM nó thế nào.

16. lenamvl

lenamvl Advanced Member

..

Nếu mình nói có gì lỡ lời thì cho mình xin lỗi vì mình không có ý coi thường ai cả .
    Con loa của huynh sx năm 1986 nhưng năm 1987-1988 mình ra chợ HTK -Quận 1 đã thấy anh Hoà Giấy bán những con khủng hơn nhiều và hồi đó có tay hải quan còn đặt hàng pre , power Mc Intosh nặng như quả tạ và đẹp kinh dị luôn .
    Hồi đó loa JBL , ampli Luxman là mơ ước của mình , chỉ dám đứng từ xa ngó thui .

17. superlazy

superlazy Advanced Member

Fun thôi mà bác có gì đâu tại e thấy năm 86 đã bỏ bao cấp thấy bác nói hơi quá tí nên e trả lời bác thôi. Sorry nếu e có lỡ "động chạm" đến bác.

18. Vutung

Vutung Advanced Member

Nói thật với các bác chứ mac intosh giờ vẫn là mơ uớc của em và rm chỉ dám đứng xa xa ngó

19. tatoan

tatoan Advanced Member

Biết bao giờ mới thấy hay nếu ta cứ mãi đi tìm và so sánh!!!!

20. irenele

irenele New Member

nếu có điều kiện thì xúc hết luôn đi bác

21. potatokudo

potatokudo New Member

Mấy bác cho mình hỏi là mình dùng dàn cỏ loa pioneer s77 twin sd, amply sansui 607@XR, CD player sansui 617D extra, nghe cd chép so với nghe trực tiếp từ macbook air qua cổng 3.5mm thì chẳng khác biệt gì. Và nghe CD chép và CD cũng chẳng phân biệt luôn. Như vậy là trình nghe của em kém hay là dàn cỏ nên không phân biệt được.

22. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Là do dàn cổ , không phải do tai bạn . Bạn chịu khó tham dự triển lãm audio ở HN hoặc tp HCM sẽ biết nhiều hơn , chính xác hơn

23. cuongnh81

cuongnh81 Advanced Member

Bác VInh cho em xin tư vấn về loại DAC nào giá tầm 40tr trở lại với. Em vừa qua có đọc các bài rồi bây giờ loạn hết cả lên. phân vân mãi giữa Cd và nhạc số, thấy bác là người vẫn trung thành với nhạc số nên mong bác hướng dẫn ạ.

24. musica

musica Advanced Member

Theo em thì Bác nên chơi nhạc số nhưng phải chọn DAC phù hợp với gu nghe nhạc và quan trọng nữa là chọn máy tính. Máy tính Apple là phổ biến vì nó ít nhiễu hơn PC

Bác mua đồ 2nd hand hay mới?

25. Khiêm Già

Khiêm Già Advanced Member

ngồi hóng các bác xem có cái gì thay thế được đầu CD hay không,chứ kiếm đĩa ngon cũng mắc.

Share This Page

Loading...